Pentax Australia xác nhận chiếc DSLR Full Frame đầu tiên của hãng sẽ ra mắt vào tháng 11

Gia Tường
14/5/2015 7:18Phản hồi: 46
Pentax Australia xác nhận chiếc DSLR Full Frame đầu tiên của hãng sẽ ra mắt vào tháng 11
Mới đây trên trang Facebook chính thức của Pentax Australia, hãng đã xác nhận về thời gian giới thiệu chiếc DSLR Full Frame đầu tiên của hãng. Trùng khớp với các tin đồn trước đây, chiếc máy ảnh sẽ được giới thiệu vào cuối tháng 10/đầu tháng 11 với giá xấp xỉ 46 triệu đồng. Mô hình của chiếc máy đã từng được Pentax giới thiệu tại sự kiện CP+ 2015, theo đó máy sẽ có 2 bánh xoay điều khiển ở phía trước và sau, kèm với đó là màn hình LCD có khả năng xoay lật. Bánh xe điều chỉnh các chế độ khá lớn năm bên trái. Phần bên phải ở mặt trên được Pentax để trống, nhiều khả năng đó sẽ là màn hình LCD phụ để điều khiển nhanh các chế độ. Phần báng tay cầm của máy khá lớn và ở phía sau là khay thẻ nhớ. Ống kính được Pentax gắn lên mô hình này là Pentax 31mm F/1.8 FA Limited. Điều đó cho thấy chiếc Full Frame này sẽ dùng K-mount, cấu hình rò rỉ cho thấy là KAF3.

pentax fullframe release day tinte.png

Thông số chi tiết bị rò rỉ của chiếc Pentax Full Frame này:
  • Loại máy: DSLR
  • Cảm biến: CMOS Full Frame 36MP, không có bộ lọc lowpass Filter
  • Ngàm: KAF3 làm từ thép không rỉ
  • Hệ thống lấy nét SAFOX XI với khả năng lấy nét theo pha (phase detection) 27 điểm
  • Chống rung: Hệ thống chống rung dịch chuyển cảm biến - Mức độ hiệu quả: 3.5 stops
  • Hệ thống đo sáng TTL với 86000 pixel RGB
  • ISO100 - 102,400
  • Ống ngắm OVF pentaprism, độ phủ 100%
  • Màn hình: TFT kích thước 3", có thể xoay lật
  • Flash cóc: không có
  • Flash rời: Zapada (P- TTL ) high-speed sync và tương thích với các flash không dây của Pentax, đem lại khả năng đồng bộ X-sync
  • Thẻ nhớ: 2 khe SDXC
Một số hình ảnh về mô hình chiếc DSLR Full Frame này tại sự kiện CP+ 2015

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG][​IMG] [​IMG]

46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

I love Java
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ước gì có tiền mua 1 chiếc :p
Không biết lense liếc thế nào. Body gúa này cũng khá mềm cho FF 36Mb
Ủa Pentax cũng lớn mà đến nay mới có DSLR Full Frame hả?
KAXIHAN
TÍCH CỰC
9 năm
@forest_fire Tính đến giờ Pentax mới có APS-C và MF thôi, chưa có FF như các anh khác.
Rukia2005
TÍCH CỰC
9 năm
@forest_fire Thực ra Pentax dự kiến ra FF từ rất lâu (trước cả Canon và Nikon) nhưng do cảm biến từ Philips cung cấp ko ổn định (hay chết pixel, lỗi) nên đã bị cancel tới tận ngày nay.
http://en.wikipedia.org/wiki/Pentax_MZ-D
@forest_fire Pentax nhảy từ Aps-C lên Medium format rồi nhảy ngược về FF lol
trinhle
TÍCH CỰC
9 năm
có 645 à, ko có ff (645 con chíp to gấp 2,5 lần ff thôi)
@trinhle 645 cảm biến 44x33mm, lớn hơn FF 1.68 lần ( 68%) thôi bợn
dkt1987
ĐẠI BÀNG
9 năm
46 chai, mua canon hay nikon ngon hơn chán. còn nhỏ gọn thì sony mắc mớ gì mua pentax.😔( chả hiểu sao định cái giá 46tr
ice.akai
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dkt1987 Bác chém vừa thôi, chưa chơi Pentax thì đừng phán lung tung.
@tran.thai.hoang Haha vô mấy diễn đàn nước ngoài fan pentax bash nikon canon dã man với hiếu chiến kinh khủng lắm 😁
Rukia2005
TÍCH CỰC
9 năm
@dkt1987 Bác cứ xem mấy bài review sẽ rõ. Cùng phân khúc thì giá Pentax rẻ hơn mà chất hơn Ca nhiều. Ni thì ảnh chi tiết nên ko dám so sánh, nhưng Canon thì dư sức giết cái 1.
So sánh đơn giản Pentax K5 vs Canon 60D là quá rõ ràng (google đầy ra đấy)
Pentax K3 thì dư sức giết khối Canon tầm trung (ngang cấp)
Còn dòng 3 số thì máy Canon nhẹ tênh, ọp ẹp trong khi Pentax cầm rất chắc tay và cứng cáp. Bác cứ thử cầm Pentax K-S2 rùi hãy phán tiếp hen.
oh, cứ ngỡ là Pentax có FF lâu rồi. thì ra đến h mới có.
hungytc
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao cạnh tranh dc Sony A7 ff chứ
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc là sẽ rất "chất" đây.
nmdutvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Pentax trước có FF nhưng mà hình như giá cao quá rồi không ai mua thì phải.
Crop đã phê chắc lên FF càng phê,vì cơ bản chả với tới MF
dkt1987
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình xin quote vài bài lại.
xin thưa rằng mình chả cuồng thằng nào nên chẳng war gì cả chỉ là nhận xét cá nhân thôi. con máy đầu tiên mình cầm là K30+kit 18-55. K3 lúc mới ra cũng được sơ múi chụp vài pic với 70 limited. mình công nhận cái body pentax khá chất cầm là thích liền( cái mà dân tình gọi là nghiện), nhưng các khoản khác thì thua xa thiên hạ. vd cái giá chẳng hạn. ko rõ nó nằm phân khúc nào, chứ nếu đi vào phân khúc bình dân thì sẽ kén khách. thậm chí mua xong body rồi thì hệ sinh thái của pentax cũng ko đọ lại các hãng khác như lens hay flash, rùi remote ..... trong khi các lens đỉnh của pentax cũng chưa thể so sánh với N của nikon hay L của Canon(giá thành ko tính vào đây). dẫn đến hệ quả dân kiếm sống bằng ảnh hay gọi là thợ ảnh sẽ loại bỏ cái pentax ra khỏi danh sách muôn hàng của họ.còn dân pro và giàu thì họ chọn dòng cấp cao nhất rồi vì cái họ cần là hiệu quả, dân amater mới vào sẽ bị bọn đi trước dẫn dụ chơi ca với ni. quay đi quay lại vẫn chỉ còn fan trung thành của pentax là mua. bản thân mình cũng rất thích pentax nhưng cái khoản lens của pen quá nghèo nàn 😔( đó là chưa kể các hãng bên thứ 3 cũng chả mặn mà với pentax lắm.
thời của fx bây giờ phải là thời fx giá rẻ. ca-ni đang đi theo con đg này rồi.
hiepps
TÍCH CỰC
9 năm
@forzet 60-250 là ống 48200 dân pentax hay gọi thế.
Mà ống mới 150-450 chắc là 41610 đang lỗi, đang bị triệu hồi hàng về chắc là ra muộn hơn chút.
@dkt1987 Về giá, Pentax K3 hiện tại là $7xx body only. Vậy giá không tốt là không tốt chỗ nào?

Về việc ít lens. Bạn cần lens gì để mọi người tư vấn nào? Không thì bạn vô đây tham khảo kho lens Pentax nè http://www.pentaxforums.com/lensreviews/

Về phụ kiện như remote, flash thì Pentax có đủ chả thiếu gì. À thiếu cái intervalometer vì Pentax tích hợp nó vô body luôn.
kingpeace
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dkt1987 oắt dờ heo..... và còn lens limited chất lượng không thể so sánh với canon L, nikon N???? 😁:D :D :D
kuraj
TÍCH CỰC
9 năm
Má, phải đăng nhập để cmt. Dkt1987 chắc sinh 87. Cũng lớn rồi mà suy nghĩ thiển cận và đưa ra nhận xét phiến diện vl. Nói vậy thôi hiểu hen.
có thể giá khoảng 50 triệu. có thể sẽ ra luôn vài lens ff cho nó. Ai chứ mình chỉ thích pentax 645z và dàn lens đi chung của nó thui, cỡ 180 củ 😃
Hóng nhiều bác chưa bg xài pentax vào phán 😆)))
lại phán kiểu đéo đẹp bằng ca, lens đắt ,..... :v dm dòng ltd cảu nó giá đẹp àm bố nào bảo chất ảnh thua L thì đúng là em thua
Mình chưa có cơ hội thử máy pentax, nhưng nghĩ chênh lệch hiệu năng so với máy cùng cấp của các hãng khác không nhiều.
Rất khó lôi kéo khách hàng đang sử dụng canon, nikon tới lắm.
lokan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em không biết mấy bác thấy sao.
Em chỉ muốn nói, em đang xài pentax K5 và rất thích.
Em rất mong chờ mấy sp khủng long của pentax ra mắt, để em có cơ hội được mua K3 giá rẻ thôi, hi hi
dtvietcare
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao pentax nhảy vào chậm thế nhỉ
máy đẹp quá
dkt1987
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình thấy mình khổ với các bác, thích chém mình ghê. mình chê thằng pentax chụp xấu à. mình chê thằng pen là đồ hạng B à. công bằng mà nói pentax có lịch sử rất lâu đời và từng là ông trùm 1 thời, đến h tuy thị phần nó giảm đi rất nhiều nhưng vẫn có thằng mua về phát triển thì phải có lý do của nó( tư bản éo thằng nào ngu cả) or là hái ra tiền được or là tiềm năng hái ra tiền.
cái mình muốn xét là khía cảnh thị phần. các bác thích pentax cứ mua thôi, nó ra sản phẩm chắc chắn phải có người mua nhưng bao % sẽ mua, và thứ 2 là những người chưa chơi or đang chơi các hãng khác khó lòng nhảy qua pentax khi giá và hiệu năng mang ko thuyết phục đc, cái này nhìn vào thị phần mà đánh giá.
còn các bác nào nói chất ảnh em xin lỗi chứ éo có chất ảnh nào cả. dân thợ thằng nào đi chụp về mà ko pts chứ. nhưng nhìn thực tế cho em nhờ thị phần pentax cũng giống nhứ leica thôi chỉ giành cho 1 nhóm nhỏ thích những nét đặc trưng của hãng mà những thằng khác ko thể mang lại.
tiếp đến đừng lôi MF vào, ở phần khúc này là hàng siêu cao cấp và pentax là ông trùm rồi ko phải bàn cãi.
và cuối cùng thì ai quote bài mình hay có ý kiến gì về các cmt của mình vui long đọc kỹ và suy nghĩ kỹ, chúng ta thảo luận chứ ko tranh luận và thảo luận nội dung gì, vấn đế gì. nếu cmt nào của mình làm mọi người hiểu lầm thì mình xin lỗi còn ai cứ thích chém thì mình xin lỗi mình eo quan tâm nữa. mệt vl ra mà éo ra cái tích sự gì.
@dkt1987 Mình ủng hộ ý kiến là người làm nghệ khó lựa chọn Pentax. Nhưng nếu với dan nghiệp dư thì hiệu năng giá thành sp Pentax cực tốt; chẳng qua tâm lý mua đi bán lại ở VN nên cảm giá khó.
Riêng về em FF này chắc nhắm vào đối tượng ảnh phong cảnh hoặc ảnh tĩnh vật ; công nghệ chồng 4 hình của Pentax ảnh cực kỳ chi tiết -> chắc chắn một điều là độ chi tiết của cái FF này hơn hẳn D800E.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019