Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những tính năng nhỏ có thể bạn chưa biết trong HTC Sense 7

Duy Luân
21/4/2015 15:59Phản hồi: 80
Những tính năng nhỏ có thể bạn chưa biết trong HTC Sense 7

Chiếc HTC One M9 nói riêng và giao diện Sense 7 nói chung vẫn làm mình cảm thấy rất thích thú vì có nhiều tính năng vui vẻ nhưng vẫn đẹp và dễ dùng. Trước đây mình từng giới thiệu với anh em khá nhiều về Sense 7 rồi, từ các chức năng nổi bật, cách đổi theme, thậm chí là tự tạo theme luôn, còn trong bài hôm nay mình sẽ nói về những tính năng nhỏ nhỏ mà có thể anh em không để ý trong quá trình sử dụng. Tuy nhỏ nhưng chúng rất hữu ích đấy nhé, mời anh em xem qua và nếu có thêm điều gì hay ho thì hãy chia sẻ cho mọi người cùng biết luôn nhé.

Nội dung

Nhấc điện thoại để trả lời cuộc gọi

Không cần nhấn nút, chỉ việc đưa điện thoại lên tai là cuộc gọi sẽ tự động kết nối, quá tiện đúng không nào? Tính năng hay ho này có thể được kích hoạt trên Sense 7 bằng cách vào Cài đặt > Cuộc gọi > chọn ô Tự động trả lời cuộc gọi.

Úp điện thoại để tắt chuông

Tương tự như trên, thay vì phải tốn thời gian nhấn phím volume để tắt chuông khi có cuộc gọi đến, chúng ta chỉ việc úp điện thoại xuống bàn là chuông tắt ngay. Cách kích hoạt như sau: vào Cài đặt > Âm thanh và Thông báo > Lật để tắt tiếng > Luôn tắt tiếng.

Bật tắt tính năng Smart Folder

Smart Folder là thư mục thông minh có sẵn trên màn hình chính của Sense 7. Nó sẽ tự động theo dõi vị trí, thời gian và đưa ra đề xuất ứng dụng cho phù hợp với hoàn cảnh. Ví dụ, khi bạn ở nhà thời Sense 7 sẽ gợi ý các phần mềm giải trí, nhưng khi đến cơ quan thì hiển thị các app làm việc. Nhưng nếu bạn cảm thấy phiền phức thì bạn vẫn có thể tắt tính năng này đi bằng cách:
  1. Nhấn vào Smart Folder
  2. Chọn nút ba dấu chấm
  3. Chọn "Hiện ẩn thư mục thông minh"
  4. Bỏ chọn hết những thư mục mà bạn không thích
Chuyển đổi giao diện đa nhiệm

Sense 7 được tạo ra dựa trên Android 5.0 Lollipop, thế nên nó sở hữu giao diện đa nhiệm mới dạng thẻ của hệ điều hành này. Nhưng mình đã từng nghe nhiều anh em nói rằng kiểu thẻ này không tiện, thay vào đó anh em muốn dùng dạng lưới như hồi Sense 6. May mắn là HTC cho phép chúng ta đổi qua lại giữa hai loại giao diện đa nhiệm này, bạn thích cái nào thì dùng cái đó.

Cách đổi như sau: nhấn vào phím Recent Apps > bấm vào nút menu ba dấu chấm > Cài đặt > Giao diện > chọn "Xem canh theo khung" hoặc "Xem dạng thẻ" tùy ý thích.

Quảng cáo

Cắt nhạc để làm nhạc chuông

Tiêu đề đã quá rõ rồi, không cần giải thích gì thêm. Cách làm như sau:
  1. Chạy ứng dụng nghe nhạc mặc định của HTC
  2. Tìm bài hát bạn muốn làm nhạc chuông
  3. Nhấn vào nút ba dấu chấm ngang hàng với bài nhạc đó
  4. Nhấn nút "Chọn làm nhạc chuông" > "Cắt nhạc chuông"
  5. Trong giao diện mới, di chuyển hai thanh chặn đến đoạn bạn muốn dùng làm nhạc chuông
  6. Nhấn Xong khi đã hoàn thành.

Chỉnh kích cỡ font chữ để phù hợp hơn với màn hình

Mặc định kích cỡ chữ của Sense 7 khá to, do đó không tận dụng tốt màn hình lớn của các thiết bị như M8, M9 hay sau này là M9 Plus và các dòng Desire. Nếu bạn cảm thấy khó chịu vì điều đó, bạn có thể chỉnh cho chữ nhỏ xuống, lúc này lượng nội dung hiển thị trong cùng một giao diện app sẽ nhiều hơn so với trước, đặc biệt là khi duyệt web hay khi chơi Facebook.

Cách đổi như sau: vào Cài đặt > Cá nhân hóa điện thoại > Cỡ chữ > Nhỏ

Chụp hình bằng nút volume

Quảng cáo

Đây là tính năng ẩn mà mình thích nhấn trên Sense 7. Thay vì chụp hình bằng nút ảo, bạn sẽ được quyền dùng nút volume để chụp, và điều đó mang lại trải nghiệm ngon và thú vị hơn khá nhiều đấy. Tất nhiên bạn vẫn có thể xài phím âm lượng này để zoom (được quyền tùy chọn), nhưng ảnh zoom kĩ thuật số thì cũng như không nên theo mình thiết lập nút volume thành nút chụp là tiện lợi nhất.

Cách thực hiện: chạy ứng dụng Camera > nhấn nút ba dấu chấm > nhấn biểu tượng bánh răng > Cài đặt chung > Tùy chọn phím âm lượng > Chụp.

Đổi chế độ của loa BoomSound

BoomSound trong Sense 7 không chỉ có bật và tắt, nó còn có thêm hai chế độ nữa là "rạp hát" và "nhạc". Thực chất khi chuyển sang chế độ rạp hát thì công nghệ âm thanh Dolby Audio sẽ được áp dụng, lúc chúng ta nghe được âm thanh có vẻ như rộng hơn. Mình có thử thì thấy chế độ này khá hấp dẫn khi dùng để xem phim, chứ còn nghe nhạc thì dùng "nhạc" sẽ phù hợp hơn.

Cách đổi vô cùng đơn giản: vào Cài đặt > chạm vào dòng HTC BoomSound với Dolby Audio > chế độ sẽ tự đổi.

Dọn dẹp bộ nhớ trong

Công cụ này được HTC tích hợp sẵn trong Sense 7 nên bạn không cần phải làm gì thêm nữa. Khi bạn vào Cài đặt > Bộ nhớ lưu trữ > Tạo thêm bộ nhớ trống, bạn sẽ thấy máy liệt kê sẵn những thứ bạn có thể xóa bớt, chẳng hạn như các app, hình ảnh, file download và còn nhiều thứ khác nữa. Bạn có thể chọn xóa một hoặc nhiều tập tin cùng lúc cho nhanh. So với việc bạn phải dùng các trình quản lý file và đi mò mẫm từng thứ một, công cụ của HTC sẽ giúp chúng ta làm điều đó trong một giao diện duy nhất nên tiện hơn khá nhiều.

Dùng điện thoại làm remote TV

Thủ thuật cuối cùng này chỉ áp dụng cho những máy nào có bộ phát hồng ngoại, ví dụ như One M7, M8 hay M8. Ứng dụng mà bạn sẽ cần xài là Peel Remote và nó cũng được cài sẵn trong Sense 7 rồi. Khi mới chạy lên, app sẽ yêu cầu bạn thiết lập quốc gia và đài truyền hình, bạn chọn đại nước hay đài nào cũng được (không có Việt Nam). Sau đó, khi vào được đến giao diện chính của phần mềm, bạn sẽ thấy biểu tượng remote ở góc trên bên phải app, nhấn vào đây để bắt đầu quá trình thiết lập. Bạn sẽ được hỏi về hãng sản xuất TV và thực hiện thêm vào thao tác nữa để xác nhận.

80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liminzun
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon
dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng dt làm remote cho ti vi thì fair có cổng hồng ngoại mới điều khiển đc. còn ko thì ti vi có kết nối wifi. cơ mà htc 816 lên 5.0.2 nhưng vẫn là sen 6 chưa có sen 7 thế mới đau chớ. htc cho lên đi nào
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
@dh2l TV nhà mình cùi bắp vẫn dùng G2 điều khiển bt
Sense còn lâu mới ăn được touchwiz về giao diện và sự ổn định
@Lenoxx Xin gạch về xây nhà à bạn ? ^^

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
anhutsg
CAO CẤP
9 năm
@Lenoxx thánh phán !
@hutchet m9 chưa nhưng m8 xài rùi.......cá nhân thấy xài ok nhưng mình ghét cái cam của m8
@Lenoxx Bác đủ gạch xây nhà mới chưa em cho thêm vài viên
cothach
TÍCH CỰC
9 năm
Ủa, sao mình thấy hầu hết những tính năng này đều có trong sense 6 lollipop 5.0.2 rồi mà
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Con M7 của em bị chết Boot rồi giờ phải làm sao nhỉ? Bác nào biết sửa hết khoảng bao nhiêu xị không?
@cuthuyen nếu chết main thì nó lên tiền triệu rồi bác. mà chắc nó lừa bác rồi . .đâu dễ chết main z được. . bác lấy về làm cách của em xem được không. . nếu không được mang ra 2. 3 tiệm hỏi xem.
lequyet1981
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuthuyen Bán lại tai nghe cho mình đi
congthinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lequyet1981 Mình còn dư tai nghe HTC One mới tinh đây, khui chắc xài được 1-2 lần.
Pm mình để lại cho, mình ở Bình Thạnh, HCM.
lequyet1981
ĐẠI BÀNG
9 năm
@congthinh Ship ra HN nhé
hoasenvang
TÍCH CỰC
9 năm
Xác nhận HTC one M8 ver.5.0.1 Sense 6 ngoài Smart Folder chưa có thì còn lại đều có đủ.
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn vào CH Play cập nhật Sense Home đi nhé 😁
hoasenvang
TÍCH CỰC
9 năm
@cuthuyen Phiên bản Sense 7.0.518379 vẫn chưa có Smart Folder.
@cuthuyen Thanks, thằng bạn dùng m8 lên 5.0.2 mà vẫn sen 6, chả bít khi nào lên 7
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
Phần lớn những thứ @Duy Luân nêu ở bài viết thì đều đã có từ Sense 6, nhất là Sense 6 trên các máy Android 5. Điều khiển hồng ngoại thì mình không nói, nhưng những tính năng như: Dọn dẹp bộ nhớ trong, chụp hình = Volume, chỉnh kích cỡ font, cắt nhạc làm nhạc chuông, nhấc máy trả lời cuộc gọi, úp máy để tắt chuông, chuyển đổi đa nhiệm.. đều có trên Sense 6. Riêng cái Smart Folder thì Sense 6, Android 5 sau khi update phần mềm Sense Home cũng có.
@ongnooii Bài này cho cả những người mới nữa mà bạn. Họ mua One M9 đâu có nghĩa là họ có dùng M8
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy Luân Thôi bác bỏ cái chữ Sense 7 đi thay bằng Sense mới, trừ cái Sense Home thì Sense 6 mới có còn mấy cái kia Sense 5 với 5.5 cũng có rầu bác 😁
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy Luân Ý mình là tiêu đề bài viết dễ gây hiểu nhầm là chỉ Sense 7 mới có các tính năng đó.
Sense ko thể ăn được giao diện thuần google về hiệu năng 😁
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@Doofenshmirtz Evil Inc. Mình chưa dùng HTC GPE nhưng nếu bản Sense đem cài GPE thì sẽ không thể bằng được, máy nóng nhanh, ngốn hết 100% pin trong vòng 3 tiếng :D
god hunter
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuthuyen -_- xài nx đc 2 năm rồi , ngay cả giao diện ios cũng ko mượt bằng ý nói gì mấy cái android kia :v
@Doofenshmirtz Evil Inc. Cái sense hay nói thẳng là mọi giao diện mà các nhà sản xuất làm ra đều là phát ttiển ra từ giao diện android gốc để tạo thành một giao diện riêng cho mình thì hiển nhiên sẽ nặng hơn bt oy( trừ mấy bản rom cook thuần google như cynogenmod )
Những tính năng này hầu hết có trong các phiên bản trước, úp điện thoại xuống để im lặng thì có từ thời em dùng em Wildfire năm 2010. Chỉnh font chữ từ Sense 6... Chỉ có phần Smart Folder là mới thôi ạ 😁.
Razor11
CAO CẤP
9 năm
Giao diện htc rất đẹp
umumti
CAO CẤP
9 năm
Những tính năng duyluan đề cập thì 4.4.2 đã có, như mình đang dùng one max có đủ, chỉ thiếu smart folder.
vth102
ĐẠI BÀNG
9 năm
Fan nào thì thích giao diện của dòng đó thôi, các bác cứ xoắn cả lên
Hầu hết là tính năng cơ bản, trừ mấy dòng tàu dùng rom ASOP ra thì gần như hiện nay hãng nào cũng trang bị cả
dung.nq
ĐẠI BÀNG
9 năm
htc one m7 ver 5.0.2 sense 6 ngoài đổi chế độ của loa boomsound ra thì còn lại có đủ 😕
quân ken
TÍCH CỰC
9 năm
Trải nghiện sense home cũng có trên xda r ns chung hơi méo mó xíu
không ăn được dekstop đâu
M8 chả bít khi nào len sen7
@alexxlee101 Chơi cook đy bác, chờ stock lâu lắm
Bao giờ thì M8 có nhỉ
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc là đợi Android 5.1 rồi lên luôn 😁