Nikon D3200 hay Cannon 600D

29/3/2015 6:34Phản hồi: 33
Em là Newbie và đang phân vân giữa Nikon D3200 với Canon 600D
Mong các pro chỉ giáo cho em nên mua loại máy nào.
Em tham khảo trên mạng thì bị ngợp bởi ma trận giữa các tư vấn và các dòng máy. Em quyết định chỉ 1 trong 2 ẻm này. Nên mong các pro tư vẫn cho em xem là dùng loại nào thích hợp nhất.
Em dùng để chụp chân dung và phong cảnh thôi. Chỉ để giải trí thôi ạ.
- Pro nào nhiệt tình thì cho em biết luôn giá cả của 2 em này. Cả mới lẫn 2nd và nên mua ở đâu uy tín và yên tâm ạ. Em ở HN.
Rất mong các pro tư vấn cho em.
Cảm ơn!
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ra hàng thích con nào mua con đó
Dòng này thì máy mới mà mua vì giá cả cũng hợp lý
HN thì có VŨ Nhật Tràng thi, Photoking xã đàn, giang duy đạt giải phóng, ..... tùy chỗ còn hay hết

mua cũ thì lên đây kiếm http://xomnhiepanh.com/?mod=raovat&act=categories&catid=3
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
Giờ 6tr có mua đc 1 em d3200 hay 600d có luôn kit ko các bác hay phải đầu tư thêm
6t thì hơi khó kiếm 600d
Up. Pro nào vào tư vấn em với :3
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
9 năm
up ạ, vì em cũng đang có chung câu hỏi
Up
1991.phamtai
ĐẠI BÀNG
9 năm
chiều nay em mua d3200 nè nếu bác mua rồi ae mình gặp nhau chơi 😁 em ở tp.hcm
Nikon thì không có motor lấy nét tự động, lên bạn phải lấy nét MF thì hơi lâu ! nếu muốn lấy nét tự động thì phải mua ống kính có tích hợp motor lấy nét AFS thì mắc. 😁
Mình từng xài qua 2 con này. Đánh giá cá nhân, mình thích con 600d hơn. Vì cả 2 đều là dòng entry level nhưng chất lượng hoàn thiện của 600d hơn. Và cá nhân mình thích ca hơn ni hihi

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Up. Cho em ké xíu. Đang tính mua em 600d bên photoking nhưng mà không nhờ được ai check hàng hộ định mua online r chuyển phát nhanh vì mình ở NĐ cơ liệu có an toàn k nhỉ? Mà mua máy r có cần tủ chống ẩm luôn k các bác?
http://photoking.vn/product/dslr_canon/1417-Canon-EOS-600D-KIT-EF-S-18-55mm-IS-II-Moi-100.html
@Nhật933661 Mình cũng ko chuyên nghiệp gi đâu 😁, theo mình thì bạn lên tim hiểu cơ bản về nhiếp ảnh trước nhu ISO, khẩu, tốc... trên diễn dàn có rất nhiều, coi video trên youtube nữa, mình rất thích những video của ductienlucas, bạn cứ lên youtube search tìm hiểu thì sẽ cụ thể hơn :D
@hoang cao quy Hai máy này khác nhau thế nào vậy bác?
Canon EOS Kiss X7 / 700D (18-55 STM Lens Kit) vs
Canon EOS 700D với ống kính EF S18-55mm IS II???

@mrthanh89 Kiss X7 là hàng xách tay bác ah 😃, EOS 700D đi kèm ống kít 18-55 STM nhé, còn mình thấy ở trên đi kèm ống EF S18-55mm IS II là không phải len theo máy !
@hoang cao quy Vâng. Tks bác! 😃
mình cũng đanh tính lấy canon 700D nhưng chưa biết chổ nào giá cả hợp lý nhất đê còn làm thêm len chụp chân dung nữa
Bác ở HN hay SG? Ở HN thì mình thấy giá của Digiworld là ok nhất. Bảo hành ch LBM 2 năm giá 13tr3. 700D + len kit
Mình đang dùng 700d, rất ưng ý với e nó. Đang nghiên cứu thêm lens.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Cho em ké với, cũng đang muốn mua một em để dùng ạ. Kinh phí em có kịch là 8 triệu, mua hàng cũ thôi. Nikon D80 với Lens 35-70mm F3.3-4.5 thì sao ? Em mới chơi
1991.phamtai
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bacbona mình cũng mới đầu hỏi tùm lum nhưng giờ đã làm em d3200 rồi , mình cũng người mới nên mua cũ không có kinh nghiệm nên mua mới cho chắc , con d3200 mua ở nguyenkim 9tr3 , người mới thì xài mới cho chắc bác
@1991.phamtai Mình cũng đã đọc qua về D3200 rồi; đang phân vân giữa D3200, D80 với Canon 1100D. Em D80 kia thì người bán giữ máy rất tốt, giá lại phải chăng hơn 2 em kia nên cũng tiếc.=)))
@bacbona Mình thấy dòng Nikon chụp lên màu đẹp, nhưng dòng Entry lại không có motor tự động lấy nét phải mua ống kính có tích hợp motor thì mắc 😔. nói chung sài Nikon tiền đầu tư ống kính hơi tốn kém😁 !
theo mình thì thế này:
Ni 3200, ko có môtr lấy nét trên body, nên các bạn phải chơi ống kính có lấy nét trong,
VD: 35mm 1.8G = 4.5tr; 50mm 1.8G =~4.5 tr
ko chơi được dòng thấp 35mm 1.8D hay 50mm 1.8D

Ca thì đc đánh giá thấp hơn trong con mắt dân chuyên, nhưng chụp mẫu cho da đẹp hơn, tại thằng Ni nó cho ảnh thật quá, chất lượng quá, nên chụp mẫu thành ra xấu ^_^

=> khả năng lấy nét D3200 được cải thiện với ống MF vì bạn xoay vòng đúng nét tại điểm nhất định thì vẫn báo sáng, nên D3200 vẫn chơi OKinh' dòng D rẻ tiền của Ni đc.

Đầu tư đại 1 em đi, chụp xong biết hết ấy mà, có 6m/1 em 2nd thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019