[Nokia X2] hướng dẫn root, cài CH play, Rom Cook

davidga
2/8/2014 5:0Phản hồi: 1.225
[Nokia X2] hướng dẫn root, cài CH play, Rom Cook
Máy cũng được bán ra khoảng 1 tuần rồi mà vẫn chưa thấy trên diễn đàn mình có chủ đề nào tương tự được lập cho x2 nên hôm nay mình tham khảo trên một số diễn đàn (chủ yếu là từ xda-developers) về tạo chủ đề hướng dẫn cho ae để có thể sử dụng hiệu quả hơn điện thoại của mình.
**Nokia x2 tools
https://drive.google.com/file/d/0B250EYU8V6McWjVXTmQ5Y3NXMms/edit?usp=sharing

4 root và cài super user
5 gỡ root

6 vào recovery

+ Đang ở bản fw 2.1 (đã update)
- tải tools về và mở lên, tiến hành kết nối điện thoại với máy tính, mở chế độ gỡ lỗi usb (USB debugging) ở cài đặt -> tùy chọn nhà phát triển nếu máy không có mục này thì vào Cài đặt - Giới thiệu điện thoại - chạm 5 lần vào dòng Phiên bản phần mềm
- sau khi kết nối thì mở phần mềm mới tải về lên
nhập vào số 1 để cài driver, sau khi cài xong nhấn phím bất kì để trở lại và chọn những thứ cần cài.
4 root và cài super user
5 gỡ root
6 vào recovery
khi ở bản này nếu muốn cài thì cần root trước sau đó cài root explore hoặc trình quản lý nào có chức năng chỉnh sửa root sau đó các bạn vào System > app tìm tới 2 file PackageVerifier.apk và PackageVerifier.odex xóa 2 file này đi.
** với bạn nào biết xài adb thì có thể dùng lệnh sau

Code:
rm /system/app/PackageVerifier.apk
rm /system/app/PackageVerifier.odex

khi làm xong bước trên thì có thể cài ch play rồi
2 cài ch play và dịch vụ của google

Quảng cáo

3 gỡ ch play và dịch vụ của google

I, Root

II, Cài CH Play

https://docs.google.com/file/d/0B250EYU8V6McWlYta0wybldWcDQ/edit?usp=docslist_api
2, các bạn cần tải bộ phần mềm của google ở link dưới
https://docs.google.com/file/d/0B250EYU8V6McQmN2OEZLYlNxMnc/edit?usp=docslist_api
Sau khi tải về thì các bạn giải nén ra thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy.
3, sau khi đã chuẩn bị đầy đủ thì các bạn vào root explorer truy cập tới thư mục giải nén hồi nãy.
Khi vào thư mục đó các bạn sẽ thấy 4 file, giờ thì các bạn check vào các ô vuông đằng sau như hình
Sau khi chon thì các bạn chọn copy ( biểu tượng 2 tờ giấy chồng lên nhau cuối cùng bên trái 2014_08_03_08.54.18.png )
Sau khi copy thì các bạn chuyển sang tab root
Tiếp tục các bạn vào system/app ( vào thư mục system và vào tiếp thư mục app)
Khi vào tới app rồi các bạn chọn copy here (dưới cùng bên trái) lúc này máy sẽ hiện thông báo đòi cấp quyền root
Chọn cho phép đợi máy copy xong và khởi động lại.
Sau khi khởi động lên thì máy bạn đã có ch play và dịch vụ của google. Các bạn đã có thể đồng bộ danh bạ keep ...
Nếu muốn cài các ứng dụng của google thì các bạn vào ch play tìm với từ khóa "google inc"
Lưu ý khi cài ch play thì các ứng dụng của google như mail, chorme đã cài trước đó thì các bạn phải gỡ ra cài lại.
Chúc các bạn thành công !
III, rom cook Hiện tại chưa có rom cook cho x2 mình sẽ theo dõi và cập nhật cho các bạn.
IV, mẹo hay và khắc phục một số lỗi.

+ lỗi đóng băng launcher mặc định bằng titanium backup và dùng launcher khác làm mặc định ở đây cụ thể là nova launcher, khi đóng băng xong xuôi thì vào bất kì ứng dụng nào khác ngoài nova launcher thì đều bị khởi động lại.
Cách khắc phục
+ Cảm ứng quá nhạy
Cách khắc phục :
- tăng diện tích tiếp xúc của ngón tay với màn hình.
- khi kéo lên xuống thì các bạn tránh kéo ở khu vực chính giữa màn hình, kéo ở 2 bên cạnh.
+ chức năng chạm 2 lần mở khóa không nhạy, thực chất đây k phải là cách khắc phục mà đúng hơn là cách sử dụng theo như @nmchanh thì maý dùng cảm biến rung để thực thi chứ không phải dùng cảm ứng như n9 hay dòng lumia nên khi dùng thì cẩn phải tác động một lực để cho máy rung tốt nhất là các bạn có thể gõ vào mặt lưng máy như cách mà các bạn dùng để gõ cửa nhưng nhẹ tay một chút
Khắc phục lỗi treo logo (loop boot)
sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn restore về rom gốc (chưa update)
Sent from my NokiaX2DS using Tinhte.vn mobile app
1.225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

root xong có tải game bằng thẻ nhớ dc hk z vd:tải file apk ve the nhớ từ apptore = máy tính để cài game dc hk
@Hùngmd007132132 Trả lời đến bạn là không cần root vẫn cài file apk vô tư nhé, hồi trước khi mua mình cũng lo thế 😁

Gửi từ NokiaX2DS của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Sao chưa j đã root rồi.Coi chừng mất bảo hành đó.
davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này thì không cần root cũng làm được rồi nha bạn.
Android thì hầu hết mọi người đều root và ở đây thì root để cài ch play và dịch vụ của google. Hiện tại cũng đã có rom stock của x2 nên quay về rom gốc vô tư nha bạn.
@davidga
@davidga cài game vs app vào thẻ nhớ như thế nào bạn ơi
Sao lâu rồi ko có ai review nokia x2 nhỉ?Chả bù như delay phone 4.
máy của bác à? dùng có dc k vậy?
davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kieuminhtien994 Máy mình bạn. Đã xài mấy ngày thấy vẫn ổn định chỉ hiếm hoi 1 vài lần vào store bị buộc đóng (rất ít)

Bác root rồi có đồng bộ dc bookmark từ tài khoản google ra trình duyệt mặc định không bác.mình cũng khá kết con x này
davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kieuminhtien994 Mình k có trình duyệt mặc định của android mà xài chorme thì vẫn đồng bộ ok. Dành bạ và keep mình vẫn syn không gặp vấn đề gì. Nếu bạn phân vân zenfone và x2 thì mình nghĩ bạn nên chọn x2
Cũng vừa từ xda trở về định lập top, search trước sợ đụng hàng thì gặp ngay bài này 😁 Xin phép tham gia trao đổi, thảo luận

davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mnchanh máy bạn có thấy cảm ứng nhạy quá như máy mình không

@davidga Đúng là hơi nhạy, nhiều khi vuốt kéo mà cứ mở ứng dụng suốt, sau đó nghiên cứu lại thấy nếu mình tăng diện tích tiếp xúc bằng cách nghiên ngón tay khi kéo thì không bị dính app nữa 😃

Nghe bạn nó có.cách up rom stock nhỉ? Hướng dẫn cho mọi người với, đề phòng sự cố. Nhân tiện cho mình hỏi bạn có driver x2 không? Mình cắm vào máy tính copy dữ liệu mà không có driver 😔

davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nmchanh Mình sẽ làm và hướng dẫn có ảnh ọt đàng hoàng.
Còn vụ driver thì máy m k cài driver gì hết mà cắm vào máy tính vẫn nhận 2 ổ bộ nhớ máy và thẻ mà bạn. M thử trên win 8.1 pro.
Vấn đề cảm ứng thì mình có kinh nghiệm là nếu kéo lên xuống ở gần 2 cạnh màn hình thì k bị dính ứng dụng như bạn nói, vấn đề này mình nghĩ do phần mềm thôi tại vì khi dùng các phần mềm test multitouch thì mình kéo rất mượt mà mong là sẽ có bản vá lỗi trước khi bị khai tử thì tuyệt vời

@davidga Mình dùng win xp cắm vô ko nhận
Bác dùng qua zenfone 5 bản 1g ram chưa cho so sánh với mình kết con x nhưng cũng kết cái màn HD của con zen
@kieuminhtien994 Mình chưa xài nhưng có xem sơ qua ở chỗ trưng bày test trong shop, cảm giác màn hình to màu sắc rõ đẹp, nhưng so với công nghệ Clear Black của X2 thì thua một chút 😃

davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kieuminhtien994 Mình xài qua zen 5 rồi. Cũng là lựa chọn rất tốt trong tầm giá nếu bạn so sánh 2 con này thì hơi khó vì zenfone 5 hơn giá nhưng theo quan điểm của mình thì mình sẽ viết cụ thể cho bạn như sau :
Khi bạn so sánh 2 con này thì có lẽ nên bỏ giá qua một bên.
2 con này chọn lựa còn theo nhu cầu sử dụng của mỗi người.
Nếu bạn là người thích vọc vạch thì zen 5 coi như loại bỏ vì máy dùng SoC intel nên khoảng ứng dụng đủ dùng nhưng vẫn kén và thêm nữa là mấy bác xda lại kị SoC này nên nếu mua thì chuẩn bị tinh thần là có sao dùng vậy
Về màn hình nếu không so sánh kích thước thì mình có thể khẳng định là x2 hơn zen 5 nhiều bạn nói ppi của zen 5 cao hơn nhìn đã hơn nhưng theo như thực nghiệm thì zen 5 nó chỉ hơn được cái ppi cao mà với cá nhân mình thì ppi như x2 là quá đủ vì vậy mình vẫn chọn x2.
Camera nếu chụp ảnh nhiều và tự sướng cao 😃 thì chọn zen 5 mình đã xài 2 con x2 thì camera trước của x2 độ phân giải thấp nên chụp chay mà nhìn ảo như 360 rồi. Nếu thích camera thì nên chọn zen 5.
Vấn đề nhạy cảm (pin).x2 ăn đứt zen5
Vài suy nghĩ riêng mong rằng sẽ giúp được bạn chọn được máy ưng ý

@davidga Cảm ơn bác mình cũng cầm qua con zen ý rồi pin xuống nhanh khủng khiếp nhưng chắc tại cài nhiều app con x thì cũng ra hàng xem rồi kết mặt trước của em nó quá, nhưng mà mình thích đọc truyện tranh nên màn nhỏ quá thì hơi ngại, chả biết thế nào nữa

Gửi từ công ty F.A giám đốc kiêm bảo vệ !
Đúng như bạn nói, ứng dụng thì không có dính lỗi, chỉ.khi thao tác trên nền launcher thì quá nhạy. Còn vụ driver chắc tại mình còn xài win xp cùi bắp nên vậy 😔

davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nmchanh Để mình nghiên cứu vụ driver còn launcher sao bạn không thử now launcher của google mình xài cảm thấy khá ổn

manhtung298
ĐẠI BÀNG
10 năm
@davidga Nó bắt tắt laucher mặc định. Làm thế nào nhỉ?
@davidga Vụ driver win xp sao bạn ơi máy mình ko nhận chả làm gì đc
shjdoku
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ptthuy113 Lên Win 7 đi bạn, Xp hết đc hỗ trợ rồi nên giờ làm gì cũng khó lắm
Mình xài đến giờ chỉ lo lắng 1 đều là tải game và app về nó toàn quăng data obb vào trong máy, với dung lượng 2,2 Gb thì ai ít chơi game thì không sao, còn mình cũng hay chơi lúc rảnh rỗi nên kiểu này hơi mệt 😔

davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tại mình không chơi game nên cũng không để ý. Để mình tìm hiểu rồi hướng dẫn luôn thể

Các bác có cần review không ạ ?
Mua được vài ngày, cầm đi làm ai cũng tưởng Lumia 930.
Cảm giác cầm nặng tay thích lắm ^^

Sent from my NokiaX2DS using Tapatalk
Cứ quăng lên đi bạn 😁

Khá hài lòng với em này. Đi công trường không ngại khoản pin. mà còn đẹp. Vừa mua em vỏ nhựa giả xước gắn vào nhìn thích mê
Để tý em làm một post ạ! Giờ show trước cái Màn hình chủ 😆)

Sent from my NokiaX2DS using Tapatalk
davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoangVuCTD Thắc mắc k biết bác dùng cách nào mod ẩn đồng hồ và hiện % pin

@davidga Ex-Theme nhé bác. ẩn clock đi nhìn gọn gàng hơn tý ^^

Sent from Nokia X2 của tui!
davidga
ĐẠI BÀNG
10 năm
M cũng cài xpossed mà chủ yếu cài tinted sttb để đổi màu thanh trạng thái mà nó không hoạt động nên gỡ luôn rồi

Kết nhất cái Here map, ping gps cực chuẩn dù ở tít trong ruộng

E hết vọc. nhìn Ngứa mắt cái clock vs k có % pin nên thử. ai ngờ đc.
Here map em dùng để search offline nhớ đường tương đối .thôi.
còn onl dùng Maps Google.

Sent from Nokia X2 của tui!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019