Olympus chính thức công bố máy ảnh compact Stylus 1s: cảm biến 12MP, ống ngắm EVF, Wifi,...

Gia Tường
13/4/2015 15:56Phản hồi: 110
Olympus chính thức công bố máy ảnh compact Stylus 1s: cảm biến 12MP, ống ngắm EVF, Wifi,...
stylus 1 tinhte.jpg
Olympus đã chính thức giới thiệu chiếc Stylus 1s, là bản nâng cấp của chiếc Stylus 1 đã có mặt trên thị trường từ 2013. Vì chỉ là nâng cấp nhẹ nên máy không thay đổi quá nhiều về thiết kế so với người tiền nhiệm. Với thiết kế pha trộn giữa chiếc compact XZ-2 cao cấp và chiếc máy Four Thirds OM-D E-M5, máy có kích thước nhỏ gọn những khá hầm hố. Phần gù ở đỉnh máy nhô lên để tích hợp vào đó ống ngắm điện tử EVF độ phân giải 1.44 triệu điểm ảnh, độ phủ 100%. Mặt sau là màn hình LCD cảm ứng kích thước 3", độ phân giải 1.04 triệu điểm ảnh với khả năng xoay lật. Phần Grip của máy có chút thay đổi về thiết kế để tăng độ chắc chắn khi cầm nắm.

Về mặt sức mạnh hình ảnh, máy vẫn dùng cảm biến CMOS-BSI 12 MP kích thước 1/1.7" cùng bộ xử lý ảnh TruePic VI. Ống kính đi theo máy có tiêu cự tương đương 28-300mm (quy đổi theo cảm biến full frame) tương đương zoom 10.7x và khẩu độ lớn nhất tương đương F/2.8. Để bổ sung sức mạnh zoom cho ống kính này, Stylus 1s cũng tương thích với bộ Wide Converter (WCON-08x) và tele converter TCON-17X, kéo dải tiêu cự thành 22.4mm đến 510mm. Chất lượng ống kính được đảm bảo dưới thương hiệu nổi tiếng i.ZUIKO DIGITAL, kèm với đó là lớp coating chống loá ZERO (ZUIKO Extra-low Reflection Optical), giúp bạn có những bức ảnh đẹp kể cả trong các điều kiện ánh sáng phức tạp, ngược sáng,... Về các tính năng, Olympus đã thêm vào chế độ Small AF target, giúp bạn có thể lấy nét đối với các vật thể quá nhỏ, chế độ Step Zoom giúp bạn zoom chính xác hơn (zoom 9 bước: 28/35/50/70/85/100/135/200/300mm) hay chế độ chụp ảnh timelapse,... Stylus 1S còn có chế độ Macro với khả năng lấy nét gần nhất 5cm.

*** Tất cả các tính năng về phần mềm của Stylus 1s sẽ có mặt trên Stylus 1 thông qua bản cập nhật firmware sắp tới.

Stylus 1s được trang bị kết nối wifi và bạn có thể dễ dàng kích hoạt chỉ bằng cách nhấn vào biểu tượng wifi. Máy ảnh và thiết bị di động sẽ kết nối với nhau thông qua ứng dụng Olympus Image Share. Từ ứng dụng này, bạn có thể kích chụp từ xa, điều chỉnh chế độ,... Giá bán của chiếc máy compact này là $700, xấp xỉ 15 triệu đồng. Olympus sẽ bán ra chiếc máy này ở thị trường Mỹ và Châu Âu vào giữa tháng 4 này.

Tóm tắt thông số cơ bản của Stylus 1S:
  • Loại máy ảnh: compact
  • Cảm biến: CMOS-BSI 12 MP kích thước 1/1.7" (7.3 x 5.5 mm)
  • Bộ xử lý ảnh: TruePic VI
  • Ống kính: i.Zuiko 6.0 ‑ 64.3mm (tương đương 28-300mm) khẩu f/2.8, chống rung
  • Màn hình: LCD 3" 1,04 triệu điểm ảnh, cảm ứng, lật đa chiều
  • Ống ngắm điện tử EVF 1.44 triệu điểm ảnh
  • ISO: 100 - 12.800
  • Tốc độ màn trập: Nhanh nhất 1/2000 giây, chậm nhất 60s
  • Lấy nét: nhận diện tương phản, chụp liên tiếp 7 fps
  • Quay phim: Full HD 1920 x 1080 pixel @ 30 fps
  • Kết nối Wi-Fi
  • Thẻ nhớ: SDHC/SDXC
  • Video Full HD 1080p
stylus 1 tinhte 2.jpg stylus 1 tinhte 3.jpg stylus 1 tinhte 4.jpg stylus 1 tinhte 5.jpg stylus 1 tinhte 6.jpg
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết bao giờ mình mới có tiền mua máy ảnh cơ?
Ôi, ước mơ chỉ là mơ ước.
@mai_tien_dat_251 Dslr mà là máy cơ hả 😆
Máy cơ là máy film đấy.
Đã có D là digital ( ktso) thì làm gì có cơ với ma nào ở đây
@kietbull chuẩn cmnr
khoa861
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mai_tien_dat_251 Vãi cả MÁY ẢNH CƠ. Bác thật biết nói đùa
zorrotran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mai_tien_dat_251 DSLR nó cũng là máy kỹ thuật số chứ k phải máy cơ bạn ơi.
cảm biến nhỏ hơn 808 nữa nhỉ, ngang ngửa cảm biến của Nokia N8
@copbay999 Mình nghe nói Z3 được ca ngợi máy ảnh cũng tốt lắm, bác cứ up lên xem sao
copbay999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhcuongpro1234 mình cũng để vài hình bên topic Z3 mình lấy link đưa qua luôn cho tiện. ảnh có hậu kỳ sơ sơ (Crop, tăng sáng tối, contract) 😁, nhưng ngược lại đã nén lại dung lượng ảnh rất nhỏ để cho dễ load
- Z3 chụp đêm không đẹp lắm nhưng chế độ macro thì mình thích no
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
@copbay999 Hau ky tot qua
@copbay999 cận cảnh thì Z3 chụp dễ hơn 808, bác xem 808 chụp đêm đây, đêm tối như 30 luôn, không ánh trăng sao và thử zoom lên xem nhé, ảnh không chỉnh sữa, không hậu kỳ, vài hôm nữa sẽ có ảnh phong cảnh cho bác xem
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
cái ống kính ngon! cảm biến 1/1.7 12Mp của olympus là đủ sài rồi! nhưng mà giá cao quá, tầm <10tr thì OK!
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
cái ống kính ngon! cảm biến 1/1.7 12Mp của olympus là đủ sài rồi! nhưng mà giá cao quá, bỏ cái viewfinder đi và tầm <10tr thì OK!
Sao lens kit em này ác thế mấy bác :eek:
lens của e nó zoom nhìn cũng ác nhỉ.
Ảnh Chụp từ N8 trong chuyến về miền tây

@cuong642 Bạn xem lại coi ai là người lấy điện thoại ra so với máy ảnh ở đây ?
Ko phải mình nhé, mà chính là cái bạn up ảnh kìa.
đây là topic về máy ảnh tự nhiên lại lôi ảnh đt ra khoe ,để chứng tỏ
nó nét hơn máy ảnh do cảm biến lớn hơn .
Mình nghĩ sao nói vậy, bạn tin hay ko thì tùy.
Nhưng có lẽ bạn nên dùng thử 1 vài chiếc máy ảnh rồi tự rút ra kết luận thì hay hơn.
@kocannickdau Vậy bác vào đây để làm gì, đề chứng tỏ mình giỏi à, dùng được nhiều máy ảnh à ?, đồ cùi bắp mà bày đặt lên tiếng. Mình nói chỗ nào nó hơn máy ảnh chuyên nghiệp đâu bạn trích dẫn ra xem, hay bạn tự nghĩ ra ? suy bụng ta ra bụng người ? 😃
@minhcuongpro1234 Vâng, em xin thua chị. Em đã nói là máy của chị tốt rồi cơ mà.
@kocannickdau Vậy sao em, kém thì ở nhà học hỏi thêm đi em rồi lên đây nói chuyện 😃
hamyty
CAO CẤP
9 năm
độ phân giải còn thua cả đt, vãi . . . @@
vietnamtea
TÍCH CỰC
9 năm
@hamyty vãi thánh, đi so độ phần giải máy ảnh với điện thoại
@hamyty kiểu như bác thì mấy con điện thoại ốp cái pô chắc chụp đẹp hơn con nầy lắm
DSLR là máy số, không phải máy cơ bạn ạ.
DSLR = Digital (số) single len reflex.

Thì bạn cứ dùng đt của bạn và tự nhủ rằng nó chụp tốt hơn cái máy này 😁
Cowboyz
TÍCH CỰC
9 năm
Mua cả phụ kiện Tele converter, wide converter nữa thì cũng cao đấy. Đối thủ của LX100, GX1 đây
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo như ảnh của bác kia thì em chụp bằng iPhone 6+ còn đẹp hơn 😃
@hieudatinh Bác đưa ảnh 6+ của bác lên xem😃
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhcuongpro1234 Chụp hình xấu thì chịu đi bạn ơi.. Khi nhiều người cùng chê thì mình phải xem lại bản thân, chứ đừng nên gân cổ lên mà cãi.. Hình của bạn chụp thiệt tình là quá tệ
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
9 năm
thích mẫu thiết kế của nó, trong giống như 1 cái ống ngắm trên bán súng tỉa vậy.
kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
Con này đối thủ Rx100M3 nhưng độ phân giải bằng phân nửa.
@kietbull Con này cảm biến 1/1.7" sao đấu lại với cảm biến 1" của RX100M3 về chất ảnh, chưa kể RX100M3 dùng ống T*.

Điểm hơn là có Optical Zoom 10X so với 3X của RX100M3, nhưng dải zoom này cũng ko hấp dẫn ai thích zoom.

Giá 15T quá cao, hiện nay Panasonic LX100 cảm biến 1.33" giá 16.5T, khẩu 1.8, quá ngon.

Khó hấp dẫn người mua, nếu cần zoom khủng tôi bỏ thêm 3T làm con panasonic FZ1000 sướng hơn nhiều, cảm biến 1", zoom equivalent 28-400mm, auto focus nhanh như GH4, quay phim 4K.
700$ về tới VN thì thuế má nữa thì ko có giá 14,15 cho mấy bác mơ đâu . Mấy con này mua làm back-up thì quá ngon, all in one cho bác nào ngại mang vác DSLR
Sao mấy bác cứ thích so sánh camera đt với mấy máy chụp hình nhỉ, thật là khập khiễng và ấu trĩ, dự 100% là chưa bao giờ được rờ vô cái máy bao giờ mà phán cứ như là đúng rồi .
ong nao bao day la may anh co thi gioi qua........
buonban2u
TÍCH CỰC
9 năm
Thua xa em sony hx90v vua moi ra
phuongdh5s
ĐẠI BÀNG
9 năm
còn tùy thời, tùy loại cảm biến nữa bạn. Không phải to hơn là tốt hơn đâu
@phuongdh5s Thông thường là như vậy, chất lượng ống kính cũng như quang học và cảm biến của carl zeiss thì cũng không hề tệ đúng không bác.
Leex
ĐẠI BÀNG
9 năm
Olympus đang nằm mơ giữa ban ngày à? Cái giá 700$ mà chẳng có gì đặc biệt: cảm biến 1/1.7", lens có f=2.8
@Leex với cái phần cứng trên thì Sony RX100 với ống T* cho em này hít khói cả về giá lẫn chất ảnh
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
@minhcuongpro1234 nhưng con này xoá phông ngon hơn ở max tele, và zoom tốt hơn, ống kính i.ZUIKO củng tốt lắm bạn à ( đồ nhật chính hiệu mà😆. Lúc trước Minh có sài Olympus xz-1, ảnh nét kinh lắm, max zoom tele xoa phông khá, mặc dù lúc đó tiêu cự max chỉ 24mm (tương 112mm FF) và f2.5! con này f gắp 3 lần lận! có cái ảnh chụp bằng xz-1 ne, còn nhiều ảnh nét lắm bạn, 10M nhưng zoom full rất ngon.

phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
@minhcuongpro1234 nhưng con này xoá phông ngon hơn ở max tele, và zoom tốt hơn, ống kính i.ZUIKO củng tốt lắm bạn à ( đồ nhật chính hiệu mà😆. Lúc trước Minh có sài Olympus xz-1, ảnh nét kinh lắm, max zoom tele xoa phông khá, mặc dù lúc đó tiêu cự max chỉ 24mm (tương 112mm FF) và f2.5! con này f gắp 3 lần lận! có cái ảnh chụp bằng xz-1 ne, còn nhiều ảnh nét lắm bạn, 10M nhưng zoom full rất ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019