Olympus 7-14mm f/2.8 PRO sẽ ra mắt tại CP+ 2015, sau đó là 300mm F/4 PRO

Gia Tường
26/1/2015 3:0Phản hồi: 25
Olympus 7-14mm f/2.8 PRO sẽ ra mắt tại CP+ 2015, sau đó là 300mm F/4 PRO
Cách đây 1 năm, Olympus cho biết đang phát triển 2 ống kính mới là 7-14mm và 300mm cho dòng máy ảnh Micro Four Thirds. Ống kính Olympus 7-14mm F/2.8 PRO được cho là sẽ xuất hiện cùng với chiếc máy ảnh mirrorless Olympus E-M5 mark II vào sự kiện CP+ 2015 sắp tới. Đây là dòng ống kính góc siêu rộng, cho tiêu cự tương đương 14-28mm trên cảm biến Full Frame. Ống kính còn có khả năng chống bụi bẩn và nước văng. Olympus cho biết, ống kính mới này sẽ có kích thước nhỏ gọn và nhẹ, chất lượng quang học "cực tốt" với công nghệ nổi tiếng của Zuiko. Giá dự kiến cho ống kính này là $1800, xấp xỉ 37 triệu vnđ.

Chiếc ống kính còn lại là 300mm F/4 PRO sẽ được giới thiệu vào giữa năm 2015. Với tiêu cự dài lên đến 300mm, ống kính này sẽ cho tiêu cự tương đương 600mm trên Full Frame khi gắn vào máy ảnh Micro Four Third. Không có thông tin gì về việc ống kính này sẽ có chống rung, có lẽ việc chống rung sẽ dành cho công nghệ chống rung 5 trục trong thân máy Olympus.

Tổng hợp (1) (2)
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
khẩu bé và giá to
@LuisYuri khẩu 2.8 mà bé gì 😁
@LuisYuri 2.8 rồi còn gì nữa bác, chứ lens wide cỡ đấy mà 1.8 thì to lắm.
Hay ý bác là cái 300 f4 kia?
CáHaiSa
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko có hình chụp nhỹ
@CáHaiSa chưa giới thiệu mà 😁 CP+ 2015 sẽ diễn ra vào giữa tháng 2 :D
7-14mm thì f2.8 để làm gì nhỉ :/
Jun.88
TÍCH CỰC
9 năm
@imilnt co len 1 khau ma ... len mang kiem di kakaka .... dong moi thi ko co chu trc day thi co
@Gia Tường Mền có nói gì việc cố định khẩu đâu o_O
@canhcutnamphi Ống này mình nghĩ là để F4 là hợp lý. Chẳng ai đi chụp tập thể sài 14 cả. Cong vêu góc lại. Phơi và cảnh thì cũng chẳng mấy khi sài tới f4

y
@Canon100is Đến khi bác k còn đuờng lùi thì sẽ phải dùng tới nó thôi 😆
Độ cong của nó còn tuỳ chất lượng, k phải cứ góc rộng là cong tớn đâu bác 😁
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
quan trọng là cái cảm biến máy phải to lên cỡ a7 thì ace vn mới yêu olym....dc.
Cảm biến Micro 4/3 để người dùng có thể có được lens cực tốt và rẻ, lens đắt thế thì dùng máy ảnh FF cho lành.
@khang.nguyen Ko có nhu cầu thì ko dùng chứ đừng so sánh bác ơi,dòng M4/3 ko dành cho hiếp ảnh gia và máy ảnh gia
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@tran.thai.hoang chỉ so sánh giá cả với chất lượng thôi, ko cần bít đối tượng dùng là ai, giờ đập cái Sony A7 FF mới tinh cũng tầm giá máy crop thôi
@tran.thai.hoang Thực ra cái mạnh nhất của M43 là ống kính tốt và rất cân đối với body. 😁 Máy nhỏ lén cũng gọn
Chắc nhầm 2.8 thành 28 hehe

Còn em 300 kia F4 lớn rồi,nó còn phải cân đối dữa lens và body để phát huy thế mạnh của M43
vuquyenanh
TÍCH CỰC
9 năm
Leica châu Á thì ngon rồi. Ống góc rộng khẩu to quá, để chụp trong nhà đây. Phòng hẹp chụp len này trông sẽ rộng hơn

Có bác nào quan tâm Olympus Zuiko 14-54mm f2.8-3.5 ngàm OM43 không nhỉ

https://www.nhattao.com/threads/ban-len-olympus-om-zuiko-50mm-f1-4-olympus-om43-14-54mm-f2-8-3-5.3674375/

Các bạn có thể Google về Martyna Galla. Chị này là nhiếp ảnh gia thời trang chuyên nghiệp và chị ấy chủ yếu dùng chiếc mirrorless E-M5 😁 là một chiếc máy ảnh cảm biến 4/3 :D

JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@Gia Tường coi chi bác ơi, cùng 1 người chụp, thì cầm FF bao giờ cũng ưu thế hơn, luôn là như thế rồi. Có thể chị ấy chuyên nghiệp, trình chị ấy cao, chụp đẹp, và cái 4/3 đủ cho chị ấy, chứ chị ấy chụp FF thì còn ngon lành hơn nữa, nhưng nhu cầu ko cần thế, thì chị ấy ko chọn, vậy thôi, chứ ko có nghĩa là cái m4/3 nó ngon lành như FF dc. Mình chỉ là người bình thường, mình chỉ cân nhắc kinh tế và chất lượng, cái crop 2X giá bằng cái Sony A7 FF là mình thấy ko hợp lý rồi, chỉ đơn giản thế.
Chỉ riêng cái ống kính 1800$ còn nguyên bộ là bao nhiêu?
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
Hay nói cách khác là điều kiện đường xá VN chạy xe 150cc là dư sức rồi, mua PKL chi, nhưng nếu cái 150cc giá bằng cái PKL thì chắc chả ai mua 150cc nữa 😁
vn12a12
ĐẠI BÀNG
9 năm
M43 có dof dày, nên có thể mở 2.8 chụp phong cảnh vẫn ok, vì dof tương đương 5.6 trên hệ 35mm.
Ưu điểm của m43 là không chỉ body nhỏ mà lens cũng nhỏ. A7 không quá to nhưng lens cho a7 mà làm tương đương 14-28 f2.8 thì tha hồ mà to nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019