Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phần màn hình cong của Galaxy Note Edge có thể làm được những gì?

Duy Luân
13/11/2014 16:46Phản hồi: 188
Phần màn hình cong của Galaxy Note Edge có thể làm được những gì?
Galaxy Note Edge là chiếc điện thoại độc đáo nhất của Samsung trong năm nay bởi nó sở hữu màn hình AMOLED được uốn cong ở phần mép phải. Chính nhờ thiết kế cong kiểu gập xuống này nên Note Edge có khả năng hiển thị thêm những thông tin, những chức năng mà bạn không bao giờ có thể bắt gặp ở một màn hình phẳng truyền thống. Ví dụ, bạn sẽ thấy các thông báo của Android ở phần mép này, duyệt qua những ứng dụng thường xài, xem cập nhật tin tức mới, xem dung lượng RAM còn trống. Trong một số ứng dụng đặc biệt, phần mép còn được tận dụng để hiển thị bổ sung thêm các nút nhấn để việc sử dụng app trở nên thuận tiện hơn.

Video

Các nội dung được hiển thị trên phần mép cong này có thể được tạm chia làm 3 nhóm chính như sau:
  • Các bảng nội dung: là phần rộng nhất và kéo dài gần hết chiều cao màn hình, dùng để hiển thị nhiều loại nội dung khác nhau. Để chuyển giữa các bảng nội dung này, bạn sẽ phải vuốt ngón tay từ trái sang phải hoặc phải sang trái
  • Thanh công cụ: chỉ xuất hiện khi chúng ta kéo ngón tay dọc theo phần mép từ trên xuống dưới, chi tiết mình sẽ nói đến ở bên dưới
  • Nút điều khiển: đây là những nút sẽ hiện diện trên phần mép nhưng không thường trực, chỉ khi nào bạn chạy một số ứng dụng nhất định thì phần mép mới chuyển đổi theo.
  • Còn khi chạy các ứng dụng bình thường, phần mép này sẽ chỉ hiển thị một dòng chữ nhỏ do bạn chỉ định bởi các app này không được thiết kế riêng cho nhóm "nút điều khiển"
Vậy các bảng nội dung nói trên bao gồm những gì?

Mặc định Samsung cài sẵn cho chúng ta một số bảng như sau:

Ứng dụng ưa thích: truy cập nhanh các app mà bạn thường dùng, ví dụ như trình gọi điện, danh bạ, tin nhắn, trình duyệt… Bạn có thể thêm bớt những ứng dụng khác vào bảng này để việc truy xuất được thuận tiện hơn tùy theo sở thích và nhu cầu của mình. Thậm chí bạn có thể chèn cả một folder vào luôn cũng được, y như ngoài màn hình chính vậy.

Thông tin và thông báo: hiển thị cập nhật về thời tiết dựa vào địa điểm của bạn, kèm theo đó là thông báo cuộc gọi nhỡ, số tin nhắn chưa đọc, số email chưa xem… Chúng ta có thể tinh chỉnh lại những app nào được phép gửi thông báo ra phần mép của Note Edge và những app nào không.

Máy đếm bước: cho bạn xem tổng số bước bạn đã đi trong ngày, quãng đường tương ứng là bao nhiêu và bạn đã tiêu thụ được bao nhiêu calorie. Hãy thử tưởng tượng khi bạn đang chạy bộ, bạn muốn xem mình đã chạy được bao nhiêu bước thì chỉ việc lấy Note Edge ra và lướt một hai cái ở phần mép thì đã thấy đủ thông tin, không cần phải chạy ứng dụng S Health lên.

Danh bạ gọi nhanh: nơi bạn đưa vào một số người mà bạn thường hay gọi, khi đó bạn chỉ việc dùng mép màn hình để quay số là xong, không cần phải chạy danh bạ hay trình gọi điện như cách truyền thống nữa.

Samsung Finance: hiển thị các tin tức về tài chính, sự lên xuống của giá trị cổ phiếu… Bạn có thể thêm các mã cổ phiếu để theo dõi trong phần cấu hình cho mép màn hình.

Chưa dừng lại ở đó, Note Edge cho phép bạn cài thêm một số bảng từ Samsung Store về để tăng cường thêm “sức mạnh” cho những gì mà phần mép màn hình có thể làm được. Ví dụ:

Quảng cáo

Bảng hiển thị dung lượng RAM còn trống

Bảng widget giúp truy xuất nhanh vào ứng dụng S Note hoặc tạo ghi chú mới

Bảng quản lý các ứng dụng đang chạy đa nhiệm (gần giống như nút Recent Apps truyền thống)

Trò chơi sắp chữ. Đúng, bạn đọc đúng rồi đấy, chúng ta có thể chơi game bằng mép màn hình này luôn!

Quảng cáo

Còn thanh công cụ mà mình nói khi nãy thì sao?

Nó là một tập hợp những công cụ hữu ích mà Samsung nghĩ rằng chúng ta sẽ cần xài khi có Note Edge trong tay. Khác với các bảng nội dung, thanh công cụ không xuất hiện thường trực mà chỉ có mặt khi chúng ta kéo ngón tay từ trên xuống dưới mà thôi. Nó bao gồm những tính năng như sau:

Thước đo: vì một lý do nào đó mà bạn cần đo đạc thì Note Edge sẽ trở thành một cây thước cho bạn

Đồng hồ bấm giờ: khá tiện khi cần đo thời gian thực hiện một việc nào đó, hoặc chỉ đơn giản là bấm giờ cho hai người bạn chạy đua với nhau. Nút điều khiển, đồng hồ đều xuất hiện trên phần mép đầy đủ cả.

Đồng hồ đếm ngược

Các nút điều khiển

Cuối cùng, thứ mình muốn giới thiệu các bạn đó là các nút điều khiển linh hoạt sẽ xuất hiện trên mép màn hình của Note Edge. Các nút này chỉ xuất hiện khi chúng ta chạy một số app đặc biệt chứ không phải lúc nào chúng cũng có ở đó.

Ngoài màn hình khóa, phần mép có thể hiển thị một thông điệp kèm theo ảnh nền cho bạn chọn. Lúc bạn mới mở khóa thiết bị thì ở chỗ này cũng có hiệu ứng khá vui mắt.

Ứng dụng đầu tiên: Camera. Lúc bạn chạy trình chụp ảnh mặc định trên Note Edge, phần mép sẽ tự hiển thêm nút chụp ảnh, quay phim cũng như các nút tinh chỉnh thông số chụp. Bình thường các nút này nằm thẳng ngay trên màn hình nên chiếm không gian nhiều hơn, còn bây giờ thì toàn bộ phần màn hình chính chỉ dùng để hiển thị hình ảnh mà bạn tính chụp mà thôi.

Tương tự, khi chuyển sang ứng dụng nghe nhạc hoặc trình phát video thì phần mép sẽ xuất hiện các nút Play, Pause, Next, Previous...

Còn nếu bạn chạy ứng dụng S Note lên thì phần cạnh màn hình sẽ chuyển thành các nút giúp bạn chỉnh đầu bút ghi chép, xóa, chèn văn bản… Bình thường, ở Galaxy Note 4 thì dãy nút đó nằm ở cạnh trên màn hình, còn ở Note Edge thì Samsung di chuyển nó ra mép để phần nội dung chính của ghi chú được hiển thị trọn vẹn, rộng rãi hơn.

Sự tiện lợi của phần mép cong

Tất cả những gì Samsung làm với phần mép của Note Edge đều nhằm mục tiêu cung cấp cho chúng ta nhiều thông tin hơn trong khi vẫn đảm bảo trải nghiệm với ứng dụng chính không bị gián đoạn. Hãy nhìn vào cách hãng hiển thị các thông báo, các thông tin cập nhật là bạn sẽ thấy được điều đó. Việc tùy biến phần mép theo từng app cũng là một minh chứng rõ ràng cho nỗ lực của Samsung nhằm tạo ra một trải nghiệm tốt hơn với smartphone.

Tất cả những thứ trên rất có ích, nó giúp chúng ta tiết kiệm được nhiều thời gian mở từng app riêng lể để xem thông tin như trước đây. Với Note Edge, những gì bạn cần làm chỉ là vuốt ngón tay qua trái phải là đã thấy hết những thông tin quan trọng với mình. Trong một số phần mềm đặc biệt, phần mép giúp chúng ta thao tác nhanh hơn, đồng thời tiết kiệm diện tích màn hình hơn.

Tuy nhiên, để thật sự xài ngon lành phần mép này thì bạn sẽ cần một thời gian làm quen bởi từ trước đến nay chúng ta đã quen với việc mọi nội dung được hiển thị trên cùng một mặt phẳng, còn bây giờ thì một phần nội dung bị “rớt xuống” một mép màn hình. Ngoài ra, sự hạn chế về số lượng app có hỗ trợ đặc biệt cho màn hình của Note Edge cũng là một điểm đáng lo ngại. Hiện chỉ mới có những ứng dụng của Samsung là có khả năng tận dụng phần mép này, cộng với việc hãng chỉ phân phối máy ở một số thị trường giới hạn nên rất ít lập trình viên bên thứ ba sẵn sàng nhảy vào làm app cho Note Edge. Chính vì thế, tiềm năng của sản phẩm này đang bị kiềm hãm lại rất nhiều, ít nhất là ở thời điểm hiện tại.

Xin cảm ơn cửa hàng Đại Lâm Mobile đã cho mượn sản phẩm để thực hiện bài viết
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngthgila
TÍCH CỰC
9 năm
đẹp quá so với quy định chỗ cong cong mà làm đc cái hình nền nước chảy , như là chảy ra ngoài thì đẹp
ttthanh14
TÍCH CỰC
9 năm
Giá máy cao quá là 1 điểm yếu.

Hơn nữa cái mép này chỉ hỗ trợ 1 số app nhất định. Cũng giống như tính năng cửa sổ đa nhiệm mà SS quảng cáo trên Note4 chỉ hỗ trợ 1 số ứng dụng có sẵn nhất định @@. Nên những cái này muôn hữu dụng có lẽ còn phải cần 1 thời gian rất dài nữa. Hiện tại chỉ dừng lại ở mức... quảng cáo thôi.
@Mr.CG Tính năng chia đôi màn hình để chạy 2 app 1 lúc đâu hỗ trợ tất cả ứng dụng đâu bạn.
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hiepthong có b ạ app nào cũng được, trừ những thằng forrce full screen
daocong91
TÍCH CỰC
9 năm
@hiepthong root thì app gì chả hỗ trợ
daocong91
TÍCH CỰC
9 năm
@hiepthong root thì app gì chả hỗ trợ
levu136
CAO CẤP
9 năm
Hay đột phá, độc lạ đó nhưng mua để dùng thì không quan tâm 😁
Vui là chính😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@tontutiensinh bác này phán y như thánh...quá đúng với ý em...
baokecave
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khoe là phụ, giá cao là chính 😁
tiachop22
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cảm thấy mọi thứ như muốn dồn nén vào màn hình cong này, thật sự thì các app trên sẽ chạy tốt hơn trên màn hình lớn, việc dồn ứng dụng vào phía góc chỉ mang tính chất đột phá công nghệ còn lại mình chỉ thấy mỗi app thước đo là còn tí hiệu quả thực tế.
culihvc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rồi tương lai chẳng ai quan tâm như LG Flex
hungquyen999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@culihvc Flex có j đặc biệt thế ban
@culihvc G flex ngon dấy chứ. Mà màn 6 inch nhd hơi xấu
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@culihvc Flex là Flex con này là Note chẳng liên quan gì đến Flex, Flex không hot vì nhiều thứ không đáng như màn quá xấu, cam cũng xấu và vài yếu tố khác, con này lại khắc phục đc hầu hết các điểm yếu khác, nhưng phải nói giá con này cũng khá cao chắc cũng không đạt doanh số bao nhiêu nhưng vẫn thích hợp cho anh em thích độc, riêng mình có mua đũng đợi xuống giá tí hãng 😃
@culihvc flex thì chất lượng phần cứng quá tệ
Ui Nầy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không liên quan, nhưng Windows Phone dev vừa có bản cập nhật bác Luân ơi...
@Ui Nầy V ãi, kéo mỏi tay được câu comment ko liên quan j. Good troller. Ài lai ít! muah muah...

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
duc.ht
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thiết kế này có vẻ hướng tới những người thuận tay phải hơn.
Xu thế điện thoại bây giờ là càng mỏng càng tốt. Có cái màn hình viền sẽ tốn nhiều công sức hơn để mỏng hoá.
2323293
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vnstockguru Mỏng quá như con 6 cầm cũng chả vừa tay, cứ có cảm giác có thể rơi bất cứ lúc nào. Cứ làm khoảng 8-8.8mm mà tăng pin lên có hơn không?
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
chỉ có điều ko hiểu cầm máy bằng 1 tay phải và dùng thì nó có quệt vào cái chỗ vát ko?
Joey9
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr.CG Không bạn nhé,mình có xem review trên Youtube,khi bạn không dùng đến cầm tì hẳn ngón tay và mép bao gồm cả thanh đó nó sẽ không nhận lệnh và ko ảnh hưởng đến trải nghiệm (nói đơn giản là nhận biết được bạn có dùng phần đó hay không).Cái này khá quan trọng và Sam đã làm đúng chuẩn!
@Joey9 Vụ này thì ngon,k phải lăn tăn nữa 😁
Làm dc nhiều thứ hơn ios 8
phong sport
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất đẹp, rất độc, rất bất tiện.
Nhưng có 1 cái để vọc thì cũng hay đấy
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng thường thôi
Vô ích!
trongdat23
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có Duy Luan dap chai kia`...😁
phong sport
ĐẠI BÀNG
9 năm
Klq, nhưng LG flex quá xấu và hoàn toàn chẳng gây ấn tượng gì cho mình
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@phong sport em này là note ko phải Flex :3
phong sport
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mr.nhoxsin Không thấy mình viết klq (không liên quan) à :v
risky99
CAO CẤP
9 năm
khả năng là bác sĩ chỉnh hình cổ, bác sĩ chữa tật lác mắt sẽ có thêm bệnh nhân
Thêm 1 cái nữa là ai thấy cũng nhìn vì độc và lạ.
Như con BB PP á 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019