Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phần IV - Windows trên Apple - Bootcamp vs Parallel

vuhai6
27/2/2009 8:34Phản hồi: 76
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác cho em hỏi,
Em dùng 1 em Macbook Pro 13", cài Win ngon lành theo hướng dẫn của bác rồi,
Sau đó em chia ổ MAC thành 1 ổ data nữa ( định dạng MAC OS Extended Journaled)
thì vào win bị lỗi màn hình xanh, em đã thử format lại thành định dạng MAC OS Extended cũng không được.
Chỉ vào lại win được khi erase hẳn ổ Data đi.
Bây h làm thế nào mà vẫn chia được ổ data mà vẫn dùng được win hả bác?
Tks mil.
à, hoá ra cái lỗi của em có bác đã hỏi rồi.
Em cài lại win xem xế nào vậy
bác nào cần key cho parallels desktop thì pm em nhé
Em có 1 số câu hỏi nhờ các bác giải đáp giùm , thanks các bác trước :
- Nhu cầu về tính ổn đỉnh : ý em là ổn định cả về phần cứng lẫn phần mềm ý ạ . Em quen kiểu ăn bền mặc bền rồi .( đồ đạc em dùng thường là rất lâu mới nát nên em mong con MAC cũng bền bỉ )
- Các kết nối từ máy MAC với projector , với ppc , USB có khó khăn gì ko ?

Cho em hỏi thêm thông tin về dòng MAC 2 card màn hình , có những loại máy nào , giá cả khoảng bao nhiêu ? ( 35 chai thì có mua đc em MAC 2 card màn hình nào ko ? (chai của em là chai 10lit nhe )). KHác biệt giữa dòng 13 , 15, 17 inch ? Em nghe ban em nói máy rất nóng nếu cài thêm window xp . Ko biết có dòng nào giảm đươc tình trạng này chưa ?
bác em cho me hỏi khi cài bằng bootcam thì win trong máy của mình sẽ là win jì ạ ?1 Em mún xài XP, mong bác giúp cho, em là newbie 😃
Bootcamp chỉ là thành phần hỗ trợ bác cài win, chứ cài win gì là do bác chứ, bác thích cài cái gì thì cài.
Mình đã làm theo hướng dẫn và cài Win Vista (Bootcamp) vào Mac được rồi. Thanks bác Vuhai6 nhiều!
bác ơi e làm giốg bác chỉ rồi,e cài win7,nhưg lúc reset máy,nó hok lên gì hết chỉ lên màn hình đen thui vậy pác.mog bác chỉ e ,
Kiếm cái bộ cài khác đi bác, không thì làm lại từ đầu lần nữa đi.
Cài lại đi bác, làm sai đâu đó 😃
cho mình hỏi là có thể cài MAC trên WIN dc không vậy bác?
Rikke
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sau khi dùng bootcamp để chia ổ cài win thì làm cách nào để hiện thị hết tất cả ổ đĩa của MAC? Vì mình dùng bootcamp chia xong cài win thì chỉ nhận đĩa ổ đĩa của win, chứ ổ đĩa của MAC thì không!
các bác nhiều kinh nghiệm cho em hỏi câu này hơi gà tí ạ, nhiều bác bảo cài win trên mac dùng parallels thì dùng lâu bị "cháy" cạc màn hình của macpro.... hic, đã bác nào thấy vụ này chưa ạ, nghê ghê quá.
Bác thử rồi sẽ tự cảm nhận dc thôi . việc cháy card thì ko hiểu ở đâu việc này , chỉ có xài win lâu thì máy nó hơi nóng thôi , chứ cháy card thì ko thấy .
Lưu ý, việc dùng máy ảo bằng parallel desktop hay vmware còn có một giúp ích rất lớn cho những người hay làm việc trên mạng, họ có một môi trường mạng như thật nhưng lại mang theo người được. Hơn nữa, với cách dùng máy ảo này, cho phép những người làm về lập trình song song có cái supercomputer dạng make-self để viết và thử nghiệm chương trình của họ.
Vài dòng xin bổ sung thêm cùng các bạn.
Nhờ anh Vũ Hải hoặc người nào hiểu biết giúp

Tôi dùng máy Mac OS X version 10.6.6 . Theo như hướng dẫn của anh Vũ Hải và mọi người trong này thì tôi cũng đã cài thêm Win 7 chạy song song với mac. Chuyện cài đặt nói chung không có khúc mắc gì . Nhưng sau một thời gian sự dụng thì Win bị lỗi nên cần phải cài lại . Cũng như lần đầu , tôi cài đặt hoàn toàn theo hướng dẫn (vào Bootcamp tạo phân vùng ổ cứng cho Windows) . Sau khi tạo phân vùng xong tôi bỏ đĩa cài đặt hdh Windown và nhấn Start Installation để bắt đầu cài đặt . Máy tỉnh khởi động lại nhưng mỗi lần như vậy đều đẩy đĩa Win ra, không nhận đĩa và chạy tiếp thẳng vào hdh mac . Tôi thử đi thử lại nhiều lần mà không sao cài đặt được . Vấn đề là như vậy , không biết lỗi do đâu . Mong anh Hải và mọi người bỏ chút thời gian giải thích hoặc chỉ bảo . Cám ơn !
Cho mình hỏi cài win theo pararell thì cài office, ứng dụng của win phải ko ạ?
Em mới tậu MBA 2011, không có ( và không muốn mua ) ổ đĩa quang thì có cài được Win không ạ ? Nó có cho cài qua USB hay ổ cứng gắn ngoài không ạ ? Nếu có thì xin bác Hải chỉ giúp cách làm, tiện thể tư vấn giúp em mua ổ cứng gắn ngoài có cồng Thunder bolt luôn nhé !
@hikari_javi Cái này thì đâu cần ổ rời bác. Chỉ cần trỏ nó đến thư mục chứa file iso của bác là cài vô tư nhá. Em đang dùng parallels 7. đây. Cài win7 vào chạy cực mướt nhưng mỗi tội chỉ share RAM được 1G
Cổng tb mình chưa thấy có ổ cứng. Chắc có rồi đó nhưng giá cũng chát lắm
mình mới cài win cho máy mac pro 2011 chạy hdh Lion
sau khi cài xong rồi tình hình là ko thể chuyển lại Lion được nữa mạc dù đã nhấp nút option/alt nhiều lần khi máy bật lên mình cũng thử restart lại vài lần thì nó vẫn chạy thằng vào win mà ko cho chọn hdh như trước đây ( lần trước cũng cài vào sài ok xóa đi cài lại lần này thị bị thọt)
mình vào control pannel cũng ko thấy được start up disk để mà chuyển qua mặc định chạy Mac OS X luôn
ai biết cách giải quyết giúp mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019