Phần màn hình cong của Note Egde có thể giúp gì cho việc sử dụng điện thoại thường ngày?

Duy Luân
30/1/2015 7:49Phản hồi: 304
Phần màn hình cong của Note Egde có thể giúp gì cho việc sử dụng điện thoại thường ngày?

Điểm thu hút nhất của chiếc Galaxy Note Edge nằm ở phần màn hình cong của nó, và mình nghĩ rằng nhiều anh em mua chiếc điện thoại này cũng bởi vì lý do này. Nhưng phần cong này thật sự làm được những gì? Nó giúp ích như thế nào cho quá trình sử dụng máy của chúng ta và liệu nó có giúp trải nghiệm của mình tốt hơn, tiện hơn so với những gì mà một chiếc smartphone màn hình phẳng có thể làm được?

Thao tác vuốt dễ hơn

Đây là cảm nhận đầu tiên mà mình thấy được ngay từ lần đầu tiên cầm Note Edge lên. Vì phần viền hơi cong nên ngón tay chúng ta sẽ không bị cấn khi vuốt từ cạnh phải màn hình vào trong như là phần viền trái (vốn được làm vuông vức). Cũng cần nói thêm là trên Note Edge cũng như Note 4, Samsung có vuốt mép kính hơi cong theo công nghệ 2,5D tuy nhiên nó không tỏ ra có tác dụng lắm, chỉ riêng phần cong của Note Edge mới thật sự mang lại cảm giác tiện hơn.

Những ứng dụng mà bạn có thể dễ dàng thấy được tác dụng của phần vuốt này là Facebook, Chrome, khu vực màn hình chủ và Gmail. Nói chung là những app nào được thiết kế theo dạng nhiều trang liên tiếp thì bạn có thể vuốt rất là đã. Lưu ý rằng vuốt ở đây chỉ là thao tác vuốt bình thường, có điều phần cong mang lại cảm giác dễ chịu hơn chứ mình không tác động vào phần panel cong gì cả.

Xem thông báo tiện hơn

Đây cũng là tính năng mà Samsung nhấn mạnh khi họ ra mắt chiếc Note Edge. Bình thường, với các máy Android khác, thông báo sẽ xuất hiện trên thanh trạng thái nằm ở cạnh trên cùng và điều đó đôi khi làm chúng ta hơi khó chịu khi đang cần phải tập trung vào nội dung chính giữa màn hình. Còn trên Note Egde, vì Samsung đã di chuyển thông báo sang phần cạnh cong nên sự phân tâm bị giảm đi.

Dễ thấy nhất là khi bạn đang xem phim, bạn sẽ không bị làm phiền bởi thông báo nhảy ra che mất phim mà nó chỉ nằm gọn trong phần cong mà thôi, không ảnh hưởng gì đến trải nghiệm của chúng ta. Hoặc khi bạn đang duyệt web, cuộc gọi đến sẽ hiển thị gọn gàng trên panel chứ không ngắt quãng việc bạn đang thực hiện.

Ngoài ra, trong lúc làm việc, thường thì chúng ta sẽ đặt điện thoại trên bàn cạnh máy tính hay hồ sơ sổ sách. Cứ mỗi khi máy rung lên có thông báo thì chúng ta hoặc phải rướn người sang để xem notification, hoặc phải cầm máy lên thì mới biết được thông báo ghi gì. Còn bây giờ, với màn hình cong hướng về phía mình, bạn chỉ cần liếc sang là thấy nội dung thông báo. Đây chỉ là một tính năng rất nhỏ thôi, nhưng nó khiến cho việc sử dụng máy của chúng ta được thuận tiện hơn. Hơi tiếc một chút là do thông báo hiện tại không cho xoay 180 độ lại.

Các tính năng panel thì sao?

Phần này thì mình đã chia sẻ cho các bạn trong hai bài viết 7 ứng dụng giúp tận dụng màn hình cong tốt hơn trên Galaxy Note EdgePhần màn hình cong của Note Edge có thể làm được gì rồi, nên trong bài này mình chủ yếu nói về trải nghiệm của mình thôi chứ không mô tả tính năng nữa. Trong số các panel màn hình cong thì mình cảm thấy hữu ích nhất là panel với tính năng đa nhiệm. Nó giúp mình chuyển giữa các app nhanh hơn so với việc phải với tay nhấn vào phím Recent Apps cứng của Note Edge.

Quảng cáo

Ngoài ra, vì công việc của mình cần họp và gặp khách hàng nhiều nên mình phải thường xuyên theo dõi lịch trình nên panel S Planner. Nó được kết nối thẳng với ứng dụng S Planner có trong máy nên bạn không cần phải thiết lập gì thêm cả.

Không thể không kể đến Bookmark Panel. Một ngày mình thường lên Tinh tế từ 6 đến 9 lần nên việc đem sẵn các trang ưa thích ra phần cạnh cong là rất tiện lợi. Mình chỉ cần lướt ngón tay vài cái là đã có thể mở được website mình thường xem rồi, còn nếu làm theo cách bình thường thì phải chạy trình duyệt lên, gõ chữ cái đầu tiên rồi mới chọn được nên mất thời gian hơn.

Một vài ứng dụng của Samsung khi chạy lên cũng sẽ tự động thay đổi giao diện và chuyển một vài công cụ sang phần màn hình cong thay vì để cố định trên giao diện chính. Ví dụ, phần mềm ghi chú S Note có khả năng đưa các nút chỉnh màu bút, nút xóa, đổi ngòi… lên phần cong và để toàn bộ phần màn hình phẳng còn lại cho việc viết vẽ thoải mái. Hoặc như ứng dụng Camera, phần mép cong sẽ tự hiển thêm nút chụp ảnh, quay phim cũng như các nút tinh chỉnh thông số chụp. Do tư thế cầm máy bằng cả hai tay quen thuộc nên bạn có thể hạn chế tình trạng rung cũng như có được trải nghiệm tương tự như khi xài các thiết bị có nút chụp ảnh cứng.

Nói đi thì cũng phải nói lại, có một hạn chế đó là số panel hiện tại Samsung cung cấp cho chúng ta không nhiều. Nếu như số lượng app hỗ trợ Note Edge, cũng như số lượng panel cho phép cài riêng tăng lên nữa thì mình nghĩ rằng phần màn hình cong của Note Edge càng trở nên hữu dụng hơn. Mình đang tưởng tượng đến một panel dành riêng cho Facebook, trên đó chuyên hiển thị số lượng kết bạn, số lượng thông báo, hoặc chạy vài dòng cập nhật mới của bạn bè thì ngon lành hơn.
304 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thg.1812
TÍCH CỰC
9 năm
Trong trường hợp phổ biến nhất, nó luôn giúp điện thoại trở nên điên dại khi người dùng cầm nó 1 cách thoải mái. Vì các ngón tay chạm vào cạnh màn hình ko kiểm soát dc, hoặc nếu kiểm soát dc thị kóử dụng nổi hoặc đánh rơi đt. 😃
@sony x1 Rồi on face, check mail, hay free call thì sao bác?
@SteelBird Màn hình to thì dễ xài nhưng khó bỏ túi quần, con gái thì có mà xách bóp
@cobexinhxan88 Thì mượn mấy thằng xì mát phôn chớ sao
@songngocalice Mua quách cho roài
Cá nhân vẫn chưa thấy cái cạnh cong cong đó thật sự hữu ích
@Emxinthua.hihii SS chuyên là Hãng di lòe mấy cái thiết kế táo bạo mà chưa có hãng nào wa mặt SS về khoản này hết...
@doinho Con nào cầm thì nhìn kích thước mà tiên đoán model chứ con này khỏi nhầm lẫn, hihi
@kamicherry Note 6 ra chắc cũng đc chờ đợi, con này nhìn đã hấp dẫn roài
@cobexinhxan88 Chắc 6 cũng cong màn hình luôn wớ, thấy ng ta đồn
cái khúc cong nhỏ đó coi vậy mà tiện quá ta.
@vidia.vn Giống lật quyển sách hehe
@vidia.vn Giống quyển sổ kẹp giấy note, thao tác nhanh hơn tí xíu
@vidia.vn Mong Sam có nhiều tính năng trên cái màn hình cong đó nữa
@vidia.vn đặc biệt là cái chỗ cong nhỏ ấy đó chứ
Not bad, vì hàng mới ra nên phải chờ 1 thời gian anh em Dev mới kịp làm soft mà tận dụng màn hình này
huyhoang29
TÍCH CỰC
9 năm
Vẫn kết em edge này nhưng ko dám chơi hàng xách tay
@missvy Mua TGDD đó, bảo hành nhanh, cơ chế đổi trả tốt
@huyhoang29 nên mua hàng chính hãng chứ
@vuth121 Hàng mua chính hãng có bảo hành tốt hơn
huyhoang29
TÍCH CỰC
9 năm
@vuth121 dạ hôm nay sờ qua rồi bác ạ . máy chậm lắm cũng đắn đo .
trông giật giật ý .
note 4 mượt 10 thì note 4 edge chỉ được 5.5 thôi
pocket
TÍCH CỰC
9 năm
Để thực hiện tất cả các tiện ích kể trên cũng không nhất thiết phải cong. Tách 1 phần màn hình chính ra cũng được. Cong cầm không tự tin lắm, sợ rớt và vô tình chạm vào phần cong.
@ledat19121991 Phải có cái tiên phong thì mới có cái đi sau kế thừa chứ. Tùy theo cảm nhận của mọi người thôi. lNhư tui thì thầy nó khá tiện lợi có thể làm được 2 thao tác cùng lúc mà không phải thoát ra thoát vô
@Nhất Nghệ Hitech Ôi trời ơi sao mà tui kết cái câu cm này đến thế, nó chân và thực gì đâu
@duyduongdung Có đột phá bà kon mới lao vào bình luân chứ, bình thường như mấy em kia thì nói làm cái giề
@pocket Càng ngày càng đổi mới chứ bác, mai mốt nó ra màn hình 3d bi giờ
ss cung co sang tao moi,mong ss cang phat trien nhiu nhung mau moi,wan trong la bo nhựa di
@phamchivinh Đó là cái ss mặc dù luôn đi đầu về công nghệ và tạo bước đột phá nhưng chán cái vỏ nhựa bên ngoài kinh khủng, phải đầu tư như apple kìa thời mới sang chảnh
@phamchivinh ukm lớp vỏ kim loại sẽ cứng cáp và cầm chắc tay hơn
@chuyengiapigpang Con này ốp lưng bằng da mà
@phamchivinh Giờ Edge ốp lưng bằng da ấy, sang trọng hơn
Soft4U
ĐẠI BÀNG
9 năm
có em nó cách đây 2 tháng ! đến bây giờ vẩn chắn chắn mua Note edge là quyết định chính xác .. hài lòng thứ nhất là chơi game hoặc đang duyệt web mà có call hoặc tin nhắn thông báo thì nó hiện qua kế bên, không làm phiền công việc chính. hài lòng thứ 2 là các tính năng của panel gồm có đa nhiệm , bookmark , favorite application , contacts .
hy vọng sam sung ra nhiều tính năng nửa cho cái edge này !
@Soft4U ma note edge nay mắc quá nếu rẻ hơn xíu là mua rùi...
@kamicherry Hàng độc chả cần trả giá, hehe
@CMC_Telecom Xem ra con này đc lòng dân chúng nhở
@nguyenmanh287 Vây là 2 màn hình tách biêt nhau à, chơi game hay xem film có thông báo nó hiên cái phần màn hình cong, hay ấy chứ
kevinpham720
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái tiêu đề kìa thánh ơi. Edge
@kevinpham720 Bác này là thánh soi thiệt mà
Fan: để tiện dụng, để hiển thị này nọ...
Thiết kế SS: cong cho bọn bán ốp lưng hết che thiết kế tuyệt mỹ của anh mày nhé, haha
@tontutiensinh Cũng ốp lưng đc hết ah, chơi dt o chơi phụ kiện ai thèm mua
@Crow93 Ủa nhớ cái màn hình ở trên, ốp lưng ở dưới mà ta
@tontutiensinh Ốp lưng bao da có tuốt kìa bác
@Crow93 màn hình phía trc mà, lưng nó cũng ốp da í, nhưng nên dùng ốp hay bao da bảo vệ máy tốt hơn
dknyxdie41
TÍCH CỰC
9 năm
còn mới và lạ quá, để xem coi samsung làm đc gì trên cái viền cong cong đó
@boyteen1991 Ko biết trong tương lai DTDĐ sẽ như thế nào nữa
@dknyxdie41 Tiện lợi với cái phần cong ấy chứ, chạy đa nhiệm nhanh, ùi có nhiều tiện ích ....
dknyxdie41
TÍCH CỰC
9 năm
@toan phong 449 chưa chắc bác ợ, samsung nó chế thêm cả đống app cho cái màn cong cong đó chỉ tổ nặng máy làm giật với lag thêm thôi
@dknyxdie41 Thấy dân tình còm men dữ quá, màn hình cong cũng có tiện ích hay
kazenjin
TÍCH CỰC
9 năm
Đang thèm em này vãi, samsung thật pro, cái này tiện lợi thật mỗi khi họp hành hay công việc. cần sự riêng tư.
@kazenjin Chính xác đó. Khi ss ra 1 sp mới chắc chắn đã có sự tính toán và mang lại 1 tiện ích nhất định chứ không ai rãnh ngồi chỉ ra cái màn hình cong để bán như các thánh bàn phím vẫn phán
@kazenjin s pen này nhạy hơn các dòng note trc ah, thấy note 3 pen xài rõ chán
@kazenjin Con này họp với dân oficer, hihi
kazenjin
TÍCH CỰC
9 năm
@ngoc hoang top uhm, có thể ra TGDD de trai nghiệm, lệnh viết gần như tức thời, ko bị trệ dù cho bạn có viết nhanh hoăc chậm đến dau
😁 các bạn cứ tưởng tưởng cái phần đấy nó phẳng, tức là android thêm 1 cái taskbar thôi. Giả sử như taskbar trên windows thì cũng khá tiện cho đa nhiệm. Nhưng trước giờ thấy chưa có hãng nào làm taskbar cho android ... ko biết có tiện ko?

Riêng mình thì dùng ứng dụng gì cũng muốn full screen, thêm mấy thứ loằng ngoằng vào ngứa mắt.
@Apple Haters 2.01 vậy thì tốt cho người sử dụng chứ sao nữa
@kamicherry Giống kiểu vẽ rắn thêm chân thì chắc tốt cho con rắn 😁
kazenjin
TÍCH CỰC
9 năm
Nói như các pác thì màn hình hiện tại cũng làm được vậy, cái quan trọng là nó làm lệch mặt phẳng so với màn hình chính để không làm mất đi sư tập trung.
Như ý pác trên 1 mặt phẳng chia ra làm 2 thì có thông báo gì đi nữa 100% bạn cũng sẽ phải mất tập trung để liếc dòm nó thông báo gì! chưa kể cảm giác mat 1 phần diện tích trên màn hình chính sẽ làm người dùng khó chịu hơn là hiện thi trên bề mặt 2,5D ấy.
Công ty quy mô toàn cầu nó tính ra hết rồi các pác cứ phán như thánh.
@Nhất Nghệ Hitech Xem lại cú bẻ lái của Android sau khi Apple giới thiệu iPhone đi. Cha đẻ Android Andy Rubin kể luôn. Nếu chưa biết thì GG đi.
@nguyenmanh287 Sam màn hình là to ah, giờ nó cong nữa độc đáo
@vnstockguru Ngươc ở chỗ Sam thiết kế theo nhu cầu KH trc hả?
@nguyenmanh287 Màn hình cũng như con note Edge ah, nhưng đc thêm phần viền có màn hình cong
Lịch sử cho thấy, các thiết bị của SS thì tính năng luôn có thừa và khá tốt.
Tuy nhiên, hiện nay, ở mảng di động, SS đang bị so sánh với Apple nhiều quá mà hãng này lại thiên về trải nghiệm.
Nên, xét về trải nghiệm thì SS thường thua.
Nếu không so với Apple thì SS luôn luôn là vô địch vì Sony, Nokia đã là quá khứ.

Còn tính năng thông báo như kiểu bubble ở một góc, phần nào đó của thiết bị thì bây giờ nhiều máy làm được rồi.

Cái mọi người mong chờ ở cái edge là nhiều hơn những gì hãng đã giới thiệu. Cái này chắc phải chờ dev thôi.
@vnstockguru Like trước cho kiểu dáng độc lạ và s pen nhạy
Ko bắt chước Táo là ủng hộ
..cho dù là cái cục Shit

..hi vọng những sản phẩm ko nhái và ăn theo hãng nào đó làm tăng nam tính cho mấy anh Xẻng
@duclinh79 Xin lỗi chứ người không có óc hay não ngắn quá thì nên kiệm lời . Đừng mở mồm ra buông những lời khiến người khác phải bịt mũi
Không. Biết em nó gia bao nhiêu.?
@Long samsung Gần 21 chai đó bạn, 1 cái giá ...khá cao
hoangtudohoa
ĐẠI BÀNG
9 năm
hữu ích quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095