Phân biệt giữa UNIX và Linux

steve_jobs
23/8/2011 5:20Phản hồi: 63
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Như mình nói ở phần kết, 2 người trông giống nhau ko có nghĩa họ là bà con, UNIX và Linux vẫn là 2 thứ riêng biệt.

Mình ko hề đánh đồng app, tools của UNIX giống nhau, mình chỉ nói đến việc tools của UNIX thì có tiêu chuẩn và sự thống nhất riêng của từng hãng, còn Linux thì ko có, ai muốn xài cái gì thì xài.

Thì mình đang nói vấn đề pháp lí đấy.
ôi đọc bài này hay kinh người, còn bác nào vào viết tiếp đi, em đánh dấu mai mốt đọc tiếp
Góp ý bạn nên dùng chức năng của phần mềm hỗ trợ gõ Tiếng Việt, thêm marco cho phép tự động sửa "ko" thành "không" 😃

P/S Bài viết rất hay 😃
Hay quá! Trước giờ mình cũng lầm
bài viết hay
Bài viết khá hay nhưng chưa nói rõ dc lịch sử Linux, dù sao 2 cái này cũng có khá nhiều nét tương đồng
Nói chung là chỉ có vài khái niệm sau đây cần nắm vững : Unix-Based, Unix-Like, Linux, GUI/Linux, Linux Distributions.
mình thấy bạn chủ thớt nên đi học thêm và tìm hiểu sâu hơn những gì mà mình đã đc học ở việt nam hay trên các trang web về công nghệ hoặc đọc đc ở đâu đó trên mạng rồi lại chém gió ào ào như thế này .
chúc chủ thớt buổi chiều vui vẻ 😃
bachkhois
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vimojnguoi Thế bài viết của bạn chủ thread sai chỗ nào, bạn nói được không hay lại đang chém gió?
Mình thì thấy bài của bạn ấy cũng được, hơn nhiều bài mà người viết tự xưng là "dân công nghệ".
hôm qua mình bận phải fix hệ thống vì một số lỗi config vớ vẩn làm daemon pulse bị tê liệt cho nên không thể trả lời bạn gấp đc, và hôm nay mình có điều muốn cho các bạn hiểu rõ hơn bằng cách đặt một câu trả lời mang tính chất mở : là hệ điều hành thì thực hiện chức năng gì ? và các bạn nên hỏi ở đâu để đc câu trả lời chắc ăn nhất , mình sẽ trả lời là các bạn nên hỏi một giáo viên chuyên giảng dạy về môn hệ điều hành trong một trường đại học nào đó. Còn về chuyện dân công nghệ thì xin thưa mình chỉ là một người dùng đầu cuối mà thôi vì khi đứng trc họ và dùng phần mềm của họ mình không có đủ can đảm để tự nhận mình là dân công nghệ đơn giản vì phía trc vẫn còn nhiều thứ đáng để học tập và trao đổi chứ không phải mất thời gian vào những nhận xét vô bổ và vớ vẩn. vì vậy mình sẽ dừng trả lời các câu hỏi của các bạn tại đây hay là các điều mang tính đả kích để tiếp tục học tập và nghiên cứu .
chúc các bạn có một buổi sáng vui vẻ !
thân
musicworm
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vimojnguoi Bạn nên xem lại comment của mình nhé! Bài này là chủ thread dịch, sưu tầm từ nhiều nơi cộng với kiến thức bản thân, trao đổi với mọi người để có cái nhìn chính xác hơn về UNIX và Linux! Bạn thấy sai chỗ nào thì comment để bạn ấy và mọi người thấy và nhận xét đi! Đừng vào rồi bảo kiến thức + công sức viết bài, chia sẻ của người khác là "chém gió", vô duyên lắm! Ai chém gió mọi người đọc hết thread thì hiểu ngay!
vimojnguoi

Nếu bạn thấy bài viết của mình có sai sót thì xin chỉ rõ chỗ sai để mình sửa và hoàn thiện, xin đừng comment theo kiểu chung chung như vậy. Bản thân mình cũng ko phải là dân trong nghề, mình viết bài này chỉ nhằm mục đích chia sẻ những gì mình biết mà thôi.

Bạn tự nhận ko phải dân công nghệ nhưng lại phê phán một bài viết công nghệ là chém gió rồi bảo người viết về học lại như thế này rất dễ gây phản cảm. Mong bạn sau này chú ý khi nêu ý kiến ko chỉ ở diễn đàn Tinh tế mà còn ở những nơi khác nữa.
Chuyện hệ điều hành là gì thì ngay cả quyển OS concept bản mới nhất (1 trong 2 quyển nổi tiếng nhất trên thế giới) cũng nói là hiện giờ chưa có định nghĩa chính xác, được chấp nhận 100%.
Cái này mấy bạn vào wiki tiếng anh mà đọc, có lịch sử đàng hoàng của Unix, các nhánh, các biến thể, v.v...
Linux chỉ là một nhánh trong số đó, mã nguồn thì được viết lại hoàn toàn nhưng tương thích với Unix.
Wiki viết chuẩn lắm.
@ vimojnguoi : Nếu đã biết mình là người dùng cuối ít kiến thức và còn nhiều thứ để học thì ngậm cái mồm vào đi ông tướng. Miệng thì nói là còn nhiều thứ đáng phải học nhưng câu nào câu nấy toàn mang tính chất coi thường những kiến thức cơ bản và cho rằng mình hiểu rồi thì còn lâu mới khá lên được. Giờ đồng chí có tin là tôi hỏi vài câu về Operating System mà đồng chí không biết không ???
bài viết giúp người dùng phổ thông như mình hiểu ra đôi chút vấn đề, quan trọng là bây giờ ko đánh đồng 2 thằng đấy với nhau nữa là ok roài. thank tác giả.
vẫn chưa hiểu tại sao nhiều hdh mới hiện nay đều dùng nhân Linux: Android, Tizen, Chrome OS, Firefox OS,... ?
@Sbojevets Thế không thì dùng cái gì? chả lẽ BSD?
@Sbojevets Vì nó miễn phí và mã nguồn mở.
ý là về tính năng có ưu điểm nào mà được vậy?
@Sbojevets Ngay cả ít ưu điểm thì nó cũng là lựa chọn duy nhất ở thời điểm này. (Tất nhiên có nhiều ưu điểm nhưng mình đang hơi bận, ko viết được ngay)
Unix bây giờ là mã nguồn mở, hết !
@nguyendo94vn Thật không?
@nguyendo94vn biết j về unix ko mà phán như thần vậy
các thánh cho mình hỏi, nên sài win 7 hay win 8 thì hơn. Mình mới mua máy, và HĐH của nó là Linux. Giờ đang phân vân k biết nên cài win nào thì hơn. CHứ để cái Linux ni sài nó ngộ quá, khó sài kinh. hjc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019