Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[OS X] Sao lưu dữ liệu của Microsoft Outlook 365 trên Mac

vuhai6
12/6/2015 11:50Phản hồi: 22
[OS X] Sao lưu dữ liệu của Microsoft Outlook 365 trên Mac

Outlook 365 trên Mac OS X có một điểm rất khó chịu đó là đã bị Microsoft bỏ đi mất tính năng xuất dữ liệu, và bạn không có cách nào xuất email cũ ra được. Nếu như bạn muốn đổi máy, muốn lưu data ra để phòng ngừa thì không có một công cụ nào cả (trừ backup toàn máy bằng Time Machines). Rất may là chúng ta vẫn có thể sao lưu thủ công bằng tay, và sau khi sao lưu -> copy qua máy khác dùng được bình thường. Cách làm chi tiết vui lòng coi ở phần sau của bài viết này.

Trước tiên bạn cần phải biết cách truy cập vào folder Library của máy trước đã: Ngoài Finder -> Nhấn vào menu Go để nó sổ ra -> Menu Go đang hiện ra thì nhấn thêm nút Option -> Bạn sẽ thấy dòng Library hiện ra. Kích vào đó là xong.

Sau khi vào được Library thì bạn tìm đến folder Group Containers, trong đây có 3 folder chứa data của Office Outlook 365 là:
  • xxx.ms
  • xxx.Office
  • xxx.OfficeOsfWebHost
  • Lưu ý: xxx tuỳ người mà khác nhau, như của mình là UBF8T346G9. Luôn luôn update Outlook 365 của bạn lên version mới nhất.
Copy 3 folder trên, lưu ở đâu tuỳ bạn. Vậy là bạn đã sao lưu trong data email trong Outlook 365 rồi đó. Trong trường hợp cài lại máy hay đổi máy khác thì các bước để copy data vào lại là:
  1. Cài Outlook 365, kích hoạt và đăng nhập email của bạn vào
  2. Sau khi đã đăng nhập email thì tắt hẳn (quit) Outlook 365 đi
  3. Copy 3 folder kia vào lại Library/Group Containers.
  4. Mở Outlook 365 lên lại, phần mềm sẽ yêu cầu bạn nhập pass email vào.
  5. Done!
Chúc các bạn thành công! (Data của Outlook 365 tuỳ mức độ dùng của bạn mà nó có dung lượng khoảng vài GB đến vài chục GB).

Tham khảo thêm: Sao lưu phần mềm để chuyển máy (hay cài lại MacOS) một cách hiệu quả.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

JaGV
ĐẠI BÀNG
9 năm
hong cài cắm nhiều quá, dùng cái sẵn có cho nhẹ và đỡ mất công! với lại cũng đâu có nhiều mail để đọc đâu <= cái này quan trọng nhất, đọc để biết thêm kiến thức mới thôi
làm gì khó khăn vậy
Để tớ thử coi sao 😁
sao bài viết nầy coi chừng m$ nó fix thì xong 😁 :D
Có cách nào làm tương tự cho Ms Outlook 2011 ko bạn??

Sent from my iPad using Tinhte.vn mobile app
Birdy
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay quá cám ơn bạn nhiều lắm!
menx
TÍCH CỰC
9 năm
Mình dùng Outlook 2013 trên Windows, bây giờ muốn chuyển qua Mac thì có cách nào không bác @vuhai6 ơi. Chỉ giúp mình với. File data của Outlook lên đến gần 20GB, muốn chuyển qua Mac quá mà ít người dùng Outlook của Mac để tham vấn.
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
@menx Bạn thử làm tương tự như bài viết -->copy ra usb rồi cài vào xem sao.
@menx Tìm trên diễn đàn có bài đó bạn, lúc trước mình có làm rồi và thành công đó. Làm lâu lắm bạn...
@menx Bên win có nút expỏrt trên menu mà, bên mac mới không có thôi 😃
@menx Nó có cho xuất file ra định dạng outlook trên mac mà 😃
Vậy có cách nào để chuyển dữ liệu từ Outlook 2016 về lại Outlook 2011 không anh ? Em chán với vụ crash của Outlook 2016 này lắm luôn rồi, chạy 30 phút là bị dính lỗi crash... hu...
hoangbabi
TÍCH CỰC
8 năm
@tuanminh_outbound Bác này giống hệt em. Update liên tọi mà đâu vẫn hoàn đấy.
tin này hot rồi đây
hai.doan90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Anh ơi sao em làm theo hướng dẫn đã sao lưu và sau khi cài laij máy đã coppy lại rồi nhưng không thấy mail cũ nữa 😔
DzatBuon
TÍCH CỰC
8 năm
có cách nào backup trực tiếp lên onedrive không nhỹ?
backup outlook ngại nhất là phải tạo lại rules. sao nó ko có cách nào lưu được rule nhỉ 😔
em cũng đang loay hoay cái này, bây h đọc bài này xong thử xem thế nào
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đánh dấu.
8 năm rồi, outlook trên mac dùng cũng sướng cái thân hơn, nhưng vẫn chưa có công cụ backup chính chủ :|
Hmm, làm theo giữ lại đc data nhưng các maill gửi đi hình như vẫn bị xoá k lưu lại đc, chỉ lưu đc maill nhận, O365 ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019