Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Note 1 - Brick,treo Odin,mất sóng,Rom còn 8G,hướng dẫn up ICS an toàn

Kenny
30/5/2012 8:27Phản hồi: 239
Hiện nay sau khi Galaxy Note chính thức cập nhật ICS nhiều anh em háo hức lên đời mà k biết đc nguy cơ tiềm ẩn, nhất là với 1 số người k rành và k tìm hiểu trước khi up. Tình trạng phổ biến là khi lên ICS bị lỗi lặt vặt, hao pin... 1 số anh em muốn quay về GB nhưng ko tìm hiểu kỹ đã bị Brick. Về các quay về GB mình k nói thêm nữa vì đa số đã có hướng dẫn rồi. Nguyên tắc cơ bản là nếu root và cài cwm Chainfire thì tuyệt đối k FULL WIPE (wipe data,factory reset,cache, davik cache) mà phải qua trung gian 1 kernel khác là Abyss. Sau đó mới tiến hành wipe và cài GB.

Trường hợp bạn k tuân thủ nguyên tắc trên và bị Brick thì có những hiện tượng sau ( lưu ý 2 ROM ICS nằm trong diện cảnh báo cao của xda là LPY (Ger) và LP9 (VN)
_ Máy sau khi up về GB bị treo logo k vào trong đc
_ Không up rom qua Odin được, thường là bị treo ở write NAND...
_ Không up rom qua CWM được.
.... và 1 số vấn đề khác.

Nếu gặp trường hợp trên và máy bạn vẫn vào đc download mode thì làm như sau:
_ Dùng 1 rom GB có các thành phần CODE,Modem,CSC, Pit và up lại chọn re-partion, nếu may mắn bạn sẽ vào lại đc Android UI.
_ Trường hợp up rom bằng Odin mà bị treo khá lâu ở write NAND thì có nghĩa là máy bạn đã bị lock 1 số chip, theo những gì mình đọc trên xda thì Kernel ICS mới của samsung đặt biệt là 2 bản LPY và LP9 đã mã hóa 1 số phần chíp NAND quả lý rom, nói nôm na là có thể samsung muốn bạn trải nghiệm những hiệu năng tốt nhất của stock rom nên ko có chúng ta up rom cook hay down về GB, điều này tương tự apple đã là với 1 số dòng iphone 😃. Và điều này cũng tương tự khi bạn up rom bằng CWM, cũng sẽ bị treo.
Nếu rơi vào trường hợp này thì bạn chỉ cần down file PIT đính kèm vào và up wa Odin cùng với 1 bản rom stock là ok.

Nhưng ác ôn thay là Pit của xda nó đã phân vùng và đánh lừa Odin rằng máy chúng ta ko có phân vùng chứa chip bị mã hóa, và nó cắt hẳn 3G để "che giấu" phân vùng đó, nhờ vậy chúng ta có thể up qua Odin nhưng cái giá phải trả là bạn chỉ còn khoảng 8.24G Rom thay vì 11.07G như trước. Lúc up đc rom thì trong đầu mình nghĩ có 3G cũng chẳng sao, đang dùng thẻ 32G rùi, nhưng sau khi máy lên ok hết thì lại thấy tiếc 😃 thế là tìm cách phục hồi nó....
Nhưng....
Tác giả của file PIT trên xda cũng chưa biết làm sao khôi phục đc 3G quý giá đó, mà hầu như trong topic đó ai cũng cm rằng mình chỉ còn 8G 😔
Mình thì k cam chịu như vậy, tình cờ 1 lần up rom, để ý thấy thành phần của rom có 1 file mang tên UMS, và mình có theo dõi 1 topic trên xda, wa check từ ms-dos thì phân vùng mang tên UMS có dung lượng khoảng 11G hơn định dạng là fat32, điều này có nghĩa là file UMS có tác dụng phân vùng lại phần 11G khi chúng ta up rom qua Odin.

Nhưng lại thêm 1 vấn đề là trong Odin 1.85 mà chúng ta vẫn thường dùng thì làm gì có chỗ nào cho UMS 😃 hê hê, mình nghĩ có lẽ samsung cũng phát hiện vấn đề này nên đã có bản 1.87 và có chỗ up UMS 😁. Tuyệt quá rồi còn gì.

Vậy chốt hạ cho vấn đề này là bạn cần:
_ File Rom gốc ( rom có cả 3file CSC,modem,code càng tốt) bí quá dùng 1 file Tar cũng dc nhưng mình k đảm bảo thành công nhé.

Quảng cáo

_ File UMS

Sau khi up rom vào ok, kiểm tra bộ nhớ nếu còn 8G thì các bạn làm tuần tự như sau:
_ Up Pit brick xda bằng 1.85 Odin
_ Chờ Odin báo pass thì tắt máy, vào lại Download mode
_ Dùng Odin 1.87.

* Trường hợp có 3 file csc và modem, code thì up csc + modem trc. chò máy rest lại thì up 1 lần nữa 3 file csc,mode,code và ums
* Trường hợp chỉ có 1 file Tar thì up Tar + ums

Và chờ máy reboot lại là xong 😃

Quảng cáo

P/S : 1 số trường hợp up file PIT Brick xda k chạy thì cứ việc tháo cáp up lại nhé.
_ 1 số trường hợp sao khi up PIT mà up rom k chạy thì up PIT + ROM + UMS nhé
_ Khi up xong cái nào thì reset Odin cái đó rùi up tiếp.

Một số trường hợp up rom xong mà vô tình mất sóng, imei và baseband báo unknow và ác ôn thay bạn lại ko backup EFS thì sao :D tất nhiên mang ra ss care là vẫn ok, nhưng nếu máy bạn hàng xách tay thì sao :D. Thui thì tự cứu trước đi rùi tính gì tính nhé.

Đơn giản thui, chúng ta có vài cách sau:
Dùng Odin up file EFS này vào PDA:
http://www.4shared.com/file/cW3ZrpQK/EFS_N7000XXKL8_CL840182_REV02_.html
Ko thì dùng ứng dụng EFSProBackup của xda để backup 1 file efs khác, min2nh dùng của Hungdunghcmc ( Big thks 😃 )
https://www.box.com/shared/9009a8b927c0ed2d736a#/s/9009a8b927c0ed2d736a/1/292486155/2314772595/1
Vậy là xong, bạn sẽ có imei fake và xài, cũng k ảnh hưởng gì mấy, đôi khi 1 số app bị FC khi phát hiện ra imei này, dùng Titannium backup Freeze nó đi là xong, khi nào rãnh ra tiệm kéo imei độ 100K là xài vô tư hehe.

Sưu tập từ xda và thực tế cá nhân đã test cùng nhiều người
thks Hungdunghcmc về file efs
239 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kenny
CAO CẤP
12 năm
mình cần phản hồi của các bác để xem có lỗi gì phát sinh thì mình giải quyết nốt

p/s với 1 số máy mất imei xài imei fake thì 1 số app sẽ báo k tương thích, k down đc từ market, FC TWsamsung, viber,yahoo,facebook k xài đc

với những lỗi đó thì dùng titanium backup freeze các app như wssync của samsung, market update.. thì sẽ xài đc

Sau đây là hướng dẫn up ICS an toàn cho các máy "Đã từng" bị brick, các máy khác cũng có thể áp dụng nếu như bạn lo lắng cho em Note yêu nhưng vẫn muốn thưởng thức ICS.

Sỡ dĩ vỉ sao các máy từng bị brick nên up theo các này vì khi brick tức máy bạn vẫn còn dính bugg lỗi từ kernel của samsung, k có gì chắc chắn nếu bạn lại up 1 bản khác qua CWM thì máy bạn sẽ chạy đc mà k brick lại cả. Mình sẽ hướng dẫn các bạn up rom ICS cho Note đã từng bị brick theo bài trên mà độ an toàn đến 95%

Trước tiên là hình ảnh bản rom mà chúng ta sắp up

TheMIDTeam 1.4.2 Codename "B&G" SAFEST INSTALLATION METHOD (05/25/12)

Như chúng ta thấy trên thì Rom này dùng giao diện S3 khá HOT nhé 😃 ngoài ra còn có nhiều tiện ích khác cho chúng ta khám phá, tích hợp chặn cuộc gọi, tin nhắ, điều khiển loa ngoài ví dụ khi đang thực hiện cuộc gọi mà dùng loa ngoài, nếu bạn áp tai lên nó sẽ chuyển qua loa trong, quá HOT đúng ko 😁

Các nguyên liệu cần thiết
DOWNLOAD ROM Tại Đây

Download Abyss4.2 tại Đây

Lưu ý trên xda có nhiều cách up rom này nhưng mình chỉ hướng dẫn 1 cách là restore qua nandroid

1 Nếu bạn đang dùng ROM GB hay ICS cook, hay ko phải kernel STOCK thì chúng ta làm như sau:

Yêu cầu máy fullroot và đã cài CWM

1/ Backup tất cả dữ liệu như tin nhắn, danh bạ
2/ Giải nén file ROM đã download vào thẻ nhớ theo đường dẫn sdcard/clockworkmod / backup, copy nguyên thư mục rom đã giải nén nhé
3/ Chép file Kernel Abyss4.2 vào thẻ nhớ, reboot vào CWM
4/ Flash kernel Abyss4.2 --> vào advanced chọn reboot recovery
5/ Máy sẽ boot vào recovery của Abyss4.2, vào mục backup/restore chọn restore from ext card
6/ Chọn TMT_1.4_FINAL
7/ Chờ máy restore xong reboot lại ( tuyệt đối k nên fullwipe vì k ai đảm bảo máy bạn sẽ hoạt động đc nhé)

TUT:
_Nếu game Angrybird lỗi FC thì vào setting move data qua thẻ nhớ là xong
_ Thời gian đầu vài app có sẵn trong máy khi test nếu bị FC thì dùng Rootexplorer vào system/app/ và chọn lại app đó để install

NOTE:mình đã test đúng 1 ngày trời, mỗi khi app có bị treo thì nên chờ, đừng nóng vội thao tác vì tình trạng này chỉ xảy ra thời gian đầu. Nếu máy treo thì giữ nút nguồn khi màn hình tắt thả ra sẽ reboot lại , k nên tháo pin, theo kinh nghiệm thì reboot vài lần máy chạy ổn ngay thui.

Ưu điểm:
_ Giao diện S3 đẹp miễn bàn
_ Máy chạy nhanh, chỉ thấy ấm ấm khi dùng wifi
_ Pin thì phải 1-2 ngày mới dám nhận xét.
_ Các chức năng thêm vào khá hay, cái này tự khám phá nha

Nhược điểm:
_ Còn vài ứng dụng FC gây treo máy.
_ Cách up k quen với nhiều người nhưng khá an toàn, ngược lại cách này nếu có update cũng chậm hơn bình thường.

Chúc các bác sung sướng với em nó :D
Đã có beta3 chờ vài bữa xem sao nha
bài viết chất lượng. nhưng có cách xoá bộ nhớ trong đownloa mode nữa thì tuyệt quá bác à
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@tkrs2hb xoá bô5 nhớ trong download mode là sao bác ??? repartion hả
coxanh248x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kenny Bác Kenny ơi ! em đã cứu được máy nhưng bộ nhớ bi h còn 8.24G ... em đang dùng 4..0.4 DXLR5 và kernel DXLRG . bi h em muốn cứu 3GB bị mất thì em chỉ download file UMS trên của bác rồi up 1 mình nó qua odin đc ko vì rom ngon rồi em ko muốn up lại rom nữa . cam ơn bác . nếu có thể cho em xin SDT của bác để em hỏi 1 tý được không !!!
hqviet
CAO CẤP
12 năm
Rất may là mình chưa dính. Nên lưu bài này lại đề phòng bất trắc.
hihi ý bạn ấy là xóa bộ đếm đấy bác.
đúng đó bác à
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@tkrs2hb hì mình cũng thấy bài hướng dẫn của xda nhưng chưa test, toàn bộ bài này k tăng bộ đếm mà bác 😃 mình sẽ hướng dẫn 1 bài khác bổ sung
@Kenny Bai nao the bac. Huong dan anh em cai bac oi
bài viết rất tuyệt
tmn
TÍCH CỰC
12 năm
keny: quá chi tiết chu đáo
Tuyệt vời hy vọng mình làm đc

Sent from my GT-P1000 using Tinhte.vn
Kenny
CAO CẤP
12 năm
Đã thêm ROM ics an toàn cho các máy từng brick
vậy bây h e up pit một lần rồi có cần up pit lại lần nữa không bác, hay chỉ down về stock room rồi flash file UMS
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@Chanhkun ko bác 😃 nếu treo thì dùng PIT kèm theo rom và ums
thế là h chỉ cần down về stock rồi up ums thôi phải ko bác ?
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@Chanhkun đ8úng là như vậy
coxanh248x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kenny BẠN OI ! MÌNH UP FILE STOCK ROM .TAR của 4.0.4 luôn có được không hay bắt buộc phải quay về GB
Unbrick thành công theo hướng dẫn của bác kenny!
Có thể up ics stock đc k ạ?

Gửi từ GT-N7000 của tôi bằng cách sử dụng Tinhte.vn
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@Thanh Sang Khách k nên bác nhé 😃 bug của kernel stock chưa đc fix đâu
.:chirty:.
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết rất tuyệt
Đã làm thành công.
cofirm là up rom = file tar cũng ko vấn đề.thx bác kenny
@Chanhkun MINHF CŨNG VẬY ĐÃ THOÁT HIỂM, XỬ LÝ CÁI BỘ NHỚ USB TỪ 8 LÊN 11G CŨNG ĐƠN GIẢN, LẤY LUÔN FILE UMS TRONG STOCK ROM XXLA1 ẤY FLASH QUA ODIN LÀ ĐƯỢC.
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@Huongcand đúng vậy bác,ums để phân vùng lại nhưng dùng 1.87 mới có chỗ up riêng ums 😃 còn về lý do tìm ra em nó thì mình có nói bên trên đó 😃 1 số rom có các thành phần riêng lẽ rất có ích hơn là 1 file tar ko
vanlisa
TÍCH CỰC
12 năm
cám ơn bạn nhiều k có bạn chac máy mình toi luôn :X
Cảm ơn Keny về bài viết.....nhờ thế mình đã cứu được note bị brick do thao tác full wiper
Đợi bác vọc 😔 gb chán quá

Gửi từ GT-N7000 của tôi bằng cách sử dụng Tinhte.vn
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@Thanh Sang Khách mình đang xài ICS đây 😃 có hướng dẫn mà
@Kenny có ổn định k bác
mà có chơi đc vs stock vn k?
@Kenny bác ơi em ko download được "nguyên liệu" mà bác nói em bấm vào chữ Đây thì nó ra trang wuala cới dòng chữ "
TheMIDTeam1.4_FINAL_NANDROID.zip

This file, folder or group is private or does not exist."

cho em xin lại link bác ơi!
Sao em up TMT 1.4.2 máy báo lỗi không tìm thấy file md5 bác nhỉ. Hay trông quá trình download hoặc giải nén bị lỗi vậy bác Ken

Sent from my GT-N7000 using Tapatalk 2
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@hoangdiep trong quá trình download và giải nén của bác bị lỗi rùi
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này dùng cho captivate được không vậy Bác Kenny
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@.:chirty:. bác hỏi khó trả lời quá ^^
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kenny Captivate của mềnh cũng bị tương tự nhủ vậy,làm cách của bác không được,h đang ko nhận odin mệt ghê
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@.:chirty:. konha65n odin thì hơi khó à bác 😃 ít ra phải nhận thì muốnla2mj cũng dễ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019