Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nikon USA và Nhật Bản đang thu hồi toàn bộ máy Nikon D750 sau sự cố hở sáng sensor

Gia Tường
15/1/2015 4:57Phản hồi: 117
Nikon USA và Nhật Bản đang thu hồi toàn bộ máy Nikon D750 sau sự cố hở sáng sensor

Chiếc Nikon D750 là một chiếc máy ảnh chiến lược của Nikon trong năm nay và máy được giới chuyên môn đánh giá rất cao. Tuy nhiên mới đây chiếc máy ảnh này mới đây gặp một số vấn đề với cảm biến khi ảnh bị lỗi khi chụp ngược sáng. Nikon đã ra chương trình thay thế miễn phí cho những người dùng gặp lỗi này. Tuy nhiên mọi thứ chưa dừng lại ở đó. Nikon đang tiến hành thu hồi toàn bộ mẫu máy D750 tại Mỹ và Nhật.

Mới đây, toàn bộ kết quả tìm kiếm về Nikon D750 đã biến mất khỏi trang bán hàng lớn trên thế giới như Amazon, B&H Photo,... Các nhiếp ảnh gia tại Nhật còn cho biết phần lớn cửa hàng không còn bán chiếc D750 này nữa. Petapixel và Dpreview đã được các nguồn tin xác nhận là Nikon đang thu hồi toàn bộ thiết bị trở lại nhà máy.

Screen Shot 2015-01-15 at 11.51.23 AM.png
Tình trạng Back-ordered tại B&H Photo

Screen Shot 2015-01-15 at 11.51.39 AM.png
Bốc hơi khỏi Amazon​

Mình có hỏi một số anh bạn phân phối Nikon tại Việt Nam thì VIC Viet Nam vẫn chưa có bất kỳ động thái gì.

Tổng hợp (1) (2)
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

matrix8145
TÍCH CỰC
9 năm
Công tác test máy trước khi cho sản xuất hàng loạt bị gì rồi sao?!
Cũng may mắn là mình quyết định mua canon 6D ko thì mệt rồi,
Scandan này càng tạo threm khoảng cách xa giữa canon và nikon
@Myheart1984 khoảng cáchxa vời á, theo bạn nó xa đến mức nào?
@Kill me or Love me Từ nhà đến trường
minhtu8890
TÍCH CỰC
9 năm
Ở Việt Nam sẽ chẳng bao giờ có chuyện thu hồi sản phẩm cho dù cái cảm biến có hư luôn thì cũng vậy.
@minhtu8890 quá buồn, bán ra hàng loạt luôn. công tác hậu mãi lại tệ nữa.
Ước mơ d7100, vẫn thích xì líp đỏ của nikon. Chờ tiền thưởng tết là cưới em về
Cảm biến thần thánh của Sony và chiếc máy ảnh Nikon đẳng cấp lúc nào cũng có lỗi: cảm biến dính dầu, hở sáng... Toàn lỗi khủng khiếp
@meodihia_cool 5D rụng gương là cái máy ra đời cách nay 10 mấy năm rồi kể làm gì. Lỗi error ít ai bị. Canon bong cao su ??? Bác không hiểu gì về Nikon rồi 😁
sphinxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T Biết lỗi này xuất phát từ đâu ko mà chê Sensor với máy Nik ?
@archi-T Vậy máy ảnh nào của Sony có lỗi tương tự?
@sphinxx Câu nào chê sensor ????
bornlove
TÍCH CỰC
9 năm
Đang xài D600, mặc dù cái lỗi văng dầu cảm biến ko là cái gì quá lớn đối với mình. Nhưng sau hàng loạt sản phẩm mới bị toàn những lỗi tào lao thì mình cũng tự hứa rằng nếu có đổi máy thì mình sẽ qua canon hoặc mrl. Nikon càng ngày càng mất lòng tin, mua rồi cứ hồi hộp, mua hàng chính hãng ở vn thì chế độ bảo hành cũng chẳng khác hàng xách tay là mấy.

Mà các bạn trên kia nhầm rồi, cảm biến chẳng có vấn đề gì hết, đó là lỗi do cảm biến đo sáng, khi D750 thu hồi lại thì hãng cũng chỉ thay đổi vị trí cản biến đo sáng thôi. D600 bị lỗi văng dầu thì là do màn chập, mà cũng chỉ vệ sinh là hết
@bornlove Cannon đi không phải hối tiếc, mình mới vào nghề làm con 700D chụp bét nhoè máy vẫn phà phà ổn định. Nghe mấy bác phán chụp ảnh Ca thua Ni nhưng theo mình thì ngược lại. Màu sắc trung thực sắc sảo đẹp hơn.
@chém gío các loại bác mới vào nghề nên mới nói canon màu chân thực thôi,chứ màu chân thực phải là nikon,nên chụp mẫu thì người ta vẫn chuộng canon vì làm màu da đẹp lên,còn nikon thì sẽ dìm hàng mẫu "một cách chân thực"
@meodihia_cool Chắc tại nhu cầu mình chỉ chụp choẹt sản phẩm, ảnh gia đình nên thấy vậy ok rồi... hi vọng sau này nếu phát triển nghề chụp làm 1 em nikon trải nghiệm thêm.
bornlove
TÍCH CỰC
9 năm
Mà có lẽ nên sa thải hết bộ phần kiểm định chất lượng thì sau này mới tránh khỏi những chuyện thế này
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
9 năm
đệt, đang định nhảy sang nikon
darkstar1402
ĐẠI BÀNG
9 năm
giá thì cao mà sao lắm lỗi thế ko bít 😕

Nikon D750 bị lỗi flare do vị trí của cảm biến AF.

Sau khi bắt đầu điều tra lỗi ngược sáng do người dùng phản ánh vào cuối tháng trước, Nikon hôm nay đã lên tiếng thừa nhận sai sót là do sản phẩm. Hãng cho biết sẽ tư vấn, hỗ trợ sửa chữa miễn phí lỗi này cho người dùng, bắt đầu từ cuối tháng một. Cách thức để hãng khắc phục là thay đổi vị trí của cảm biến lấy nét tự động AF.

Trước đó, một số người dùng đã gặp sự cố khi chụp ảnh, quay phim với Nikon D750. Theo đó, khi hướng ống kính về phía nguồn sáng mạnh, hiệu ứng flare xuất hiện nhưng đi kèm một dải màu tối. Flare là hiện tượng ánh sáng bị phản xạ phức tạp trước khi đi vào cảm biến, làm giảm độ tương phản của bức ảnh và đây thường là hiệu ứng không mong muốn.

Vấn đề trên Nikon D750 có thể tạm khắc phục bằng cách sử dụng hood cho ống kính nhưng đây không phải là biện pháp hiệu quả. Flare được nhiều người chơi ảnh sử dụng thường xuyên nhằm tăng tính nghệ thuật, tạo nên những hiệu ứng đẹp với khung cảnh thơ mộng.

Nikon gần đây gặp khá nhiều lỗi với các sản phẩm DSLR cao cấp của mình. Trước đó, D4 và D800 bị lỗi khóa, D7000 bị lỗi quay video xuất hiện các đốm sáng còn D600 thì bị lỗi bụi xuất hiện trên cảm biến.
Dù lỗi gì thì vẫn xài Nikon, ảnh canon nhìn chả có chi tiết là mấy, chán chết !!!
hwman
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bocapran Mình có ý định kiếm chú Canon rẻ rẻ để thẩm cũng chính vì lý do thấy Canon chơi mf và dùng lens các hãng khác dễ hơn Nikon.
bocapran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hwman Nếu bạn thích lens mf thì lựa chọn mấy em mirrorless chơi mf thích hơn như fuji xe-1 hoặc nex 6, 2 con đều có view, crop 1.5 và giá rất tốt tầm 7.5-8tr 1 em.
pinos
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranminhduc0802 TRÊN BỨC ẢNH THÌ KO THỂ CHỈ NHÌN VÀO CÁI LÔNG TƠ CÒN RÕ HAY KHÔNG MÀ NÓI CHI TIẾT ĐƯỢC. CẦM MÁY HAI HÃNG ĐI RỒI NÓI.
Mỗi người có sở thích và quan điểm về nghệ thuật khác nhau, nikon để chụp mẫu thì kén người chụp, kén người được chụp, kén cả ánh sáng vì tone màu khá đậm, khó chỉnh sửa. Ca thì hơi nhờ nhờ, tone nhẹ nên về hậu kì dễ hơn
fly07
TÍCH CỰC
9 năm
@tranminhduc0802 Chi tiết do lens quyết định mà. Bác sài Canon rồi cắm lén Nikon lên rồi phán Canon chụp nét. Hài vl
Mà đánh giá thì xài hình gốc nhé bác. Qua LG rồi không đánh giá được đâu
tommyteen
TÍCH CỰC
9 năm
Nikon usa vẫn bán mà nhỉ ... đang có 1 con
tintin04
ĐẠI BÀNG
9 năm
it's not a bug, it's an undocumented feature. Enjoy it
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
VN rồi cũng sẽ triệu hồi thôi...ai mua rồi cứ kiên nhẫn nhé
@xyzmen có ko bạn??? chứ mình ko tin nổi chính sách bán hàng của mấy ông VN rồi đó.
@noki88 Thu hồi là thu hồi các máy ở các cửa hàng chưa bán dc. còn máy đã bán thì dc sửa chữa miễn phí. chứ thu hồi ko có nghĩa là bán ra cho bạn rùi gọi bạn tới để đổi máy khác.
@tuanokvt Nản quá. em đang định nên đời con D750, nhưng xem chừng phải dừng lại rồi. có bác nào kinh nghiệm dùng Nikon không tư vấn cho em với . tầm 35t thì nên dùng con nào nhỉ?
@uyennhiminh xem bài của mình phía trên nhá
con dòng cao cấp mà cũng bị lỗi nữa, thiệt nikon ko dám tin tưởng
@iloveyoutoo Dòng medium bro oi, cao cằp là D800e, D3 D3s, D4 D4s kiếm ra lổi củng khó

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Đang định ra tết làm e Nikon 5200, đọc xong cái này thấy lo lo :v mà thấy mấy ng chê Nikon ghê nhỉ. Lên mạng thì thấy 2 cái thằng nikon với canon nó cũng ngang nhau mà. Canon đk cái màu tươi nịnh mắt, nikon thì chi tiết tốt màu sắc trung thực
kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
Tội Nikon..
thaik05
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ý kiến của mình không liên quan nội dung bài, nhưng bác post bài xem lại tiêu đề: hoặc là "Mỹ và Nhật"; hoặc là tên Tây hết ạ 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019