Phần IV - Windows trên Apple - Bootcamp vs Parallel

vuhai6
27/2/2009 8:34Phản hồi: 76
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

silverhead
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác VuHai6 cho hỏi có cách nào để mặc định khởi động trên WIN (máy tôi đã cài Bootcamp) không? Cảm ơn bác
Trên OSX: Vào System Preferences chọn Startup Disk, chọn ổ đĩa(hđh) mà bạn muốn máy dùng mặc định. Sau đó nhấn khởi động lại.
Trên Windows: Nếu bạn đang ở trên Windows bạn vào Control Panel, tìm biểu tượng Startup Disk và chọn giống như bên OSX.
Bác vuhai ơi cho em hỏi
em cũng cài win qua parallel cho đỡ tốn HDD nhưng mỗi lần em dùng win thì lại thấy bộ nhớ máy vơi đi ít nhiều (có lần dùng nhiều mất hẳn mấy gb) :-ss
em đã bỏ chọn hết những thứ k cần thiết và chỉ share file cần dùng bên win r nhưng k hiểu sao tình hình vẫn không thay đổi
bác tư vấn giúp e cái
H mình muốn cài win 7 cho mac os 10.7 thì cần chọn ổ cứng có dung lượng bao nhiêu là được. Thanks
Bác vuhai6 cho e hỏi là e cài đc win7 trên mac r, e cài cả bootcamp r mà vẫn k bắt đc wifi ạ
maiphuhung
ĐẠI BÀNG
12 năm
Báo cáo là đã làm theo hướng dẫn của bác VuHai6 thành công nhưng sau khi chia thêm partitions cho ổ dùng chung (làm đúng hướng dẫn) thì ko boot đc vào windows nữa! Khi boot nhấn options cũng ko thấy ổ cài Win đâu! Làm lại từ đầu, ko chia thêm ổ Data dùng chung thì ok xài bình thường! Mong bác hướng dẫn anh em vụ này với! Cám ơn bác nhiều! 😃
Th
Thanks bác. Mình cài bootcam lâu rồi. Đây là câu hỏi từ ngày mình mới mua máy. Giờ dùng cũng tạm. Chúc bác vui !
@hikari_javi Vâng, mình cũng cài bootcamp, nhưng máy nóng quá nên giờ chuyển sang dùng parallels luôn cho tiện. Chủ đạo hiện giờ vẫn dùng trên mac là chính. Parallels cũng có các chức năng vuốt trackpad cho win ảo như mac nên xài cảm thấy cũng thích hơn trên bootcamp.
Cảm ơn bác. Mình cũng ít dùng WIN. Có một em vaio nữa nên cần thì đổi máy. Cài bootcam nhưng cả năm ko động đến ! Mình chủ yếu làm văn phòng nên mac thừa sức đáp ứng. Game thì sài desktop nên cũng ko cần máy ! Hiiii
A vuhai6 cho e hỏi máy e là md313 e muốn cài win là để cài phần mềm eviews cho học tập và cài boom online thôi vậy e nên cài cách nào là phù hợp?
xin mạng phép tự trả lời. Bạn có thể cài win thông qua parallels nhé (nhớ up thêm ram cho máy lên 8G cho mạnh xíu). Mình lập trình qua parallels thấy cũng ok lắm. Máy cũng đỡ nóng hơn là cài trực tiếp bằng bootcamp.
@thanhnh271188 cho m hỏi là up thêm ram như thế nào m mới dùng mac còn gà lắm thks nhìu
lastbet
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhnh271188 parallells và crossover có giống nha không bạn.
MD313 theo mình thấy trên trang chủ của apple thì chỉ upgrade tối đa 8G Ram. Bạn ra ngoài mua 2 thanh, mỗi thanh 4GB giá khoảng 1tr - 1.1 tr cho 2 thanh KING MAX DDRIII bus 1333 nhé.
Nghe nói có người upgrade lên 16GB cho em này được nhưng thấy trang chủ support như thế nên không biết thế nào?
Bạn gỡ đằng sau máy có 10 con vít. Gỡ ra, tháo nắp ở phía sau. Rồi gỡ thanh gạt RAM sau đó gắn vào thôi. Đơn giản lắm. Còn sợ thì ra tiệm, chỗ mua hàng nó thay giúp luôn. Nhớ lấy tem bảo hành RAM.
@thanhnh271188 thks bạn m sẽ làm thử
Cho e hỏi câu này anh, e mua MacRentina và 3dmax chưa chạy dc trên Mac, vậy e nên cài win = cách nào, a chỉ giùm em.
Cài cách nào máy đỡ nóng hơn vậy bác? Mình nghe nói windows chạy trên macbook nóng là do nó chưa có driver quản lý giải nhiệt gì gì đó. Có đúng không?
leanh1188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuctran.iuerd Mình thấy nóng và tốn pin hơn nhiều nhé
Không biết chừng nào có Bootcamp cho Windows 8 64bits nữa, mình không sử dụng touchpad với Function key trên Windows 8 được. Có bạn nào khắc phục được vấn đề này, mong giúp đỡ.
leanh1188
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác nào biết cách hướng dẫn em cài Windows 7 từ USB với. E tạo 1 đĩa windows 7 bootable từ windows, sau đó trong macintosh e chạy boot camp assistant rồi máy tự khởi động lại nhưng ko boot dc từ usb
google là có bạn ơi 😁
leanh1188
ĐẠI BÀNG
11 năm
uh mình google xong làm theo nó ko dc nên mới hỏi xem ai biết thì chỉ giúp mình.
cái này dùng đk đấy hay
em có thể qua cafe tính tế đường 3/2 nhờ các anh chị cài win giúp được k ạ .
em đang bị vấn đề khi chia ổ cứng ở mac trước khi cài win. Đấy là giữa các phân vùng luôn tạo thêm 1 phân vùng nhỏ vài trăm M nữa, nên khi setup win thì quá số lượng partition cho phép và ko thể cài vào partition mong muốn được
--> Em nên phân vùng như nào ạ. e đang dùng 10.8.3, phân vùng bằng disk utility
Bác vuhai cho em hỏi với ạ,
E nghe phong phanh ở đâu đó, có phương pháp nào đó, tạm gọi là lai ghép giữa 2 pp của bác ở trên, có nghĩa là vừa có thể dùng windows song song với mac OS qua paralel vừa có thể chạy windows độc lập trên bootcamp 1 cách hoàn hảo. --- như kiểu parallel ngay trên chính phân vùng HDD của bootcamp zì đó ạ
e không biết cách thức và phương pháp này có không ạ, xin bác chỉ dẫn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019