Novo công bố filter đầu tiên trên thế giới làm từ kính Sapphire

Gia Tường
18/3/2015 4:54Phản hồi: 41
Novo công bố filter đầu tiên trên thế giới làm từ kính Sapphire
Hãng sản xuất kính lọc Novo công bố sẽ bán ra 4 dòng filter mới được làm từ kính sapphire và kính cường lực Gorilla Glass. Có độ cứng đứng thứ 9 trong thang đo Mohs với độ trong suốt cao, Sapphire được dùng trong camera của iPhone và trên các loại màn hình để tăng độ chống chịu lực tác động, đồng thời không làm suy giảm chất lượng hình ảnh, ánh sáng đi qua. Từ những ứng dụng này, công ty đã lên ý tưởng đem những tính chất này lên filter máy ảnh.

Video so sánh kính thường và kính làm từ sapphire​

Có bốn dòng fitler chính bao gồm Sapphire UV, Endura UV & Protector, Endura Circular PL và Endural Vari ND. Sapphire UV filter là loại dùng kính Sapphire và được công ty mô tả là "không có gì có thể so sánh về độ cứng và trong suốt". Loại kính này còn có chất lượng quang học tuyệt vời với khả năng cho 99.9% ánh sáng đi qua, đồng thời loại bỏ 99.95% tia cực tím. Nhờ loại kính này, Novo có thể tạo ra loại filter với viền mỏng nhất thế giới 2.38mm

Endura UV & Protector filter tương tự như loại làm từ Sapphire nhưng dùng kính cường lực Gorilla Glass. Các thông số khác như khả năng truyền ánh sáng hay chống tia cực tím đều tương tự. Cuối cùng là Endura Circular PL và ND filter được làm từu kính AGC của Nhật và có khung viền mỏng nhất thế giới trong các filter cùng loại. Loại filter CPL có thể cho 99.5% ánh sáng đi qua và phần khung viền làm bằng đồng, trong khi đó loại ND filter thì có khung viền làm từ nhôm. Cả hai loại filter này đều chống nước, chống dầu và chống trầy.

Các kính lọc này được bán ra với 2 kích thước 40mm và 82mm. Loại Sapphire UV filter sẽ có giá giao động từ 1.8 triệu đến 3.7 triệu đồng. Hiện tại website của hãng này vẫn đang không thể vào được, có lẽ họ đang thay đổi để chờ sự xuất hiện của dòng filter mới này.

Screen Shot 2015-03-18 at 11.50.15 AM.png

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gif
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu không ngại cái giá thì cái này quá tuyệt
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@qk7 Khi nào dùng cái lens $1900 thì bạn sẽ thấy filter này chưa là gì cả.
pious
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác chủ xem lại, sapphire là hợp chất carbon chứ không phải nguyên tố.
@pious Sapphire dc tạo ra từ oxit nhôm nhé bác. Ko phải carbon.
@pious Sappire, rubi đều là hợp chất oxit nhôm, kim cương, graphen, than chì mới là cacbon
TheWingAg
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Frozental Phoenix thành phần chủ yếu 😁
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Ko suy giảm nhiều chứ sao phán luôn là "ko suy giảm ánh sáng đi qua" là sao o_O
Hàn quốc à? Thôi cứ BW đi cho nó phổ thông 😃
Nhìn cái hình chụp đã thấy chuyển màu rồi =)) Chụp trong studio còn thế, đừng bạn nào bảo đổi màu vì nó chặn tia UV nhé, trong studio không xài đèn UV đâu.
@phuongarch Mắt người nhìn khác với cái máy bác ơi. Mắt người thì tiếp nhận ở dạng ánh sáng, còn cảm biến digital thì nó convert qua thành thành tín hiệu điện từ. Bác so sánh kiểu lấy cảm giác mắt người gán cho cái máy sao được ....
@Gia Tường Bác có cái avatar ác liệt nhỉ. Đố bác Avatar này trông giống mod nào, ha ha!!! 😁
phuongarch
TÍCH CỰC
9 năm
@Gia Tường Tín hiệu điện từ đó rồi sẽ đc mã hóa để ghi lên thẻ, rồi lại đc giải mã để trình chiếu lên màn hình dưới dạng bước sóng ánh sáng. Nên ko thể có chuyện mắt ng thấy màu xanh mà cảm biến lại ghi lại màu đỏ đc, trừ khi cảm biến dỏm, hoặc phần mềm xử lý sai.
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@phuongarch Bác này lại anh hùng bàn phím, đố bác kiếm đc con lens hay cái finter nào hịn mà chụp dưới ánh sáng ko đổi màu, mắt người nhìn và cảm biến nhìn nó khác nhau, mà cứ cầm soi thử dưới ánh sáng vẫn thấy ánh màu nhất, chứ trong veo chẳng thấy j chỉ có cốc thủy tinh
Em vẫn xài cái Hoya ít điều kiện
thtri74
CAO CẤP
9 năm

Câu này mod viết sao thấy mâu thuẫn quá 😃​
Tấm kính sapphire là nguyên nhân làm lệch và ám màu.... nhà sx đang khắt phục vấn đề này.
Len vài triệu xài filter chủ yếu để bảo vệ thôi. Bác nào cần phơi thì ND, cần màu mây đẹp cứ CPL. Filter mình hay mua đồ cũ bên Nhật.
catpv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shrelax84 Bác cho em hỏi là nếu em muốn chống UV cao nhất thì nên xài hàng nào. Em gà món này lắm, bác cho em xin cái link càng tốt ạ.
@catpv cá nhân mình ko thấy filter UV cần thiết nữa. Ngày xưa, thời máy ảnh phim thì phim rất nhạy với ánh sáng, đặc biệt là tia cực tím. Nhưng khi chuyển sáng digital thì hầu như cảm biến ảnh hiện nay không còn quá nhạy cảm với UV nữa. Các ông kính cũng có lớp phủ rồi. Việc gắn Filter UV vào chỉ làm cho chát lượng ảnh giảm đi thôi.

Trừ phi filter đó ngoài UV còn có nhiều lớp coatin xịn khác, không thì đừng nên dùng
catpv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gia Tường Thú thật với bác là em cần cái Filter để làm cái đèn bàn chống cận cho con em. Bởi vì các đèn được coi là chống cận hiện nay đều là hàng giả cầy, em đã test và thấy nó không lọc được tia UV, mà tia UV là kẻ thù số 1 của mắt các bé.
Vậy các bác chuyên môn cao món Filter tư vấn giúp em xem cái nào ngon bổ rẻ để chặn tia UV hiệu quả. Quan trọng là ở HN đâu bán để em mang đồ đến Test luôn.
Nghe như xe Nouvo ý nhỉ 😁
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Thôi cứ BW, ngoài ra không tin tưởng hãng nào khác.
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Chỉ thấy nói về chống xước, chưa thấy nhắc gì đến khả năng quang học, lớp phủ chống loá, ghosting...?
@Eldimio Mình nghĩ chuyện trang bị công nghệ coating và lớp phủ chống loá là thứ mà bất kỳ filter xịn nào cũng phải có và mặc định là có nên không cần đề cập. Vấn đề là hiệu quả tới đâu thôi 😁
Filter sapphire thì giá ko hề rẻ rồi. chát thật.
đáng đồng tiền bát gạo đấy!
kemkem87
TÍCH CỰC
9 năm
hàng Korea kinh nhỉ, mới đầu đọc tiêu đề cứ nghĩ BW made in germany, giá thì cũng chát, nhưng với những người bỏ ra 7-800$ mua len thì khoảng tiền 2-300$ không phải vấn đề lớn 😁
@kemkem87 Len 7-800 có cái nào ngon đâu. Phải cao hơn nữa bác.
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@Hungdunghcmc Như bác thì dư thế lào mới ngon ợ, chắc phải tầm vài k ô ba ma???
@macpro87 Trêu bác tí. Nhìn chung ống ngon loanh quanh trên dưới 20-40 bác.
Gif
TÍCH CỰC
9 năm
@Hungdunghcmc Tamron 24-70 f2.8 chưa tới 1k mà bạn
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@kemkem87 7-800 USD cái lens thì 2-300 USD cái filter là khoản lớn đấy. Lens tôi 24-70 L II cũng chỉ dùng filter BW $100.
son_volam002
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vấn đề là tính chất quang học thế nào thôi, chứ 3m7 cho cái filter 82 đâu có đắt, nhất là khi nó làm bằng saphire.
Xài BW được rồi 😁
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
Sao các hãng làm lens ko làm luôn cái mặt kình ngoài cùng của lens bằng saphire nhỉ, như thế gọn nhẹ và chất lượng ảnh là tốt nhất...mà lấy rẻ lau bàn lau cũng đc ^°
@macpro87 làm thé thì 1 cái óng kính giá 100 triệu bác mua không 😁
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@Gia Tường Bác cứ làm quá,cùng lắm là cộng thêm chục triệu vào, với những bác đã có khả năng mua FF và những ống L, zeiss... thì đều dư khả năng hết ạ
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
xài BW là đã cảm thấy ngon lắm rồi, cái saphire này chờ review koi sao, lâu dài chắc giá sẽ hạ
Không liên quan, nhưng các bác cho hỏi mua Filter loại REVERSE ND ở đâu nhé. TKS!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019