Nikon USA và Nhật Bản đang thu hồi toàn bộ máy Nikon D750 sau sự cố hở sáng sensor

Gia Tường
15/1/2015 4:57Phản hồi: 117
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây là ảnh chụp từ canon 700d + ống Kit theo máy. Các bác xem xin chỉ giáo.... em đầu tư con máy để phục vụ công việc này đây.
Không biết Nikon tầm giá bằng con này ảnh có tốt hơn không.
@chém gío các loại lấy ví dụ Nikon D3200 giá bằng 2/3 Canon 700D,với cảm biến to hơn 700D 10%

Nikon D3200 vs Canon 700D - snapsort
BillDre
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc bình luận các bác tranh luận hay quá! Toàn cao nhân!

So sánh làm gì cho mệt.

Ảnh đẹp hay không không phải do máy quyết định.

Các bác nên dừng việc chụp teen xoá phông và ngắm máy ảnh bằng việc lên Insta, 500px, VSCO, EyeEM, Flickr,... Để coi thế giới họ chụp ảnh thế nào. Đừng để ý quá cái máy hay nhãn hiệu làm gì.

Buồn cười lắm. 😃

Có những thứ đầu tư tiền cũng không mua được, hay ngồi chém gió cũng không thể hiện được gì.

Xách mông lên và đi chụp ảnh đi, dùng điện thoại mà chụp.

Sent from my Nokia 1280 using Tinhte.vn
con D610 của mình bị cũng bị dính dầu, ức chế với Nikon lắm
Cháy sáng là do tôi hậu kỳ do lên chi tiết quá nhiều lông tơ 😆 mệt quá nên phải chỉnh cháy nó hết tôi ko cần phải chỉnh kỹ. Còn tôi đưa ảnh đấy lên với ý là chi tiết nó tốt mặc dù với cái len rẻ . Còn có biết thế nào là chi tiết ko ? Mà cần thì nói chuyện = ảnh, Đừng nói bằng mồm .
@tranminhduc0802 😁 Vãi cả lông tơ trên lỗ mũi
:p Vâng em biết lỗi rồi và thành kính xin lỗi bác 🆒
:eek: CANON vào tay bác đúng là number one
Trantucuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranminhduc0802 Bác cài Portraiture cho Photoshop rồi kéo Thresshold và Softness lên kịch kim là sẽ giảm chi tiết Lông cũng chẳng còn và quan trọng là đúng sáng.
Chứ bác dùng FF để chụp chân dung lên ảnh thế này thì bị người ta ném đá đấy. Cái máy cũng chỉ là một phần thôi, để có ảnh đẹp mình còn phải hậu kỳ lại nữa.
Người đẹp vì lụa, nên một cô gái dù đẹp đến đâu mà không trang điểm cũng không thể gọi là đẹp được.
@Trantucuong Thứ nhất đưa ảnh đấy lên là để minh chứng cho canon + len cùi cũng vẫn lên chi tiết bình thường, chứ có ai bảo ảnh đẹp xấu ? Còn chuyện hậu kỳ có nhiều mục đích của riêng mỗi người nên ko nói đến ở đây ok ? Nó giống như việc dùng 360 độ mất hết chi tiết nhưng vẫn đa số teen lại thích, còn làm những màu vintage công phu thì lại ko được thích, nó giống như thế, phụ thuộc vào yêu cầu của mẫu thích style nào .
@tranminhduc0802 😁 cái tấm hình đó bác đưa lên mà nói lên chi tiết bình thường thì e phục bác thiệt
:rolleyes: Có lẽ nào bác là fan NIKONan nằm vùng định dìm hàng CANONan
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@tống minh triết chắc là Nikon gài người rồi bác :v
xin cái ảnh 5d3 với 85l của bác ? nói dẫn chứng bằng ảnh ra, đừng nói mồm =))
@tranminhduc0802 Bác cho em email em gửi cho gốc luôn
bocapran
ĐẠI BÀNG
9 năm
https://www.flickr.com/photos/73462205@N06/11094438653/
Hình do thợ chụp cho em hàng xóm nhà em bác có thể nghiên cứu hình như là 5Dmkiii với 135L.

Mình thấy canon cũng ám vàng chụp trong đk as như ánh sáng trong khu thương mại royal city chẳng hạn (5d má 3 với 85L) > Sau khi chụp thì hậu kỳ sẽ làm bức hình đẹp hơn.
Ở VN bác làm studio thường vẫn dùng canon nhiều hơn nikon nhưng các bác chuyên bán ảnh, gửi ảnh thi quốc tế ưu tiên nikon hơn (tại em thấy đoạt giải bác ý hay dùng nikon nên em đoán thế, vd NAG: Vu Phuoc Nguyen bác ý có bức ảnh gửi dự thi đoạt đến 16,17 giải quốc tế)
Quan điểm riêng em: E ko quan tâm các bác dùng máy gì, chỉ muốn xem ảnh của các bác thôi. Đẹp em like, khen.
@bocapran bác có đọc hết bài tôi nói chuyện với 1 ông nói 5dIII + 85l lên ko chi tiết ko, tôi muốn xem ảnh nào 5III + 85l ko chi tiết. Chứ ko phải tham khảo 5dIII + 135L làm gì ??? Hay ý bác những bức hình kia ko chi tiết ?
Bác gì đó định bảo vệ độ nét Canon mà đưa hình lên không ổn lắm . Mình post lại hình Canon cho bác nào chê độ nét xem. Hình này chụp ở tiêu cự 190mm khá xa nhé, nếu lại gần còn nét hơn nữa
Mạng yếu quá post Flickr sau nhé !
dichphong002
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy cao cấp mà mấy bố nikon ra cứ tì tì lỗi cũng đúng thôi 😆
nokin
CAO CẤP
9 năm
Nikon ở khúc lửng mới hay lỗi vớ vẩn khó chịu, cao k dính, thấp chiến vô tư. Mấy con D3x00, D5x00 chả lỗi gì, chụp nhanh đẹp, dư dùng với dân nghiệp dư, thậm chí chụp còn dễ ra ảnh đẹp liền hơn hàng trung đến cao vì nó đã tối ưu sẵn mọi thứ hợp với người dùng bt.
Ống MF Nikon dân chơi tự sướng có phần hơi cao, đồn thổi nhiều quá đâm giờ giá lên ngất.
Đặc điểm chung của ống xưa là nét tốt, màu đậm đà phù hợp với film, còn lại chụp trong các tình huống ánh sáng khắc nghiệt dễ bị lóa, viền tím, méo...

Hãng cố gắng cải thiện các ống đời sau chủ yếu ở lớp tráng phủ và phân bố lại thấu kính, vật liệu và biên dạng kính để sửa các lỗi đã dính trong quá khứ.

Nhưng đứng ở góc độ dân chơi lại là chuyện khác, 1 cái xe nổ bình bịch xì đầy khói, có khi chết máy nằm đường nhưng dân tình vẫn thích chơi.
Screen Shot 2014-12-04 at 9.04.48 AM.png Các chuyên gia cho em hỏi làm sao để phân biệt đc đâu là ảnh Ni và Ca khi nhìn vào hình chụp màn hình này? Em thấy chả có cái khác biệt nào. Em chụp cùng một thông số
@t0942959972 Bác post hình trực tiếp chứ chụp màn hình sai màu hết rồi
@archi-T Ảnh mình so sánh trên màn hình là như ảnh chup màn hình đấy ạh ( máy Mac). Nên không sai màu đc. Nếu mà up ảnh trực tiếp thì các pro phát hiện ra kiểu file của máy nào ngay. Nên em mạn phép chụp gửi lên để hỏi các bác nào pro canon hay khen ảnh canon da đẹp mà em chưa thấy đẹp chỗ nào. Cả 2 đều rứa như nhau cả.
@t0942959972 Bác lấy 1 cái ví dụ nhỏ để kết luận 1 vấn đề lớn rồi. Thực tế đã chứng minh không cần phải chứng minh nữa đâu 😁
Đoán bên trái là ảnh Ni bên phải là ảnh Ca😁
Đây là dấu hiệu D750 bị flare issue sau khi Nikon đã sửa

nikonrumors.com/2015/01/20/nikon-issued-d750-service-advisory-for-the-reflectionflare-issue.aspx/

Hiện tại các series mới (sản xuất mới) đã không còn bị lỗi.. các bạn có thể check ở đây
support.nikonusa.com/app/D750/sn

Hôm qua vừa mua 1 em. Cũng may mình biết trang nikon này và tìm hiểu kỹ trước khi mua..chứ cứ lên tinh te thấy cái topic này thì hok dám mua. Tin tức này không được cập nhật.phải chăng có 1 sự dìm hàng.haha
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SumoNL nhữn model sau này đã đc fix trước khi xuất xưởng, còn những model lỗi đã đc thu hồi hết. anh em cứ yên tâm mà mua thôi. giá hiện giờ quá hợp lý cho 1 em fullframe rồi
@HV889 Nếu các bạn mua lại..series trước đây bị lỗi nếu được fix thì ở lỗ cấm tripod sẽ có 1 chấm đen nhá
flamebee
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai lỡ mua giờ thì có mà như ngồi trên đống than , đợi ông VIC nhà mình thu hồi có mà chờ bò trắng răng
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@flamebee kinh nghiệm mình ko bao giờ mua lúc nó mới ra. Đợt d800 ra gần 1 năm sau mình mới mua, máy xài good ko gặp lỗi lầm gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019