Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nokia N90 & N91: Giấc mơ của tuổi trẻ

kyogre
11/1/2015 16:55Phản hồi: 31
Nokia N90 & N91: Giấc mơ của tuổi trẻ
Dưới đây là câu chuyện về tình yêu của một chàng trai dành cho hai chiếc điện thoại do Nokia sản xuất trong quá khứ: N90 và N91...

Câu chuyện bắt đầu khi chàng trai vẫn chỉ là một cậu nhóc học lớp 6, vào năm 2004. Ngay từ lúc này, trong khi các bạn bè cùng trang lứa vẫn còn đang say mê với các trò chơi tuổi thơ khác, cậu đã có một niềm đam mê với những chiếc điện thoại di động. Khi đó việc phát triển thế hệ iPhone đầu tiên mới chỉ bắt đầu sâu bên trong nội bộ của Apple, Samsung chủ yếu sản xuất những chiếc điện thoại nắp gập hoặc nắp trượt thời trang, và Nokia vẫn còn đang là hãng điện thoại hàng đầu Thế giới. Ở trên đỉnh cao vào lúc đó, Nokia có đủ tiềm lực để có thể tạo ra những chiếc điện thoại đột phá không chỉ về tính năng, mà còn cả kiểu dáng. Những người yêu công nghệ đã trải qua thời đó chắc hẳn cũng đã có một thời mê mẩn với những chiếc điện thoại của Nokia như "Sáu béo" (6600) hay "Chiếc lá" (7610); ít người biết hơn còn có 7700 hay 7600, 3200... Với những sản phẩm độc đáo như vậy, Nokia đã trở thành thương hiệu điện thoại số 1 trong lòng cậu bé lớp 6 kia (đứng thứ 2 là Sony Ericsson, nhân tiện ;) ).

Và tình yêu của cậu dành cho Nokia lên tới đỉnh điểm vào năm 2005, khi Nokia giới thiệu 3 chiếc điện thoại đầu tiên thuộc dòng N Series - N70, N90 và N91. Đây là dòng sản phẩm nhằm tới những tính năng multimedia mạnh mẽ, và được tích hợp những công nghệ hiện đại nhất lúc bấy giờ. Khi lần đầu được xem quảng cáo N Series, cậu bé đã ngay lập tức bị "hút hồn". Sự chú ý của cậu không hướng vào N70 - có thể coi là một bản nâng cấp của chiếc 6680 trước đó, mà vào 2 chiếc điện thoại còn lại thuộc N Series: N91 và đặc biệt là N90. Trong khi N91 thu hút cậu bởi bộ vỏ thép sáng loáng với nắp trượt che bàn phím vốn chỉ xuất hiện trên những chiếc Nokia cao cấp thuộc dòng 8xxx trước đó, thì N90 hoàn toàn khiến cậu "mê đắm" bởi thiết kế gập xoay tài tình chưa từng thấy trên bất kỳ chiếc điện thoại nào trước đây. Ngoài ra, N91 còn có bộ nhớ "khổng lồ" vào thời điểm đó - 4GB trong khi N90 là chiếc điện thoại đầu tiên của Nokia được trang bị ống kính từ hãng Carl Zeiss của Đức. Những đặc điểm đó đã khiến cậu bé dễ dàng đánh giá chúng là những chiếc điện thoại tuyệt vời nhất mà Nokia từng tạo ra.

Đương nhiên, với mức giá lên tới khoảng 12 triệu vào thời điểm mới ra mắt, N90 và N91 thậm chí còn nằm ngoài tầm với của nhiều người lớn đã đi làm, chứ đừng nói đến một cậu nhóc học lớp 7 đang hoàn toàn được bố mẹ bao bọc. Khi đó, cậu bé kia vẫn chưa biết cách truy cập Internet, chính vì vậy để được nhìn ngắm những chiếc điện thoại trong mơ của mình, cậu đã ngồi trước màn hình TV mỗi khi có quảng cáo, với hy vọng may mắn được nhìn thấy N90 và N91 trong 30 giây ngắn ngủi. Sau đó, khi cửa hàng Nokia mới mở tại Vincom Bà Triệu, cậu mới có thể lấy được những tờ catalogue quảng cáo, cũng như được biết tới cảm giác được cầm trên tay N90 và N91 là như thế nào, mặc dù "chúng" chỉ là những mô hình được trưng bày trong cửa hàng, không phải là điện thoại thật. Dù đã từng có dịp được trải nghiệm những chiếc điện thoại khác của Nokia như 6600, 6230, 7250, 3250 hay 7610 của nhữngư người thân quen nhưng trong suốt tuổi thơ của mình, cậu vẫn chưa từng có dịp được cầm vào một chiếc N90 hay N91 thật nào. Có lẽ vì mức giá cũng như kích thước hơi lớn và nặng, nên cậu cũng chưa từng có dịp được nhìn thấy một ai dùng N90 và N91 ngoài đường phố. Chính vì vậy, đối với cậu, việc gặp được N90 và N91 thực sự giống như gặp được kỳ lân (unicorn), và việc sở hữu chúng chỉ nằm trong những giấc mơ và trong trí tưởng tượng của cậu...

Và bây giờ, hãy cùng tua nhanh tới năm 2011. Lúc này, cậu bé kia đã trở thành một chàng sinh viên đại học. Có được một công việc làm thêm ổn định với thu nhập khá, anh đã có điều kiện để trải nghiệm nhiều dòng điện thoại khác nhau, cũng như những chiếc điện thoại hiện đại nhất. Tuy nhiên, thời gian trôi qua, vẫn không có chiếc điện thoại nào có thể tạo được ấn tượng sâu sắc trong anh như N90 và N91 thuở xưa. Lúc này, mặc dù đã có điều kiện, nhưng việc sở hữu N90 và N91 vẫn rất khó khăn đối với anh do chúng không phải là những dòng điện thoại phổ biến và đã bị ngừng sản xuất từ lâu. Và rồi một ngày, thần may mắn đã mỉm cười khi anh tình cờ tìm được một topic bán N91 trên Tinh Tế. Ngay lập tức liên lạc với người bán, và chỉ sau vài tiếng, anh đã cầm trong tay một chiếc N91 còn zin và khá "nuột", kèm theo dock sạc và bộ chuyển tai nghe theo máy. Cũng nhờ đàn anh bán máy này, sau đó chàng sinh viên đã "săn" được một chiếc N90 thậm chí còn trong tình trạng hoàn hảo hơn cả chiếc N91 kia, với chỉ vài vết xây xát nhỏ trên thân máy.

Ngày hôm nay, chàng trai ấy mới ngồi đây để trên tay 2 con Nokia cổ cho anh em Tinh Tế xem đây :p

Phần 1 - Thiết kế:

Nếu vào những năm 2005 - 2006, khi mọi người vẫn còn chuộng những chiếc điện thoại nhỏ gọn thì N90 và N91 có thể được liệt vào hàng "cục gạch" bởi thiết kế to, dày và nặng của mình. Tuy nhiên với các anh em Tinh Tế hay cầm những chiếc smartphone có màn hình từ 4,3 inch trở lên ngày nay, chúng vẫn chỉ được coi là "nhỏ gọn trong lòng bàn tay". N90 có các kích thước dài, rộng, cao lần lượt là 112 x 51 x 24 mm, trong khi những con số này ở N91 là 113 x 55 x 22 mm. Như vậy, mặc dù nhỏ hơn, nhưng chúng vẫn rất dày so với những chiếc smartphone hiện giờ. Ngoài ra, với trọng lượng 173 g (N90) và 164 g (N91), chúng vẫn thuộc hàng "nặng ký".

Quảng cáo

Nếu chỉ nhìn qua, N90 trông có vẻ là một chiếc điện thoại nắp gập bình thường. Nếu như mình nhớ không nhầm thì vào thời điểm ra mắt (Q2/2005), nó là mẫu máy nắp gập thứ 3 từng được Nokia sản xuất, sau 7200 và 6260. Tuy nhiên trên thực tế, N90 có thể được coi là một trong những mẫu Nokia với thiết kế độc đáo nhất, với kiểu dáng gập xoay cùng module camera xoay cực kỳ linh hoạt trên đỉnh máy, lên tới 270 độ. Trong khi đó, nắp gập của máy chỉ xoay được khoảng 130 độ. Khi làm bài trên nay này mình có cầm máy ra ngoài để chụp ảnh, và được rất nhiều người hỏi vì thiết kế xoay có 1 không 2 của nó.

Ngay cả khi đóng nắp, bạn có thể ngay lập tức kích hoạt camera của N90 bằng cách xoay ống kính; lúc này màn hình ngoài sẽ đóng vai trò là ống ngắm để chụp. Ngoài ra, bạn có thể mở nắp gập và xoay một góc 90 độ để cầm theo tư thế giống như một chiếc máy quay phim. Những nhược điểm trong thiết kế của N90 gồm: máy có vỏ hoàn toàn bằng nhựa nên cầm có vẻ ọp ẹp và không tạo được cảm giác cao cấp, những chi tiết mạ bóng như viền máy hay nút điều hướng dễ tróc xi và đệm đỡ cao su nằm dưới bàn phím thấp, khiến đóng nắp gập vào màn hình sẽ bị xước về lâu dài.

Trong khi N90 có vỏ làm từ nhựa thì N91 lại có bộ vỏ thép cầm rất chắc tay. Nếu các bạn đã từng cầm những máy trượt thuộc series sang trọng 8xxx của Nokia thì N91 cũng sẽ đem lại cảm giác tương tự. Trên thực tế, N91 khiến mình nhớ về chiếc Nokia 8850 hồi xưa: cả hai đều có dạng thanh, với nắp che bàn phím dạng trượt, để lộ ra những phím số nhỏ, mảnh nhìn rất yêu nhưng bấm thì khó :rolleyes: . Là một chiếc điện thoại nghe nhạc, nắp che của N91 được tích hợp cụm phím điều khiển nhạc. Do cụm phím này tiếp xúc với máy thông qua tiếp xúc nên bạn sẽ không phải lo về chuyện đứt cáp, tuy nhiên nếu dùng lâu mà tiếp xúc bị mòn đi thì có thể nút sẽ hết nhạy hoặc liệt luôn. Máy của mình phần tiếp xúc cũng khá mòn rồi nhưng may quá, phím vẫn bấm được 🆒 . Nhân tiện, nắp trượt của N91 không có cơ cấu lò xo trợ lực dạng như Nokia 8800 Arte hay bấm phát bàn phím trượt ra như 8910 đâu, nên bạn buộc phải dùng tay kéo ra thôi. Và nếu máy đã cũ thì cơ trượt một là bị lỏng, hai là rít lại như máy mình, mình cũng chả hiểu vì sao lại như thế :p

Nếu nhìn máy từ phía hông thì bạn có thể thấy rằng phần trên của N91 dày hơn so với phần dưới. Lý do? Đây là phần đặt module camera, đồng thời cũng là nơi chứa ổ cứng của máy.

Quảng cáo

Phần 2 - Hiệu năng:

Hồi ngày xưa thì các hãng chủ yếu cạnh tranh về tính năng nên không so đo cấu hình với nhau như bây giờ. Mình cũng thử tìm thông tin về cấu hình của 2 máy nhưng chỉ biết được là N90 dùng chip TI OMAP 220 MHz, còn N91 thì bó tay :p . Lúc ấy giao diện cũng còn đơn giản lắm nên không có các hiệu ứng như bây giờ đâu, thế nên mình chỉ có thể so sánh hiệu năng giữa hai máy bằng cách kiểm tra độ ổn định và tốc độ mở ứng dụng thôi :rolleyes: .

Về mặt này, mặc dù N91 dùng hệ điều hành Symbian 9.1 thay vì 8.1a như trên N90 nhưng trên thực tế thì N90 vẫn mở các ứng dụng nhanh hơn nhiều so với N91. Mình đoán điều này có thể là do N91 sử dụng ổ cứng HDD nên tốc độ đọc/ghi chậm hơn. Trước đây thì N91 được ra mắt cùng đợt với N90, nhưng ngày bán ra của máy liên tục bị Nokia dời đi và mãi tới năm 2006 thì hãng mới bắt đầu bán chính thức máy ra ngoài thị trường. Theo Nokia thì sự chậm trễ này xảy ra do N91 còn nhiều lỗi nên hãng phải dành thời gian để sửa lại. Nhưng ngay cả khi fix các lỗi để bán rồi thì mình thấy N91 vẫn không ổn định, máy thường xuyên bị treo, đặc biệt khi cần truy cập dữ liệu lưu trong ổ cứng (xem ảnh, chuyển bài hát)... Thế nên mình nghi ngờ rằng toàn bộ cái sự không ổn định của N91 đều có liên quan tới cái ổ cứng.

Trong khi đó thì N90 dùng cực kỳ ổn định. Từ lúc mua máy tới giờ mình chưa bao giờ thấy máy bị treo (mặc dù nếu mở nhiều ứng dụng cùng lúc thì lúc chuyển qua lại giữa các ứng dụng vẫn bị trễ tí). Do dùng thẻ nhớ RS-MMC nên N90 có tốc độ truy xuất file nhanh hơn nhiều.

Fun fact: Mình đã thử mở N91 và khám phá ra rằng ổ cứng của máy có tiếp xúc y hệt thẻ nhớ RS-MMC, nhưng khi mình thử thay bằng thẻ RS-MMC xong độn thêm giấy lên trên để dày bằng ổ cứng thì máy vẫn không nhận, chắc là Nokia đã lập trình sẵn từ trong OS để máy chỉ nhận ổ cứng rồi.

Phần 3 - Màn hình:

Mặc dù đều có kích thước 2,1 inch nhưng màn hình của N90 có độ phân giải lên tới 352 x 416 Pixel. Cùng với N80, E61 và E70, màn hình của N90 nét nhất trong số tất cả các máy chạy Symbian S60 không cảm ứng. Thế nên nếu so với cái màn hình cùi với độ phân giải 176 x 208 của N91 thì hình ảnh hiển thị trên N90 sắc nét hơn hẳn. So sánh màn hình giữa hai con máy này giống kiểu so màn của iPhone 4/4S với iPhone 3GS ấy 😁.

Phần 4 - Camera:

Thực ra là mình không chuyên về ảnh lắm nên sẽ không đi sâu vào phần này, nhưng nói chung là camera N90 ăn đứt N91 🆒 . Là chiếc điện thoại Nokia đầu tiên dùng lens Carl Zeiss, đồng thời cũng là chiếc Nokia đầu tiên và duy nhất dùng cảm biết CCD, N90 được đánh giá là một trong những điện thoại chụp hình "khủng" nhất lúc nó mới ra mắt. Nhưng theo GSM Arena test thì máy chỉ hơn "Triệu phú pixel" K750i cùng thời ở duy nhất tính năng quay phim, còn chụp ảnh thì K750i vẫn trên cơ ở mọi bài test 😔 . Máy có nhiều chế độ chụp, có autofocus, có flash và có cả chỉnh EV nên ảnh ra vẫn khá đẹp.

Còn N91 thì đúng kiểu camera chỉ để chụp chơi, lấy nét thì không có, flash cũng không, các chế độ chụp thì chỉ có mỗi Night Mode, Sequence Mode với hẹn giờ. Dù sao thì mình cũng chụp vài tấm cho anh em xem, nhưng không có ảnh chụp tối hay chụp đêm, vì 2 con này chụp ban ngày còn đầy noise ra, chụp tối thì còn lắm nữa, trông ghê chết (mà cũng tại mình lười nữa) 🆒

Ảnh chụp bằng N90 và N91, không retouch, chỉ ghi tên máy vào góc ảnh:
https://www.flickr.com/photos/95354007@N03/sets/72157650236308641/

Phần 5 - Nghe nhạc:

N90 dùng cổng giao tiếp chân rết Pop-Port cũ của Nokia, mà mình không có tai nghe jack này nên tạm thời bỏ qua, khi khác kiếm được jack chuyển mình sẽ trải nghiệm tiếp :p

Được coi là "iPod Killer", N91 được Nokia tích hợp những công nghệ âm thanh tốt nhất mà hãng có được, với phần cứng hỗ trợ "khủng": chip xử lý âm thanh của Toshiba, cùng với amplifier của Harman Kardon. Mình hay nghe nhạc với các thể loại như Hip-Hop/Rap, R&B, Trap, Dubstep, Drum & Bass, Dance, J-Pop và Soft Rock và cảm thấy rằng nếu so với iPod Video 30 GB thì N91 đã tai hơn (đương nhiên là dùng chung một loại tai nghe, tai của mình là Sony MH750/ZX300). Âm lượng qua tai nghe của N91 nếu max volume thì cực kỳ to, to nhất trong số tất cả các thiết bị mà mình đã từng sử dụng. Tiếng bass lúc nghe Trap thì chắc nhịch mà không bị vỡ, trong khi những tiếng hi-hats thì rất đanh và trong. Lúc nghe các thể loại nhẹ nhàng hơn như J-Pop thì mình có thể cảm nhận được cả tiếng hát của ca sĩ, cùng với âm thanh của từng nhạc cụ một cách rất tách bạch. Mình cũng không chơi nhạc chuyên sâu nên cũng chả biết phải tả thế nào, chỉ xin phép nêu ra một số cảm nhận như thế :D .

Giao diện nghe nhạc của máy cũng rất đầy đủ các chỉ mục phân loại như một máy MP3 chuyên nghiệp như bài hát, ca sĩ, album, thể loại... Đương nhiên, những tính năng như repeat hay shuffle cũng được hỗ trợ. Máy có khả năng đọc thông tin bài hát từ ID3 tag của file MP3, nhưng theo mình thấy thì bìa album thường không load được. Do sử dụng ổ cứng nên máy mất rất lâu mới có thể chuyển được bài hát, phải tới 2 hoặc 3 giây. Nhiều trường hợp máy còn bị giật tiếng hoặc bị treo luôn, rất khó chịu.

Kết:

Sau 10 năm thì mình mới có dịp được sở hữu N90 và N91. Về cảm giác của mình lúc trải nghiệm 2 máy thì vừa vui mừng, vừa xúc động nhưng lại có một chút thất vọng nữa. Đương nhiên cái sự vui mừng, xúc động là do cả 2 máy là giấc mơ hồi nhỏ của mình, và đến bây giờ mình mới có thể nắm được vào giấc mơ đó. Nhưng trong suốt 10 năm ấy, mình cũng đã có điều kiện được sử dụng các loại máy hiện đại hơn, khiến cho tiêu chuẩn đánh giá của mình bị thay đổi nhiều. Nếu như mình có dịp được dùng chúng khi chúng mới ra, có thể cảm giác thất vọng sẽ không còn.

Mặc dù không được ổn định bằng nhưng nếu sử dụng hàng ngày thì mình vẫn thích cầm N91 hơn, vì thiết kế nắp gập của N90 nhiều lúc khiến mình cảm thấy hơi bất tiện, và vì mình nghe nhạc thường xuyên nữa. Còn về chụp ảnh thì đương nhiên N90 vẫn hơn. Dù sao thì sau khi làm xong bài trên tay này, mình sẽ lại cất chúng vào tủ kính để ngắm và quay trở lại với cái smartphone cảm ứng vì nó vì nó vẫn tiện dụng và tích hợp nhiều chức năng hơn rất nhiều so với cả 2 máy :oops: .

Album ảnh chụp chi tiết Nokia N90 & Nokia N91:
https://www.flickr.com/photos/95354007@N03/sets/72157647917875243/
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết chi tiết và rõ rằng quá nhưng hơi dài, có lẽ cũng ít người đọc hết được nội dung. Cám ơn bạn đã chia sẽ.
Video trên tay đâu bạn? Đang hóng
Hâm mộ N90 ghê quá 😃

Mình đang có N92 nè, nhưng mình ko cất tủ như bạn mà vẫn xài :p
@LIENHUONG Mình inbox rồi nhưng sợ tin nhắn rơi vào trạng thái chờ! LH nhắc bạn kia check inbox giùm mình nhé, bạn này cũng chặn luôn tính năng cho người lạ bình luận trên tường nên mình cũng ko thể nhắn được :eek:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
@LIENHUONG Buồn quá LH 😔

@crazysexycool1981 Ý mình là bảo bạn hỏi xem mua/kiếm ở đâu ý 🆒
@LIENHUONG Ok fine, LH :p

Bài viết hơi dài nhưng cũng ý nghĩa lắm bạn. Hơi giống mình hehe like cho bạn
kyogre
ĐẠI BÀNG
9 năm
Video em up xong lúc 6h sáng, rồi đi ngủ, YouTube encode lại xong phát hiện nhạc bản quyền nên 11h em dậy kiện thì đến 1h xem bình thường ạ
N92 nhớ hồi trước bọn VTC cho mua bằng coin ảo gì của nó ấy, con đấy có cái tính năng xem TV DVB-H với màn to nhất trong số các máy Nokia, chỉ đứng sau mỗi mấy em dòng 9xxx với 7700/7710 😁

Nhưng nói chung là đã quen dùng mấy máy bây giờ rồi thì xuống dùng khó chịu lắm, với cả máy em còn mới nên em cũng muốn giữ, dùng ít mà con N90 phím điều hướng đã hơi tróc mạ rồi 😔
Em vụng ăn nói lắm, nói toàn bị vấp, thế nên đành phải trải lòng bằng text :(
@kyogre Tuy dùng hơi chậm nhưng mà trung thành Symbian mất rồi nên vẫn ko muốn bỏ 😃
- Hồi SV ao ước mấy đời máy to N90/92/93/93i mà ko với tới nổi vì điều kiện ko cho phép
- Ra trường đi làm có điều kiện thì lục tung mấy năm ko có, toàn thấy HCM bán mà sểnh ra là bay rất nhanh
-> Sau cùng thì cũng có được N92 trong tay, thích thì vẫn thích N90 hơn :p
kyogre
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LIENHUONG Con Symbian đầu tiên của em là N93i, mua lại của một bro trên muare, đã sơn vỏ trắng nhìn yêu lắm. Sau em giao lưu con ấy lấy con N91 trong bài viết của một anh trên Tinh Tế với đầy đủ phụ kiện. Sau này lại tiếp tục nhờ bro ấy săn cho em N90 😁

Nếu N91 thỏa mãn phần nghe thì N90 thỏa mãn phần nhìn với phần cầm :D . Xoay xoay cái máy thích lắm bác à, mà con này để chị em selfie thì chuẩn luôn (dù em không bao giờ selfie) =))

Đến giờ em vẫn chưa thấy máy nào linh hoạt như N90 ;)
mấy kon này h kiếm đỏ cả mắt, phải nói là may mắn lám mới có đc. kon symbian đầu tiên mik sỡ hữu là N86 s60 3rd nhg có lẽ cảm giắc ko thể = N90 trong bài này đc vì N86 chả khác j 1 con nắp trượt nhét cái cam 8 chấm vào 😔
Một thời yêu Symbian, không nghĩ là nó sẽ phải chết tức tưởi như vậy. 😔
hjhehe
TÍCH CỰC
8 năm
Giờ mới đọc bài của bác, e cũng có 1 chút chia sẻ ntn :
lần đầu tiên e sở hữu e n91 là hồi 2013,năm đầu tiên đh, khi mà đứa ngồi cạnh em có 1 chú, cầm lên và em thấy thích luôn rồi và nhất định phải tìm 1 em như thế. Điều em kết nhất là thiết kế và không hài lòng ở n91 là ổ cứng, bvi rơi phát là nó lại check lại ổ, máy chạy chậm, load list nhạc mất cả mấy phút....
em lên mạng tìm suốt vài tháng, tích cóp tiền ăn vặt, kiếm khắp nơi nhưng mà chẳng chỗ nào gần.
rồi cũng contact được 1 số ở tít hải phòng bán vs giá 1,8tr hay 1,5 gì đó e không nhớ lắm
hồi đó có biết xem máy là gì đâu, chỉ biết tin tg người ta rồi nhờ thằng bạn xem hàng lấy hộ
lúc nhận về trên tay e shock nặng @@, máy sửa tùm lum, dán keo con voi, pin chai căng tròn abc...
dù lần đầu dính phốt thế nhưng tơi tận bh e vẫn thích e nó và đang tìm 1 chiếc nguyên bản về chơi ^^
buivhai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hôm trước có người bán n91 nguyên bản như mới đấy, mình định mua nhưng nghĩ cái ổ cứng quá chán lại thôi
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
ôi hay quá
Thundergod
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bác nào có kinh nghiệm thay được vỏ N3250 k ạ. E định tự thay nhưng con này khoai quá 😔
Ngọc 66 88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chào bác . Mình là Ngọc ở nghĩa lộ tỉnh yên bái . Mình rất thích 1 chú N90 bác có biết chỗ nào còn bán ko ạ . Cám ơn bác
kyogre
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ngọc 66 88 Bây giờ thì bác có thể hỏi thử shop Moti ở Hà Nội hoặc săn máy trên taobao thôi ạ
Ngọc 66 88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kyogre
Toàn hàng nguyên zin không lai tạp, đc em sưu tầm khắp nơi đây các bác 😆
Call 0888668800 nhé nếu có nhu cầu, còn nhiều mẫu nhưng em ko tiện đăng
@Chiến Cổ Em N79 bao nhiêu vậy chế?
@Chiến Cổ N91 còn ko bạn? Fullbox hay như nào? Máy tình trạng ra sao? Bạn có ở nội thành Hà Nội ko? Inbox mình nhé ;)
@Chiến Cổ TOÀN HÀNG ĐỘC
Cảm thấy hạnh phúc sau bao ngày bỏ công sức săn lùng đã tìm thấy 1 em Nokia N90 ngoại hình đẹp (vì chủ cũ dán keo lên toàn bộ phần vỏ máy kỹ lưỡng) như em N90 của chủ topic. Rất thích dòng N9x 90--->93i của Nokia. Ngày không xa hy vọng sẽ lùng đủ dòng N9x. Có khi may mắn mỉm cười: mơ về ngày lùng được Nokia N92 fullbox ưng ý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019