Phần mềm, trò chơi hay nên dùng trên Asus Fonepad 7 2

vuhai6
20/12/2013 8:24Phản hồi: 142
Phần mềm, trò chơi hay nên dùng trên Asus Fonepad 7 2
Fonepad 7 2 là chiếc máy tính bảng mới của Asus có nhiều điểm hấp dẫn đối với người dùng như kết nối 3G với khả năng gọi điện, nhắn tin, giá cả vừa phải. Chính vì thế có vẻ như gần đây số lượng người dùng chiếc máy tính bảng này đã tăng nên kha khá. Topic này mình sẽ tổng hợp những phần mềm cũng như một số trò chơi hay mà bạn có thể sử dụng tốt trên chiếc máy tính bảng này cũng như tận dụng được lợi thế màn hình to. Bản thân Fonepad 7 2 cũng được trang bị sẵn những phần mềm mặc định với tính năng tốt, hỗ trợ người dùng máy được tốt hơn, tham khảo tại đây.

Có một lưu ý đó là ngày nay phần mềm trên Android lừa đảo nhiều vô kể, đặc biệt là với máy có 3G và sms thì khả năng bị lừa gửi tin nhắn càng nhiều hơn. Do đó bạn cũng cần để ý khi cài phần mềm cho Fonepad 7, với phần mềm có yêu cầu quyền gửi sms thì cần cân nhắc, có thể không cài nếu không thấy cần thiết. Nhớ tham khảo thêm bài viết Cảnh báo: hãy đọc kỹ Permissions của phần mềm để tránh mất tiền oan. Bạn có thể dễ dàng quản lý phân quyền bằng cách root máy và cài thêm phần mềm LBE Security Master (tham khảo thêm tại đây), trong trường hợp không root (root thì mất bảo hành) thì bạn có thể vào Cài đặt -> Ứng dụng -> nhấn vào ứng dụng muốn kiểm ta và kéo xuống dưới cùng để xem phần mềm đó đã yêu cầu những quyền gì.

Lưu ý là hạn chế tải phần mềm từ trên mạng, từ những nguồn không tin cậy, ưu tiên cài phần mềm từ Google Play. Một số những phần mềm hay màn bạn nên cài vào Fonepad 7 2 như:

1. Bàn phím tiếng Việt

Tất nhiên bộ gõ tiếng việt là không thể thiếu, bộ gõ mặc định của Asus không hỗ trợ tốt cho tiếng Việt nên chúng ta cần dùng thêm bàn phím khác. Trong các bàn phím tiếng Việt trên Google Play thì mình thấy ngon nhất là: "Bộ gõ tiếng Việt cho ICS/JB", sử dụng theme gốc của Android, tính chính xác khá cao. Để cài đặt thì bạn vào Google Play tìm với từ khoá là tên bộ gõ hoặc theo link sau:Tải về Bộ gõ tiếng Việt cho ICS/JB.

2. Trình quản lý file - nhận USB OTG

Điểm mạnh của Fonepad 7 2 đó chính là khả năng nhận USB gắn ngoài qua cable OTG. Để tận dụng hết khả năng này thì bạn nên mua thêm 1 cable OTG sử dụng, sợi cáp này có giá khoảng 50.000 đồng và bạn có thể dễ dàng mua nó ở các tiệm bán điện thoại. Về cơ bản thì sợi cáp có hai đầu: một đầu microUSB đực để gắn vào cổng microUSB trên Fonepad 7, cổng còn lại là USB 2.0 cái kích thước đầy đủ.

Trình quản lý file mặc định theo máy cũng đủ dùng rồi, tuy nhiên nếu muốn nhiều tính năng hơn và giao diện đẹp hơn thì bạn có thể cài thêm phần mềm khác như ES File Explorer chẳn hạn. Đây là phần mềm miễn phí, ngoài ra bạn có thể liên kết trực tiếp các tài khoản đám mây vào phần mềm này.

Quảng cáo

3. Ghi chú - Văn phòng

Bạn cần ghi chú với đơn giản nhưng đầy đủ tính năng, dễ dùng! Bạn đi học, đi làm cần các phần mềm văn phòng! Vậy thì không thể bỏ qua các phần mềm như Evernote, Kingsoft Office hay Polaris Office. Tham khảo thêm bài viết sau để tìm hiểu kĩ hơn nhé: [Chia sẻ] Những ứng dụng tốt trên máy tính bảng Android để đi học.
4. Đọc sách với Alezaa - Aldiko Book Reader

Đọc sách là cách thư giãn đơn giản và lại tốt cho sức khoẻ và đầu óc. Với Alezaa thì bạn sẽ có nhiều đầu sách tiếng việt để lựa chọn, thích cái nào thì mua (nhiều cái cũng miễn phí) rồi tải về và coi. Ngoài ra Aldiko Book Reader cũng là lựa chọn tốt. Đây là phần mềm đọc sách ePub có giao diện đẹp mắt theo kiểu mô phỏng giá sách. Hiện nay nhiều ebook tiếng Việt, tiếng Anh và cả giáo trình học đã có ở định dạng ePub nên chúng ta có thể dễ dàng chép chúng vào tablet Android và đọc bằng Aldiko. Khi đọc, bạn có thể đánh dấu các đoạn văn bản mong muốn, chèn note, chia sẻ, hoặc tra từ điển nếu không biết chữ đó có nghĩa là gì.
5. Chơi games

Mặc dù là chip Intel Atom nhưng Fonepad 7 2 không kén phần mềm và games nhé, hầu như tất cả các phần mềm trên Google Play đều hỗ trợ nền tảng này cả. Fonepad 7 2 có hỗ trợ thẻ nhớ, chính vì thế mặc định dữ liệu của Games sẽ được lưu trên thẻ nhớ và bạn không tốn nhiều bộ nhớ trong. Một số games hấp dẫn mà bạn có thể thử qua như:
  • Clash of Clans: trò chơi xây thành đã quá nổi tiếng, dùng để giết thời gian khá tốt
  • Contra: Evolution: Trò chơi đã chở thành huyền thoại, nhưng không miễn phí nhé 😃
  • Samurai II: Vengeance: lại thêm 1 games không miễn phí nữa, nhưng nó là games đi cảnh rất hay, không nên bỏ qua nếu bạn thích vận động.
  • Heroes War: games nhập vai, chiến đấu theo lượt.
  • FIFA 14: fan bóng đá thì sao lại bỏ qua games này nhỉ. Thảo luận thêm tại đây.
  • Dark Avenger: games nhập vai và chơi online nhé 😃. Thảo luận thêm tại đây.
  • Heroes of Order & Chaos: Một games chiến thuật tuyệt vời, chơi online, train tướng giống DOTA. Thảo luận thêm tại đây.
  • DEAD TRIGGER 2: cuối cùng, nên thử độ dũng cảm với games nhập vai này. Thảo luận thêm tại đây.

Quảng cáo

Còn rất nhiều những phần mềm hay khác nữa, hay cũng chia sẻ kinh nghiệm của bạn ở trong topic này nhé!
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
mới vừa sắm một cái, phải nói rất tuyệt vời.
nhìn trò CoC muốn cho thằng gold vào hốt hết mớ tài nguyên bỏ ngoài kia! chắc cũng dc cỡ 600-800k nhể! 😁
Giờ dùng La bàn key hay hơn nhiều so với các bộ gõ khác nhé 😁 Theme rất đẹp, có tự động bỏ dấu nếu gõ tiếng việt không đúng luôn
balecong
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao em dùng cap OTG của sony gắn vào o vừa
lionking.19
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình dùng swiftkey, dùng cũng ngon lắm. Mua bản 8g nên cài game hạn chế quá, toàn phải chuyển qua thẻ nhớ, chơi đôi khi lag, còn lại thì quá ok với số tiền 5tr bỏ ra để tậu e nó,
A e nào đã dùng bao gia này đánh giá dùm minh xem thế nào, mình ở Phú Yên nên ko đến xem dc, ok thì ship thôi
http://giaratre.com/bao-da-asus-fonepad-7-200k-dan-man-hinh
quocphu67
TÍCH CỰC
10 năm
@lionking.19 bao này bảo vệ máy thì tốt... nhưng mà thô quá bác à... dùng bao này cho trẻ em phá máy đỡ hỏng chứ a-e mình dùng nó ko tiện lắm.
@lionking.19 có xài cái bao này, hơi xấu nhưng được cái tự động tắt mở màn hình đỡ bị lờn nút
Chưa root được chán quá!
Chưa root được chán quá!
Chưa root được chán quá!
"Về cơ bản thì sợi cáp có hai đầu: một đầu microUSB đực để gắn vào cổng microUSB trên Fonepad 7, cổng còn lại là USB 2.0 cái kích thước đầy đủ."
Đọc cái đầu đực đầu cái này nghe vui vui 😁
@mr.kavil cái này tự tưởng tượng là biết mà bác :D
xuankage
TÍCH CỰC
10 năm
DEAD TRIGGER 2 là game bắn súng sếp ơi
Clan: Hanoibeer
Hiện đang có rất nhiềm mem nữ, chỉ tuyển Hà Nội ^^
mình nghĩ nên sửa thành phần mềm trò chơi hay nên dùng trên máy Android thì hợp hơn, bài này hơi nhạt !
minhtoyou
TÍCH CỰC
10 năm
cho mình hỏi là mua fontpad 7 thì khi sử dụng có trình trạng lag, giật ko, chất lượng màn hình thế nào
@minhtoyou ko thấy bị lag tí nào , chất lượng màn hình đẹp. cấu hình mạnh.giá ổn.
Bác thử dòng alphast chưa ạ.
@VIETBA123 vo tu luon
@bose Không giật lag gì ạ. Tks bác nhé
Dark avenger miình thích nhất.
đã mua usn otg cho nexus4 mà cắm vào dơ luôn. hic.
em vừa tậu 1 cái hôm kia. Phải nói là hơi bất ngờ vì với giá 5tr mà chất lượng khá đến thế. Mấy game nặng cài vào chạy phe phé 😁
Máy đã zậy.
Bác nào có App game: Let's gofl 3 cho em xin link với. Link trên CH Play với AppstoreVN die cả rồi chơi ko được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019