Nông dân Trung Quốc chế tạo tàu ngầm với 4,385usd

vuhai6
6/9/2009 18:48Phản hồi: 95
Nông dân Trung Quốc chế tạo tàu ngầm với 4,385usd
Bạn thường nghĩ tàu ngầm là một cỗ máy hiện đại, mang trong mình những kỹ thuật tiên tiến nhất, hiện đại nhất và tất nhiên là cũng rất mắc tiền. Đã bao giờ bạn tự hỏi: liệu mình có thể tự chế tạo một chiếc tàu ngầm cho riêng mình? Thật khó tưởng tượng nhưng không gì là không làm được. Tao Xiangli, một người Trung Quốc đã biến điều đó thành hiện thực với 4.385$ và 2 năm làm việc cần mẫn.

Tao Xiangli với chiếc tàu ngầm của mình tại ngoài ô Bắc Kinh ngày 03 tháng 09 năm 2009

Có lẽ bạn sẽ thốt nên: "Người Trung Quốc thật là giỏi!" khi theo dõi câu truyện này, thật đám khâm phục sức sáng tạo của con người. Tuy không được đào tạo bài bản qua bất cứ trường lớp nào, Tao Xiangli đã chế tạo một chiếc tàu ngầm với đầy đủ các chức năng, tất nhiên không thể thiếu kính tiềm vọng, bảng điều khiển, động cơ điện, đồng hồ đo áp lực, 2 cánh quạt. Thân tàu được làm từ những thùng phi cũ, Tao Xiangli đã mất 2 năm và 30,000 yuan (khoảng 4.385$) để hoàn thành chiếc tàu ngầm này.

Hãy cùng theo dõi câu truyện lý thú này nhé:

"Nhà sáng tạo nghiệp dư" Tao Xiangli

Đầy đủ "đồ chơi": bảng điều khiển, động cơ điện, đồng hồ đo áp lực

Chiếc tàu ngầm làm bằng tay, kính tiềm vọng là không thể thiếu.

Khả năng hoạt động ở độ sâu 10m

Công đoạn cuối cùng trước khi hạ thuỷ.

Quảng cáo

Toàn cảnh chiếc tàu ngầm khi mới hoàn thiện

Nào chúng ta cùng lặn. Địa điểm là một hồ nước ngoại thành Bắc Kinh.

Báo chí Việt Nam cách đây vài năm cũng đăng tải thông tin về việc một nông dân Việt Nam làm ra chiếc máy bay... nhưng tiếc là nó không đủ tiêu chuẩn để bay.
Nguồn: Chinadaily
[relate]tàu ngầm, trung quốc[/relate]
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay thật, nhìn cái tàu ngầm y như quả ngư lôi ấy. Mấy anh nông dân China khá quá chứ. Càng nghĩ càng khâm phục những người dám nghĩ dám làm và làm được. Càng ghét cái đám suốt ngày lấy tiền ông bà già đi chơi, khoa mẽ, ko đáng 1 xu.
Dao2nd
TÍCH CỰC
15 năm
Những đứa đó thì tiêu tiền của ông bà già nhà nó còn có những đứa tiêu tiền chùa mới kinh cơ bạn ah! Đủ loại bằng cấp mà có giúp đc j cho bà con nông dân đâu!
Chưa ghê bằng những đứa vung tiền của dân.
cakeohieu
TÍCH CỰC
15 năm
trời ơi, rồi đây trung quốc còn chế tạo được cái j nữa đây trời, bên công nghệ cao thì cái j họ nhái cũng được, đến bên quân sự họ cũng nhái tuốt cái tàu này luôn 😁 hic, pro kinh
Bác này lại vơ đũa cả nắm rồi. Cái này mà bác cho là nhái thì em cũng ngả mũ chào thua bác luôn. Bác không đọc đây là thành quả của sự say mê tìm tòi sáng tạo + 2 năm làm việc không biết mệt mỏi ah. Cái này chúng phải khâm phục mới đúng chứ.
java
TÍCH CỰC
15 năm
Báo chí Việt Nam cách đây vài năm cũng đăng tải thông tin về việc một nông dân Việt Nam làm ra chiếc máy bay... nhưng tiếc là nó không đủ tiêu chuẩn để bay.

- không ai giám khẳng định là chiếc máy bay mà bác nông dân nhà mình không đủ tiêu chuẩn để bay, cái quan trọng nếu thử bay mà thành công thì các bác ở viện khoa học quân sự / các viện khoa học này nọ ... sẽ bị dân cười cho thối mũi vì hàng năm nhà nước rót không biết bao nhiêu tiền mà chả làm được cái gì cả. Buồn lắm ...
java
TÍCH CỰC
15 năm
bác nói chuẩn không cần chỉnh
.....................cho đủ 30 char
dx82
TÍCH CỰC
15 năm
Lương công nhân viên chức ở VN không đủ ăn đủ tiêu, tui có mấy đứa bạn làm giảng viên ở một số trường ĐH lớn mà lương cũng chỉ được có 1tr2, lương của cả hai vợ chồng chúng nó ăn tiêu còn chả đủ, nhiều khi còn phải ngửa tay xin bố mẹ, vay bạn bè để tiêu.:baffled5wh: Những chỗ ngon "mầu" nhiều thì phải có quan hệ, phải luồn lách mới vào được, bỏ bao nhiêu tiền để vào được những chỗ ấy mà không cố sống cố chết mà tìm cách thu lại thì chỉ có mà bị thần kinh! Như thế thì làm sao mà bảo người ta tâm huyết mà sáng tạo, làm việc cho được.
tuyenpt15
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ông bạn nói thế là sai rồi. Giờ ông chưa làm được ra một cái máy bay để bay được thì lám sao mà ông biết được độ cao, an toàn, Ông chưa xem lịch sử hàng không à. Giờ ông đòi làm 1 cái máy bay đầu tiên mà đã hoàn hảo thế thì nghỉ đi nhé!
Padydohv
TÍCH CỰC
15 năm
Nếu nói như bạn thì anh em nhà wight phát minh ra máy bay đầu tiên .nếu gan bé không dám bay thử và hy sinh bao xương máu thì bây giờ đã làm gì có máy bay mà đi.năm nào mà chả có vài vụ rơi máy bay đấy thôi.Đủ tiêu chuẩn an toàn mà vẫn rơi như thường.Bạn xem lại lịch sử máy bay với hàng không đi nhé.Đừng nghe những gì CS nói ,hãy nhìn những gì CS làm .
Những người như anh Tao Xiangli đáng được tuyên dương lắm chứ chính những người như anh đã góp phần dưa đất nước China phát triển như Vũ bảo trong mấy năm gần đây. Nhìn lại VN mà thương cho anh hai lúa ở Tây Ninh, chỉ vì dám nghỉ dám làm chế ra chiếc máy bay làm các chuyên gia đầu ngành hằng năm hưởng hàng trăm tỷ đồng tiền thuế của dân mà không làm ra trò gì bị bẻ mặt thế là anh hai lúa nhà ta bị dập tơi bời theo kiểu "tiêu diệt mọi sáng kiến phát minh của người nông dân từ trong trứng nước"
Các bác í vẫn làm chứ....nhưng là đi "xiên cá".....
Hai_TNSP
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình không thích mấy anh ba nhưng cũng phục tài mấy ảnh thật chỉ có điều dung tích bé xíu dzậy lặn được bao lâu? Lở có sự cố chừng vài giờ chắc là đi thăm hà bá luôn quá. 😁
Hoan hô Việt Nam.
Đây là topic nói về nông dân TQ. ^^,
taolao
TÍCH CỰC
15 năm
Đi dạo quanh mấy cái siêu thị điện máy là biết người TQ tài tình đến cở nào thôi. Cái gì cũng bắt chước được chứ nói gì đến chuyện hàn mấy cái thùng phi làm tàu ngầm 😁
Nhạy cảm quá. Hè hè. Không có ai xóa 1 vài comments ở đây đi để "phù hợp hơn" thì đúng là chuyện lạ đó đây 😁
buiquan2988
ĐẠI BÀNG
15 năm
Sao lai xóa? ACE rút ra nhiều bài học và nhận định tinh tế thế mà... Topic hay đấy chứ.:yes4lo:
Mình thấy các bác nói rất đúng, chỉ có mấy bác tai to mới nhột thoai
Nhìn cái đầu tàu trông như con.................. quen quen í nhỉ! Mất thẩm mĩ quá!
Khuyêns khích những người như thế này, càng nhiều thì đất nước càng giàu mạnh. Không biết có PGS hay TS nào trong ngành công nghệ đọc được những bài viết này rồi tối về suy nghĩ không ta?
Hi vọng là đọc xong bài này có bác VN nào tức lên cũng tự mình chế tạo tàu ngầm như bác nông dân Trung Quốc, heheh
Quá gjỏi, đúng là ko có jì là ko làm dc 😃
Em thì thấy là mọi người không thể sống/làm nếu không có ước mơ....
I_care™
TÍCH CỰC
15 năm
hehe , đặt hàng 1 em chiều dạo song Sàigòn chơi
Dạo sông làm ji chán chết, tiến thẳng vô đường phố Sài Gòn cũng còn được nữa là, thỉnh thoảng chui tọt xuống mấy cái hố đào lô cốt í, thay đổi độ sâu một chút cho nó ... hoành tráng 😁

Cái củ khoai này mà vác ra Hà Nội mùa mưa chắc là cũng hút hàng lắm đây.
Mình nhớ không nhầm thì các bác nhà mình có chế vài cái máy bay rồi mà, được kiểm nghiệm và sử dụng rồi mà?

Cá nhân mình không đánh giá cao bác làm trò này, bác ấy đầu tư trí tuệ vào nông nghiệp, vào chế dụng cụ nông nghiệp, vào các thứ khác còn tốt hơn nhiều (các bác bên mình có làm rồi). Còn chế ra 1 thứ chỉ để bảo "Người TQ có khả năng" rõ là linh tinh.
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Đấy là 1 đam mê bác ạ 😆 $4000 bác đủ để mua máy cầy cuốc j đó rồi mà.

Em cũng hơi thắc mắc về hoạt động của tầu ngầm này. Nếu xuống chỗ nước sâu thì làm ntn để nổi lên ........
Theo em cái tàu ngầm này cũng chả lặn đc sâu đâu; chỉ đem dạo sông chơi được thôi. Em thì em ko thốt ra cái câu người Trung Quốc giỏi quá đâu. Em là em ghét khựa lắm; nhưng rất hâm mộ mấy bác nông dân hâm hiểu biết như thế này
có lần đọc trên vnexpress thấy tin bộ khoa học công nghệ thay đổi biểu tượng mà tức nổ mắt. Người ta ngồi nghiên cứu rồi đem sáng kiến, phát minh, áp dụng vào thực tiễn. Đằng này mấy ông ngồi nghiên cứu xem biểu tượng thế nào cho đẹp. Đúng là hình thức đậm chất việt nam. Đây link đây http://vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/2009/06/3BA10B46/
Mấy ông này nghiên cứu cái gì nhỉ :no6xn:
cuongnm11
TÍCH CỰC
15 năm
:laugh8kb:mấy ông tiến sĩ với kĩ sư giấy Việt Nam nghiên cứu sao cho giải ngân nguồn vốn đầu tư cho hợp lí ấy mà :no6xn: mje, làm ăn như j mà ngồi tán fét biểu tượng
ah mấy ông thạc sỹ , tiến sỹ trong mấy Viện toàn là bảo vệ đề tài theo kiểu " copy" rồi "paste" thì lấy đâu mà sáng kiến.kiểu này còn tụt hậu dài dài
nhìn mặt bác đó đần đần mà lại ghê thế nhỉ..😁:D
Chắc không ai tự chế tàu ngầm đâu bác , lở chế ra mấy sếp lại bảo "không đủ tiêu chuẩn để lặn" rồi tịch thu như chiêc chiếc máy bay "không đủ tiêu chuẩn bay" của bác 2 lúa ở Tây Ninh thì sao
Bác ấy mà ở VN thì chỉ cần bán tàu này cho mấy bác buôn lậu cũng giàu to

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019