Nokia 5300 một thời để nhớ!

x_chien
17/11/2014 9:56Phản hồi: 11
Nokia 5300 một thời để nhớ!
Nếu phải nói kỷ niệm đẹp về điện thoại di động, thứ hiện diện trong cuộc sống của chúng ta ngày này thì có lẽ là rất khó mà lôi ra được!

Bởi vì nó là thứ bình thường và thông dụng đến nỗi bản thân mình gần như quên hẳn nó!

Trong suy nghĩ hiện nay, thì có lẽ khôngchỉ là mình, mà có rất nhiều bạn coi nó như là một thứ đồ bình thường đến không thể bình thường hơn mà mỗi người phải có!

Nhưng nếu ngược dòng thời gian, quay lại những năm 2003-2008 thì có lẽ trong chúng ta có lẽ có cả đống kỷ niệm đáng nhớ đấy nhỉ.

Chiếc điện thoại di động hồi đó có thể nói là cả một gia tài, nó không có nhiều công năng như bây giờ, chỉ có một số công năng cơ bản như nghe, gọi, nhắn tin và cao cấp hơn một chút là thêm vài bài nhạc!

Nhưng theo cái trí nhớ đáng thương, đáng hận của mình thì điện thoại hồi đó tuy “cùi mía” , nhưng không phải ai cũng có đủ khả năng để có thể sở hữu một cái, mà điện thoại di động hồi đó chỉ có thể dành cho người lớn, những người “vừa giàu vừa béo ấy” ha ha!

Chiếc điện thoại đầu tiên mình được sở hữu là một chiếc nokia 5300, và cũng chỉ là mua lại ở một tiệm cầm đồ với giá khoảng 4-500 ngàn, và mình rất đại gia không hề trả giá một xu ha ha! Có lẽ thấy mình đẹp trai nên được chủ tiệm khuyến mãi cho thêm một cái tai nghe he he.
ảnh minh họa

Tuy giá tiền 4-500k so bây giờ thì chả bao nhiêu, nhưng hồi đó là một năm tiền học phí của mình, phải nhịn ăn, nhịn uống, xoay sở đủ kiểu mới có thể rước được em nó về nhà!

Quảng cáo

Cái cảm giác lần đầu tiên được cầm một cái điện thoại thật là hạnh phúc khó tả, bấm bấm, chọt chọt, vọc đủ kiểu mà cũng chả có gì, quanh đi quẩn lai cũng chỉ có mấy cái phần mềm mặc định của nokia thôi, nhưng sài chả biết chán, mình thích chơi cái trò có con rắn chay chạy trên màn hình, nhưng thích nhất là khoái cái vụ nghe nhạc cực sướng, có thể nghe cả ngày khôngchán, giờ thì nghe mười lăm phút là thấy muốn xỉu rồi!

Vụ chụp ảnh thì không thịnh hành như bây giờ, vì camera của điện thoại hồi đó nó cùi lắm, in ra thì tốn tiền mà chất lượng thì kinh thôi rồi, rốt cuộc chỉ để chụp 1, 2 tấm chân dung làm hình nền, hoặc là quay lén gái gú gì đó ha ha!

Hồi đó không lúc nào là cái điện thoại rời khỏi người mình, mặc dù không có cái sim nào cả, vì hồi đó di động chưa phổ biến, ít người sài với lại không có tiền nạp thẻ điện thoại nữa, gọi một cuộc là đau lòng lắm, thế nên sài điện thoại không sim khoe với thiên hạ chơi cho vui thôi haha!

Quảng cáo

Tuy là đồ cũ nhưng mình nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa, xài rất nhẹ nhàng, có lúc còn sợ ấn mạnh quá nó hư nữa chứ.

Thế nhưng mà không biết thằng cha chủ tiệm có lòng đen, dạ tối gì không, mà vừa sài được hai hôm thì cái điện thoại nó bị bong cái nút ấn chuyển bài lên xuống, mình lúc đó “lòng đau như cắt”, xém tý là chảy cả nước mắt, lập tức chạy ra cái tiệm cầm đồ đó bắt đền ngay, lúc đầu thì ống đấy ông ấy chối đây đẩy đổ hết lỗi cho mình, sau mình mình khóc bù lu, bù loa lên đòi mách mẹ thì ông ấy mới xuống nước chịu đổi lại con khác cho mình, vì lúc đầu mua điện thoại mình nói là mua cho mẹ, nhưng lại thu của mình thêm mấy chục ngàn, lúc đó mình còn nhỏ người non dại, không có cáo như bây giờ , nên trong túi có bao nhiêu móc ra đưa ngay, đã thế trong lòng còn mừng húm vì được đổi con điện thoại khác nữa chứ, thế là đổi buồn thành vui, cầm ngay con điện thoại khác còn cũ hơn chút xíu ra về.

Được cái lần này tuy cũ chút nhưng sài chả bị sao cả, đến lúc mình xuống sài gòn là năm 2008 mới chỉ bị đứt cáp màn hình một lần thay hết 100k thì phải, vì hồi đó điện thoại nắm trượt với gấp dở lắm hay bị bệnh linh tinh, nhưng sau đó hai hôm, không biết ngủ ở chỗ trọ thế nào mà sáng ra thấy điện thoại nó nằm trên đất , màn hình một nơi, cái thân một nẻo, lúc đó trong lòng đau muốn chết luôn, thậm chí là khóc lúc không người luôn, nhưng vẫn phải gắng làm ra vẻ lạnh nhạt, một bộ ta đây xem tiền tài như mây gió.

Đó là kỷ niệm mà mình thâý là sâu sắc nhất mà mình còn nhớ đến bây giờ, tuy sau này làm ra tiền rồi, mình dùng rất nhiều dòng điện thoại khác nhau từ bình dân đến cao cấp như nokia lá lớn, lá nhỏ, tmobile dash, o2, ss SGH-617,lg, iphone, note..vvv, nhưng không còn cái cảm giác yêu thích, quý trọng, thậm chí là có tình cảm như cái điện thoại đầu tiên nữa.

Tạm biệt mày, cái điện thoại đáng thương của tao, thôi ra đi thanh thản nhé!
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác ngon thế còn gì, thật em hồi 2007 mua cái dt đầu tiên là 5200, mua mới hết cả 2 triệu. Biết thế ra tiệm cầm đồ chắc mua được nhiều cái ngon hơn hehe
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@bloc2210 mua rẻ nên mới có 2 hôm nó hư đó bạn, phải đi đổi đau lòng bà cố, giống như cái đồ nó luộc rồi xong nó mới bán cho mình ý.
hồi thích 5200 mà nhìn qua 5300 màn đẹp hơn quá trời, mà ko có tiền 😁
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
Hồi đó internet nó còn chưa thịnh hành như bây giờ, điện thoại cũng chả rẻ, nên có cái điện thoại nghe nhạc với chụp ảnh là sướng mê ly luôn, cầm được trên tay thôi là sướng thôi rồi, mình thì thích cái khoản nghe nhạc, để nghe lại mấy bài nhạc film trên tivi hồi đó như huàn châu. Tân dòng sông ly biệt

Hồi đó 5300 thấy quảng cáo ghê lắm còn 5200 thấy ít hơn, xem trên tivi thì đẹp mê hồn, đến khi cầm vô tay thì thấy nó cũng đẹp nhưng ko mê hồn nữa.

Bây giờ một cái điện thoại nó kiêm đủ thứ và cũng quá phổ biến rồi, nên không còn cảm thấy nó mới lạ như lần đầu nữa.
Có ai nhớ nokia 1200 huyền thoại không?
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@Tử Diệu 1200 lâu quá rồi bác ơi, em nhớ con đó hồi xưa ông chú em dùng cùng cái xe 67 cà tàng.
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái đầu tiên xài là startax cũng bị đứt dây nguồn, sau là 1 lô 1 lốc các em Phillips chọi bể đầu 😃
Con ng ta lạ thật. Khi công nghệ đang phát triển theo hướng hiện đại hơn thì họ lại thường day dứt về những thứ cổ điển trong quá khứ.
p/s: vào box này mấy bác làm e nhớ gấu cũ vãi 😔
@Công Duy 1989 xếp hình chưa?
Banmaixanh19
ĐẠI BÀNG
9 năm
1110i ms là huyền thoại chứ ah
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
Sao hồi đó giá có 500k thôi nhỉ? Nhớ em gái mình mua cũ giá 2triệu cơ mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019