Nikon thắng kiện Sigma về bản quyền hệ thống chống rung sau 4 năm.

Gia Tường
22/4/2015 7:36Phản hồi: 28
Nikon thắng kiện Sigma về bản quyền hệ thống chống rung sau 4 năm.

Năm 2011, Nikon kiện Sigma ra toà vì Sigma đã sử dụng bản thiết kế công nghệ chống rung VR mà họ đăng ký năm 2002 để làm nên các ống kính chống rung "OS". Số tiền mà Nikon muốn được bồi thường lên đến 12,6 tỷ yên (154 triệu USD), tuy nhiên toà án quận Tokyo đã tính toán lại số tiền mà Nikon thiệt hại như sau: Doanh thu mà Sigma đã có được từ việc bán ống kính có công nghệ chống rung của Nikon là $96.66 triệu USD, trong đó yếu tố "chống rung" đóng góp 15% (theo giám định của toà án) , tương đương 14.5 triệu USD.

Hôm nay, Nikon vừa đăng tải lên website của họ thông báo rằng hai công ty đã đi đến một quyết định cuối cùng để "giải quyết vấn đề nhanh gọn". Theo đó Sigma sẽ trả cho Nikon một khoảng tiền, bao gồm cả chi phí phát sinh trong quá trình kiện cáo. Tuy nhiên khoảng tiền này là con số bí mật và Nikon cho biết giải pháp này sẽ giảm thiểu sự ảnh hướng đến yếu tố tài chính của hai bên ở mức tối thiểu.

28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái vụ này mà nó là IP và SS chắc là mình ko kịp đọc bài mà kéo xuống ngay để đọc cmt , nhưng dù sao nikon vẫn thắng kiện mình thích điêu fnayf :v
nhưng dù sao sigma lắp trên canon vẫn ngon và rẻ
conb
TÍCH CỰC
9 năm
Hi vọng thằng sigma không vì điều này mà tăng giá lén '.'
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
I love Nikon 😁
@duonglam1211 me too, Giá tốt, cộng đồng đông dễ vọc phá.
@vidiashop Nhưng ống kính đắt tiền hơn so với cùng tầm của Canon 😁
Có khi nào mấy ống Sigma có chống rung chuẩn bị đội giá không ta :D
Đang tăm tia em Sigma 17-50 f2.8 có chống rung cho em Canon mà cứ thiếu lúa vì các dự án khác hoài :p
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mr.kavil Canon thì phải lens L, lens non L của Canon chất lượng thua lens non Nano của Nikon cả về độ bền và chất lượng ảnh. Mà lens L đắt nên chơi bình dân thì em chọn Nikon :D
taducanh
TÍCH CỰC
9 năm
Thôi xong anh Sigma rồi. Thôi vậy Sigma thỏa thuận mua luôn license AF của Nikon luôn cho lens Sigma tăng khả năng AF với Nikon. Mình rất thích màu Sigma trên body Nikon và Sony ko bị quá rực vàng như nikon lens
thach273
TÍCH CỰC
9 năm
@taducanh thế à 😃

đều là len kit đểu của nikon đi kèm đó nhá 😃
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
@taducanh Dễ gì Nikon bán cho chứ, nó độc quyền công nghệ AF nhằm tạo ra thế mạnh để cạnh tranh, giờ bán giấy phép cho thằng khác hoá ra tự giết mình à?
taducanh
TÍCH CỰC
9 năm
@thach273 Thế chụp ngoài trời và da người xem có rực vàng ko nha. Mình xài cả Nikon và Sony nha.
@thach273 Theo mình thấy thì Nikon chụp sai sáng là WB chạy lung tung dễ bị ám vàng nặng lắm 😁
@taducanh ImageUploadedByTinhte.vn1429812790.382555.jpg chỉ dùm mình rực vàng đi bạn.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Enzolight
TÍCH CỰC
9 năm
@Gia Tường khoản tiền mới đúng bạn ơi!
Kinh , mới 154tr $ mà đã 4 năm . ăn 1 tỉ $ của 1 đối tác thì khó khăn nhường nào :p
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
Sigma: "để coi bố mày còn đưa con Fò nào cho m chơi nữa ko nhé"

Ps: mình thì Canon và sigma thôi 😃
Rồi Sigma tung ra 85 1.4 art kiếm tiền lại nhanh đi thôi.
i-droid
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình có thử qua ống sigma trên nex,khá tốt, ai dùng nex mà ko có đủ tiền mua ống sony thì sigma cũng quá đủ, chỉ sợ nó bị thua rồi lại móc tiền ntd bù vào.
từ lúc thằng Sigma ra bộ Art thì khối thằng sốt vó. Chất lượng quá tốt so với cái giá.
chắc 1/2 của 14tr5 😁 :D
thảo nào, vì cùng một công nghệ nên vc của nikon và os của sigma đều tệ như nhau. Ai đã từng dùng qua lens chống rung của các hãng đều biết. về chống rung thì vc của tamron là số một. chỉ cần nhấn nửa cò là khung hình bắt dính cứng ngắt. rồi mới tới is của canon ((không kể những lens L dùng búa xoay có độ phản hồi chậm). ngoài ra hệ thống oss của sony trên dòng lens e và fe cũng khá tốt
duyepu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thatoho :eek: wtf???
@duyepu Trên phương diện người dùng thường fan của hãng nào ưa bảo vệ cho quan điểm của mình không được khách quan lắm. nếu bạn thắc mắc về phát biểu của mình nếu có điều kiện tự trãi nghiệm sẽ thấy. ở đây chỉ bàn về chống rung thôi nhé. minh đang có đk cho bạn test thử tại chỗ.
nếu bạn thắc mắc chỗ nào thì có thể nêu trực tiếp để ae thảo luận. chứ chỉ nêu quan
điểm kiến thức của mình đơn giản là wtf có vẻ không ổn lắm.
zorrotran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thatoho OIS của Fujifilm cũng được đánh giá cao.
thach273
TÍCH CỰC
9 năm
@thatoho bạn đã dùng thử len zoom chưa ? , hay toàn len góc rộng ? , nhất là những dòng có dải zoom lớn ý , như mình đang dùng đây này , lên hơn 150mm là cũng tệ như ai thôi 😁

@thatoho Bạn này đúng là người có kinh nghiệm mình đang xài D700 và đã từng xài D90, D300,D300s với các len 18-55 VR, 18-105 VR, 17-50/2.8 OS, 17-50/2.8 VC. Đúng là thằng Tamron chống rung bá đạo còn ông Nikon và Sigma chả hiệu quả mấy. Khi chuyển qua VC lấy nét thì VF rung 1 cái, tốc có khi giảm còn 1/13 mà nét căng. Chụp đêm mới thấy giá trị của nó.

Đang định đẩy con phở 24 và 80-200/2.8D để hốt em 24-70/2.8VC đây.
lens tamron 70-300 vc mình đã test ở 300mm 1/8s rồi bác. ảnh ra vẫn rất nét. thật ra ở tele test chống rung rất đơn giản. ngắm vào view khung hình nó chao qua chao lại khi nhấn nửa cò xem độ bắt dính khung ảnh của nó. bác có bạn bè mượn có ai có 18-200 vr mượn so sanh vs tamron coi. theo mình thì màu mè con 18-200 vr của ni ăn đứt. nhưng chông rung thì có phần hơi chuối
thach273
TÍCH CỰC
9 năm
@thatoho Bác coi hộ em xem len này có ổn không ?? 😁

Lens Canon L chỉ toàn là hư danh được tung hô bởi fanboy suốt ngày th* r*m tinh thần thôi. Sigma nó vượt từ lâu rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019