Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nokia sẽ phải trả tiền bản quyền Windows Phone nhiều hơn phí hỗ trợ từ Microsoft

Duy Luân
25/1/2013 1:50Phản hồi: 266
266 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nokia mà chơi với Android thì giờ này bá đạo sánh ngang với Apple, đẩy Samsung xuống chiếu dưới mình rồi, sau đó đi đêm với anh WP cũng chưa muộn. Người ta nói đừng bao giờ bỏ trứng cùng 1 giỏ mà, kiểu này thế nào anh Nokia cũng bị bác Steve ép cho chết =.=.
@CONSTANTINES chưa chắc đâu bạn ak.sony mạnh về thiết kế như nokia nhưng có lật đc ssung đâu.mà vs cái lối bảo thủ như nokia thì bây jo bạn đi ngủ sớm mơ lần đj đc rồi đấy
mlcl
ĐẠI BÀNG
11 năm
trước vẫn hi vọng nokia vực dậy đi lên nhưng bây giờ mong cho chết mệ nó đi.tư tưởng quá bảo thủ.ngu thì chết chứ bệnh tật gì.nokia mà chạy android chắc chắn mình sẽ mua nokia chứ không mua 1 hãng nào khác
@mlcl Bác này nói hay nè.

Sent from my HTC Vision using Tinhte.vn
@mlcl NHÃM! còn tui thì mong cho android chết mẹ nó đi! thà nó chạy symbian còn hơn android 😁 s3 mà chạy ios6 thì chắc chắn ifan sẽ mua s3 chứ không mua hãng nào khác! phốt!
snuwolf
ĐẠI BÀNG
11 năm
@CONSTANTINES S3 1 mình 1 ngựa là sao hả bác 😃 em không hiểu. còn S3 bán được 1 phần thì nó dùng cũng tốt 😃 1 phần do SS chi tiền quảng cáo cực mạnh tay
mlcl
ĐẠI BÀNG
11 năm
@CONSTANTINES điều đấy là chắc chắn ạ.những hãng khác lại lu mờ ngay.nokia có nhiều điểm mạnh nhưng không biết kết hợp
Vẫn còn hơn HTC hay SS chứ, vừa trả tiền bản quyền nhưng không được hỗ trợ. 😁
Nếu bán được nhiều đt WP để đóng tiền bản quyền cao tính ra Nokia vẫn thích hơn là ko bán đc chứ. Không lẽ sợ đóng tiền bản quyền mà mong số lượng bán ra ít à???
phong93st
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhìn lại những mẫu máy làm mưa làm gió một thời của Nokia mà rỏ buồn, nếu anh ấy yêu Android thì giờ mọi chuyện đã tốt hơn ( sau này thì chưa chắc...xài đồ của người ta sao ngon bằng xài đồ của mình đc )
quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
Ủng hộ NO chuyển sang Android 😁
Thực sự mà nói, nếu bây giờ Nokia chơi với Android thì vẫn chưa muộn mà. Người ta chọn Samsung bởi vì trong khúc Android thì Samsung có đổi thủ đâu, LG HTC đàn em thôi, Sony thì thì dính cái giá.
Ngày Nokia ra mắt Lumia 999 chạy Android 5.0 sẽ là cơn địa chấn toàn cầu 😔.
@CONSTANTINES Lumia 999 mà chạy Android 5.0 thì sẽ bán 920 mua ngay = được 😁
wiki27
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nokia kia ơi, Qua Android đi, Em ủng hỗ a hết mình
skphuong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trả phí bản quyền là một điều tất nhiên ! K thì No tự phát triển trên nền tảng simbian đi .
Chien thuat cua MS that cao tham. Nokia can than ko se bi thon tinh do😃
Bộ Nokia là người trả cho MS sao? Bố nào đang dùng Winphone8 thì nên suy nghĩ lại coi ai là người đang phải trả cái phí đó các thánh ah. Chết cười với suy nghĩ hay?!?
minhdang81
ĐẠI BÀNG
11 năm
@retryvuhuy Bác này chuẩn đây,Nokia nó bán máy thui còn mấy cái bản quyền của MS thì nó đã tính chung vào với giá máy rùi nên người mua là người nuôi MS chứ ko phải nó đâu mà sợ nó chết 😃
@retryvuhuy Vậy bạn mua đt Nokia về rồi mua đĩa lậu sau đó cài vô Lumia 920 sao, chết cười với suy nghĩ hay kaka
Dị nhiên nó đã tính vô hết chi phí 1 sp, nếu trả phí cao mắc thêm xíu, và khó bán hơn xíu, vậy Nokia có lợi hay hại đây? Nếu ko thu phí liệu Nokia có bán rẻ hơn ko?
@impressive2000 Có biết mình đang nói gì không vậy?
Sản phẩm trí tuệ không được thu tiền sao? Không được tính là thành phần cấu tạo của máy sao? Việc trả phí công khai không tốt hơn phải muối mặt trả phí như Android ah? Mang tiếng là free nhưng vẫn phải trả phí thì cảm giác cái nào sướng? Không thu phí mới là lạ. Còn thu phí là chuyện bình thường.
Bản thân cái phí bro cũng nói nó đã được tính vô cái giá thành sp, vậy tui cm có gì sai?
Chết cười với người như bro!
manhhoan88
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhiều bạn comment thiếu iốt không hiểu nổi, các bạn phải hiểu thông tin trên là có lợi cho Nokia chứ, bán được càng nhiều máy thì tiền trả càng nhiều mà.
nokia thành công ở lumia 920 , theo mình thấy 1 số điểm thành công con này công nghệ màn hình cảm ứng tốt ở diều kiện mà các máy khác chưa làm dc , camera review , sạc không dây .......chứ hệ điều hành chưa nói lên nhiều điều đáng chú ý
giá mà Nokia chạy Meego huyền thoại - giờ đã khá hơn rồi ...N9 chip có 1 nhân mà chạy Meego ào ào , Android 4.0.1 ổn định , thử hỏi Lumia 920 mà chạy Meego thì bá đạo thế nào ...
Phuong_Vo
TÍCH CỰC
11 năm
1 tin có thể vừa mừng nhưng cũng vừa lo 🆒
Nhiều bạn phát ngôn thật buồn cười, Microsoft hỗ trợ Nokia 250tr USD để Nokia đưa nền tảng WP đến tay người tiêu dùng, khoản này xem như hỗ trợ tiền bản quyền sử dụng WP, xem như Microsoft cho Nokia dùng WP miễn phí khi DS bán thiết bị chạy WP chưa đạt như kỳ vọng. Khi NTD nhận thấy các thiết bị của Nokia chạy WP hấp dẫn, họ mua thiết bị nhiều hơn, khoản phí bản quyền sẽ dần lớn hơn khoản hỗ trợ của Microsoft thì Microsoft phải được hưởng lợi nhuận từ sản phẩm trí tuệ của họ chứ? Và vì Nokia bán được nhiều máy chạy WP hơn => DS cao hơn => Lợi nhuận cao hơn => Đôi bên cùng có lợi, có cái khỉ gì mà tội nghiệp No với chả MS hút máu :|
@duonganh1405 chuẩn rồi, các bạn dùng wp sẽ thấy nó tuyệt như thế nào. Android giống như một phiên bản ios giá rẻ mà google lập ra để bán app vậy
ai kiêu có meego ngon mà không dùng, đâm đầu vào windows phone làm chi, ráng chịu đi. Làm gì có ai cho không ai bao giờ.
@horse_111 Mình xài 920 rồi
@tetivn Nokia N9 vừa chậm , vừa ít app, lại tốn tiền mua app trả phí ,
xài cảm ứng cứ như là hàng trung quốc nhái
chay mego thì chết 1 chổ không có nâng cấp bản mới hệ điều hành được
@dao linh đó là bạn nói, đâu phải ai cũng nghĩ như bạn.
Hồi sáng có tin mừng cho nokia chiều đưa ngay tin này để hôm sau không đươc à 🆒
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
Nokia lại tính vào giá bán sản phẩm và người cuối cùng phải thanh toán cho MS lại là...
Mấy bác phải nhìn vào những vấn đề cốt lõi bên trong ak như theo e thì:
1. Nếu Nokia chạy Android thì giống samsung, HTC, sony, google nexus.... ko có điểm khác để khách hàng trải nghiệm
2. Nếu chạy android thì chắc chắn Nokia phải trả phí bản quền cho Microsoft rồi, cũng như samsung dậy ák.
3. Chạy WP vừa khác vs mấy ông kia vừa đc hổ trợ thêm ít tiền nữa.
longdx6587
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vandatAT Android dùng rất nhiều bằng sáng chế của MS nên anh nào dùng android cũng phải trả phí bạn à.
@ledaigia Bạn có thể chọn một chiếc máy có cùng hệ chip và cài đặt Mac Os lên dùng đó. Dù sao Mac vẫn luôn đắt sắt ra miếng. Độ ổn định của Mac là tuyệt vời, mua Mac Air mấy năm rôì chạy vẫn ượt.
Bạn không biêt về maegoo của Nokia thôi, đó là 1 hdh khác biệt về thao tác, đẹp đẽ trong guao diện, mượt mà và mạnh mẽ, nhueng không hiểu sao lại chọn wp
@blueseaN9 Cũng chỉ là anti fan, chửi người khác ngu không thể hiện được gì đâu, đến con SonyVaiô Z, con Allienware cấu hình khủng khiếp, giá không khác gì Mac đâu mà sau một thời gian chạy Win cũng còn lù đù, thì biêt rồi đáy. Không tin thì cứ hỏi bất cứ ai đang xài Win trên máy đời cao đi
Cái Mac, chẳng qua toàn các bạn không có tiền mua +lười tìm hiểu hoặc ham chơi game mới anti, chứ xài Mác nó cao cấp hơn hẳn Win
@hypous Vâng...mac đẳng cấp lắm...đẳng cấp đến nỗi ra trước bị win nó đè bẹp...và càng ngày càng eo ót so với win...đến cái bộ office cũng phải nhờ micro làm cho thì đủ hiểu mac ngon thế nào rồi...! Mac ngon mà máy nào cũng pai boot thêm win...! Đẳng cấp cái j k biết nữa!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019