Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nikon đăng ký bản thiết kế ống kính 800mm mới với kích thước được thu gọn

Gia Tường
24/6/2015 11:22Phản hồi: 17
Nikon đăng ký bản thiết kế ống kính 800mm mới với kích thước được thu gọn
Nikon mới đây đã đăng ký thành công bản quyền thiết kế ống kính Nikon AF-S 800mm f/5.6E FL ED VR mới với cấu trúc tối ưu hơn. Mục đích của Nikon khi phát triển ống kính mới này là tạo ra một ống kính siêu tele 800mm với kích thước nhỏ hơn, nhẹ hơn với chất lượng quang học cao. Ống kính mới sẽ bao gồm 3 nhóm thấu kính, trong đó hai nhóm sẽ dịch chuyển chủ động và 1 nhóm thụ động.

Ống kính Nikon 800mm F/5.6 phiên bản cũ đã ra đời cách đây 3 năm và trở thành một trong những ống kính có tiêu cự lớn nhất trong các dòng ống kính Nikon. Thời gian giới thiệu ống kính này vẫn là một ẩn số vì Nikon vẫn còn rất nhiều ống kính cũ kỹ hơn cần được cập nhật.

17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon, ủng hộ việc này hết mình..đỡ phải gồng mình khi chụp cả ngày...~😃
@kyoshiro3000 chả hiều nổi cm của bác liên quan thế nào đến cái bằng sáng chế này của Nikon

klq
bác nào dùng ống sigma 150-600 cho Nikon FX chưa cho em hỏi chút, là ống này lấy nét chậm ở cuối tele lắm ạ ? thấy trên youtube nhiều bài review nói thế, nhưng không rõ vì toàn tiếng tây nên em không hiểu lắm
lorca_garcia
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Bây giờ vẫn dùng máy ghẻ sao thích nói chuyện lớn thế =)).
Dạo này lại chém như xưa rồi nhỉ.
Titaner
CAO CẤP
9 năm
Body còn ko có thì chỉ biết ngó dân tình chụp hình thôi
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em không muốn vác một con 800mm với khẩu 5.6 khi chụp tầm 800 em thích dung x2 vs 400 lợi khẩu hơn.
@o0masieu0o Có xài x2 chưa mà nói lợi khẩu hơn !
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T Dạ em dung thấy giảm gần 2 khẩu với chất hình có bạc đi tí chút, cỡ 85-90%. ở tầm 200 trở lên mang 2 ống như thế một lần đi em sợ xỉu trc khi chụp đc cái gì.
@o0masieu0o Yêu cầu cao nhất thì người ta dùng đúng tiêu cự. Extender làm crop lense. Ít tiền hay không đòi hỏi khắt khe thường chọn ex cho rẻ 😁 Dân chụp đúng lense này có xe hơi chở lense chưa thấy ai chê lense nặng hết
bắt đầu thích nikon rồi đó
Sauron
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này thì sao?

http://nikon.com/about/feelnikon/recollections/r16_e/index.htm
@Sauron Con này không có AF-S. Mà đúng là tiêu cự nó dài hơn. Để mình cập nhật vào bài nhé 😃 cảm ơn bạn
lnmh510
TÍCH CỰC
9 năm
@Gia Tường Theo như mình biết thì ống nikon nó phang từ SLR cho đến dSLR mà ta :3. BỌn nikon xài có 1 ngàm thôi mà :3
Quan trọng có AF hay phải quay tay thôi 😃)
bigradeon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lnmh510 bác ko xài nikon rồi, ý bác kia cái ống mà bác thắc mắc nó ko có motor lấy nét bên trong lens, mà nó có cái lỗ để nối với trục lấy nét bên trong body, cho nên sẽ ồn, chậm chứ ko phải quay tay
Ống Ni thì bá rồi. Đắt xắt ra miếng đấy
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dạ vậy em mới nói là em, em không muốn! Các tay chuyên nghiệp khác thì không cần phải suy nghĩ quá nhiều khi có thiết bị mới. Họ là những người mua đầu tiên, không có mấy người làm chuột trước để họ có thể "xem xét, cân nhắc đồng tiền" như phần còn lại.
@o0masieu0o 400 gắn ex vô focus kịp mẫu động mới lạ. Thà để 400 chụp rồi crop lại.
huongtnd
ĐẠI BÀNG
9 năm
dạo này nikon nhiều hàng ngon quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019