Phân vùng lại ổ cứng (Data storage) cho N9

CoffeeHN
31/3/2012 16:36Phản hồi: 22
Phân vùng lại ổ cứng (Data storage) cho N9
Dùng N9 có điều khá là bực bội vì chia phân vùng bộ nhớ để cài ứng dụng, phân vùng dữ liệu ứng dụng và dữ liệu người dùng.
Lò dò mãi mới thấy có chủ đề thay đổi phân vùng của N9... cố gắng dịch ra đây để anh em cùng chọc ngoáy tăng khả năng cho N9. Tuỳ theo từng người mà tăng giảm phân vùng.
Cũng nói rõ là mình không chịu trách nhiệm nếu N9 của bạn phải ra Nokia Care nhé. Ít ra thì việc này cũng không làm mất bảo hành đâu ^^

Để làm việc này bạn cần có:
1. Máy tính dùng hệ điều hành Linux có khả năng phân vùng ở đây tác giả dùng KDE(anh em cùng bước vào thế giới phẳng và mở ^^)
2. Các file dữ liệu sau:
FLASHER
http://tablets-dev.nokia.com/maemo-dev-env-downloads.php

Mình dùng bản flasher flasher_3.12.1_i386.deb

N950 MeeGo kernel:
http://stskeeps.subnetmask.net/n950liberator/vmlinuz-2.6.32.20112201-11.2-adaptation-n950-bootloader

N950 MeeGo rescue initrd:
http://stskeeps.subnetmask.net/n950liberator/initrd.img-rescue-2.6.32.20112201-11.2-n950

N950 MeeGo kernel package:
http://download.meego.com/live/devel:/devices:/n900:/n950/Trunk_Testing/armv7hl/kernel-adaptation-n950-bootloader-2.6.32.20112201-11.2.armv7hl.rpm
Bật máy tính linux và vào thư mục mà bạn đã copy các file trên về (Vào bằng terminal chuyển thư mục bằng lệnh cd).

Nào bắt đầu:

1. Rút cáp kết nối N9 với máy tính nếu đang kết nối

Quảng cáo

2. Tắt máy
3. Để Linux nhận N9 với nhân N950 dùng lệnh trong linux dùng flasher 😃
$ sudo flasher --load -k vmlinuz-2.6.32.20112201-11.2-adaptation-n950-bootloader -n initrd.img-rescue-2.6.32.20112201-11.2-n950 --boot
4. Cắm cáp Usb vào N9 để kết nối với máy tính linux
5. Sau khoảng một vài phút một ổ USB mới với 3 phân vùng sẽ hiện lên trên máy tính
phân vùng: /dev/sdX1 là phân vùng dữ liệu người dùng, /dev/sdX2
là phân vùng dữ liệu ứng dụng (2.1Gb), and /dev/sdX3 là phân vùng ứng dụng (4.2 Gb)
6. Nếu máy bạn hiện đúng và đủ các phân vùng như thế mới tiếp tục thực hiện còn nếu không mà cứ cố thực hiện tiếp sẽ bị brick (xi măng hoá) con N9
Sau bước 6 nếu không nhận đủ 3 phân vùng mà chỉ có 2 phân vùng thì vẫn có cách khắc phục bằng cách dùng chương trình chia phân vùng tạo thêm phân vùng mơí
7. Chạy chương trình phân vùng và phải đảm bảo chương trình nhận đủ 3 vùng trên USB
8. Với linux bản KDE dùng chương trình KDE Partitionmanager dùng với quyền root:
Code:

Quảng cáo

sudo partitionmanager
9. Chọn phân vùng phía cửa sổ trên bên phải và chọn unmount. 10. Bạn nên tạo bản lưu trữ trước khi thực hiện phân vùng, chọn trên menu phần Partition chọn Back up từ menu xổ xuống
11. Sau khi backup xong thì chọn cũng trong phần Partition là bản hội thoại Move / Resize Phần này rất phải chú ý nếu không thì bạn xác định không đúng là máy sẽ bị mất dữ liệu.
12. Sau khi đã xác định phân vùng xong thì bạn ấn nút Apply. Sau khi ấn thì máy sẽ phân vùng mất khoảng 1 - 2 tiếng
Nếu chưa ấn Apply thì các thay đổi có thể Undo được
13. Sau khi máy tính báo phân vùng xong. Chờ vài phút rút cáp khởi động lại N9.

Nguồn: http://www.thegadgetfreak.net/2012/03/repartitioning-n9.html
Mình sẽ cập nhật ảnh.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này nguy hiểm à nha! 😆 em mới lôi máy trên care về nên cái này chưa dám thử..... test sau vậy..... thanks bác
very nguy hiểm ấy chứ. Thôi đành tạm hài lòng với e nó vậy!
hôm nào lấy máy trên care về e cho phần cài ứng dụng lên 6gb heh
@quytrong287 bác vẫn chưa đc lấy máy sao? mà có vẻ lần này bệnh nặng nhi? phải mổ ah?
@mr.genji_xo vâng, phải mổ 😔 bệnh này chắc phải thay ruột rồi😕
Mình đã thử ngâm cứu về phân vùng lại trên N9 và cuối cùng chỉ có mỗi cách dùng 1 hệ điều hành linux phân vùng lại . Mình thấy là nguy hiểm và rủi ro cao quá nên vẫn chưa thử . Bạn nào máu quá thì cẩn thận nhé 😃
Thật sự đang rất muốn phân vùng rồi vì 4Gb App chả thấm vào đâu cả. Máy thì máy 64Gb....
@CoffeeHN Nếu không cài game HD thì 4Gb vẫn dư dùng mà 😃 Bác rảnh qua ngâm cứu ép xung với mình đi 😃
Bản 16G thì phân vùng cho data còn có khoảng 9G, nên phân vùng như mặc định là tạm ổn,không bị lệch quá như mấy bác 64G
công nhận khoản cài game HD rất tốn bộ nhớ ứng dụng
mình cài có 3game HD và một số game khác nhẹ hơn cả rất nhiều apps nữa nhưng bộ nhớ ứng dụng chỉ còn 3,7/4,2 máy luôn tục báo bộ nhớ gần đầy
có cái game Realfootball thông báo có bản cập nhật mà ko cập nhật được vì nó báo ko đủ dung lượng đĩa cài,đành ngậm ngùi ko update nó
anh em nào ko cài game HD thì các bác có tải hết kho apps free của store về cài cũng chưa chắx full 4,2G đó 😁
kết luận:ko nên cài game linh tinh ko động đến bao giờ,rất lãng phí bộ nhớ 😆
@satthumuhn bạn xóa realfootball hiện tại xong rồi lên store update là xong.
E thì xóa luôn cả game golf với game bắn máy bay gì đấy không nhớ tên của máy đi luôn, cài toàn cái lèo tèo mà cũng 3,5,/4,2😕
như của Symbian mỗi khi cài cái gì,máy đều hỏi cài vào bộ nhớ nào có khi lại hay.
@kaothenhi Ngoài nhà Android ra, thì Sym cũng như BB, iOs không phân biệt ổ chứa dữ liệu và phần mềm. Mà cho dù Android có phân biệt thì cũng không khoá cứng như bên MeeGo.
lbshock
TÍCH CỰC
11 năm
@CoffeeHN Bạn làm đc chưa bạn ơi? Mình cắm N9 vào nhưng k phân vùng dữ liệu. Nó chỉ hiện 57Gb Unlocation tức là 2 vùng kia còn k nhận cơ. Làm từ đêm qua tới h k đc. Chán quá...
Có chuyển phân vùng MyDocs thành NTFS luôn không bác. FAT32 nhiều khi gặp file >4Gb thì phí cái 64Gb quá, phải cát ra .001 mới cho vào được.
lbshock
TÍCH CỰC
11 năm
Mình là thành viên mới nên đào mộ tí a e thông cảm nhé. Bạn chủ thớt cho mình hỏi là bạn đã phân vùng lại chưa và khả năng thành công là bao nhiêu vậy? Mình muốn phân vùng lại quá vì dùng 64 Gb mà đc có 4,2Gb để cài thì quá là ít.
phan vung lai lam gi the n9 da du storeage roi, format lai chi the nhi???
lbshock
TÍCH CỰC
11 năm
@vienthuatuan Bạn xem ổ cứng của N9 mà xem. Nó phân ra vùng cài đặt ứng dụng, vùng lưu trữ và vùng dữ liệu hệ thống đó. Cho nên tối đa bạn chỉ cài đc 4Gb game, ứng dụng thôi. Mình làm theo mọi cách mà k thể làm nổi. Chán quá. Đọc cả trang trong nước lẫn trang nước ngoài. Toàn chết máy thôi.
nh0x_kj0
ĐẠI BÀNG
10 năm
có ai làm thử chưa
vanvudn2000
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có bác nào thành công chưa?
Khi phân vùng có làm mất dữ liệu không vậy?
Sao dùng cho N9 mà dùng Kernel của N950 vậy các bác?
lbshock
TÍCH CỰC
10 năm
@vanvudn2000 K thành công đâu bạn ơi! Mình đã làm đi làm lại suốt mấy tuần liền rồi. K làm đc nên buồn quá chia tay e nó cách đây gần năm rùi. Hix hix

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019