OS X 10.9 đã hỗ trợ giao diện tiếng Việt

vuhai6
11/6/2013 8:47Phản hồi: 189
OS X 10.9 đã hỗ trợ giao diện tiếng Việt
Ảnh chụp Màn hình 2013-06-11 lúc 16.30.19.jpg
Lần đầu tiên sau nhiều năm phát triển thì hệ điều hành Mac OS X của Apple đã chính thức hỗ trợ tiếng Việt một cách toàn diện. Phiên bản mới nhất OS X 10.9 Mavericksgiao diện tiếng Việt với các thành phần menu, thông báo bằng tiếng Việt hoàn toàn. Tuy vẫn có một vài thành phần chưa được dịch nhưng những thay đổi này cũng rất đáng kích lệ. Cách đây 6 năm, khi Mac OS X 10.5 Leopard được giới thiệu thì chúng ta có bộ gõ telex và giờ thì chúng ta có giao diện. Có một thực tế là thường thì người dùng máy tính quen với giao diện tiếng Anh hơn, dù sao thì có còn hơn không và vẫn có nhiều người dùng thích giao diện tiếng Việt trên máy của mình.

Hiện tại OS X 10.9 Mavericks đang trong giai đoạn thử nghiệm, phiên bản beta được phát hành giới hạn cho các lập trình viên, nó sẽ được chính thức phát hành vào mùa thu năm nay. Để kích hoạt giao diện tiếng việt thì bạn vào System Preferences -> Language & Text và chọn Ngôn ngữ Việt Nam.

189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao Bluetooth ko dịch Răng Xanh và Mission Control ko dịch Nhiệm Vụ Điều Khiển ta😆)
P/S: dịch gì chán quá, haizzz
luan1567
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sonlazio Time Machine = cỗ máy thời gian
Dock = đế
Spotlight = đốm sáng
App Store = chợ ứng dụng
dịch nữa với thế này nản quá :p
@sonlazio Bluetooth k dịch vậy chắc vì blue và tooth viết dính nhau :v
@sonlazio Mission Control thì dịch là "Điều Khiển Nhiệm Vụ". Nên phân biệt trong danh từ ghép cái nào đóng vai trò của tính từ cái nào đóng vai trò là danh từ.
@sonlazio bạn ơi Bluetooth là tên riêng của vua Harald Bluetooth – một vị vua tộc người ViKing của Đan Mạch vào thế kỷ thứ X chứ không phải răng xanh như bạn nghĩ đâu nguồn
http://www.phanmem.com/nhung-dieu-thu-vi-ve-cac-ten-tuoi-lon-trong-lang-cong-nghe.html
trungqt1b
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã zậy ta....!
@trungqt1b bộ phận phát triển thị trường của Apple đã đánh giá cao cho phép phát triển tới Việt Nam
Hay quá...Rất thích hợp cho người bắt đầu sử dụng Mac như mình khi tìm hiểu cách sử dụng + các tính năng lúc chuyển từ Win qua
+1 cho Apple
@Spellsinger413
chuyển từ win qua MAC mà đọc tiếng Việt là ốm lun đó bác, để tiếng anh còn dễ làm quen hơn, em xài thử MAC thì 1 ngày là rành rẻ rồi 😃
@Spellsinger413 Yes, em cũng thấy như bác.
asia_abc
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này có cài luôn đc như iOS7 ko bác
@asia_abc Có bản trên torrent nè bạn, down về thử đi, update luôn ý:
http://thepiratebay.sx/torrent/8562579
Mà mình nghĩ đời máy của bạn phải từ 2011 trở đi mới nên thử nghiệm k là chầu ông bà luôn đó!
trungqt1b
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hệ điều hành này có tên rất ngộ nhở!
CON BÒ LẠC. hehe
@vqt907 Không phải đâu. Tên chính thức đấy. Sea Lion là cách ví họ bí khi đặt tên nếu chỉ dựa vào từ Lion.
@vqt907 Apple đùa tý cho thay đổi không khí thôi
tonee84
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anh_saker Mavericks cua MacOS co chu "s" , con ubuntu ko co.
@vqt907 đây là bản chính thức rồi đấy bạn. Apple chưa bao giờ giới thiệu cái gọi là "tên mã"
Rất tuyệt. như vậy OS X sẽ thân thiết với VN hơn😁
binhtam
TÍCH CỰC
11 năm
@wikipediausa Windows 8 có tiếng việt lâu rồi, vậy ai thân thiết hơn
lac714
CAO CẤP
11 năm
@binhtam Đang nói mac os chứ có ai so với win 8 thần thánh của bạn đâu mà việc gì phải nhảy dựng lên zị @@
raziel27
ĐẠI BÀNG
11 năm
@wikipediausa Thân thiết với những ai có điều kiện thôi bố. =))
@wikipediausa trời ạ...cái giao diện tiếng việt trên win có khá lâu rồi Bác ạ!
Nói thật chứ khi chuyển sang tiếng việt thì lại rất kho khăn trong việc thiết lập đấy @.@
Mình thử rồi và đã chuyển lại english...
Windows cũng hỗ trợ Tiếng Việt lâu rồi. Và mình toàn set để tiếng Anh 😁
dotana
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ubuntu 10.10 cũng có mã là Maverick
shen0812
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rất tuyệt mặc dù mình chỉ xài TA 😁
royal_T
TÍCH CỰC
11 năm
ngon roài, chắc để $ sắm Mac dùng cho biết mới đc 😃
K2DnC
CAO CẤP
11 năm
😃 Tuyệt vời.
lắng nghe người dùng r đấy
inetvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho mình xin link download với, lên imzdl mà chưa có!
@inetvnn http://thepiratebay.sx/torrent/8562579 Theo mình thì máy đời 2011 mới đem đầu đi làm chuột bạch nhé các bạn, chứ còn trở về sau thì từ từ để nó ra bản chính thức đã!
Toledo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lê Viết Nhật mid 2010 đang định cài đọc câu này của bác ghê ghê. cơ mà kệ cứ cài đã. Tối ko thấy em review thì có nghĩa là tèo rồi 😁
Macmini
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Toledo Nãy giờ không thấy, hay là?! 😃
Toledo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Macmini Chưa cài được bác ạ. Máy em chia 2 partition mà nó cứ đòi phải cop ra usb. Đang kiếm usb 8gb đây :-<
Bổ sung cái bên IOS hình như cái clock trên iOS7 nó hiển thị đúng giờ lun thì phải mà sao mod ko thấy nói
hamyty
CAO CẤP
11 năm
quá ngon, ko như WP đến cái bộ gỏ tiếng việt telex cũng ko làm nổi rồi còn biện lý do này nọ :mad:
@ttbjnh cái layout mà window phone đang sử dụng là layout chuẩn của VN..còn các hãng khác thích thì viết thêm bàn phím telex cho VN thôi....ANdroid cũng làm gì có bàn phím telex cho VN....đó là app của bên thứ 3 đó chứ
@hamyty Bị kém cõi bẩm sinh ah? Wphone sao đi so với MAC? Thần kinh!
@hamyty Bó tay Bác này....
Ngta đang đề cập tới Mac Os, đâu có liên quan smartphone đâu mà ios hay windowphone (@.@).... nói về Mac thì phải so với Win chứ đâu ra wp =)))
@kut3_prince_9x cái đó M$ viết cho có thôi chứ có p viết cho vn vì có ai xài đâu.
Apple quan tâm VN quá nhỉ
Apple đã dần thân thiện với nc mềnh rồi đấy hê hê
Thế Gác Ba Ga, Bu lông, Tuốc Nơ Vít,... dịch sang TV có nghĩa là gì hả bác 😁

Sent from my LT29i using Tinhte.vn
không bao giờ xài tới!! Hahahaha... 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119