Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phát hiện loài cá máu nóng đầu tiên trên hành tinh

MinhTriND
15/5/2015 20:24Phản hồi: 163
Phát hiện loài cá máu nóng đầu tiên trên hành tinh
Cá oaph là loài cá máu nóng đầu tiên được tìm thấy.

Dưới lòng đại dương sâu thẳm, các loài động vật như cá voi hay rùa luýt di chuyển cực kỳ chậm chạp, nhằm giảm mức hao tổn năng lượng trong môi trường lạnh. Tuy nhiên, một loài cá sống ở độ sâu hơn 300 m so với mặt nước biển, có thể di chuyển linh hoạt để bắt con mồi: cá opah (hoặc moonfish, tạm dịch: cá mặt trăng).

Thông thường, nhiệt độ cơ thể của một con cá tương đương với môi trường nước mà nó sinh sống. Tuy nhiên, vẫn có ngoại lệ. Một số loài cá có thể làm nóng các bộ phận của cơ thể của chúng. Tim và não là hai cơ quan mà chưa loài cá nào được phát hiện có thể làm ấm. Nhưng cá opah có khả năng đặc biệt đó. Toàn bộ cơ thể của chúng ấm hơn khoảng 5 độ C so với điều kiện nhiệt độ bên ngoài.

Việc phát hiện ra điều thú vị trên chỉ là một sự tình cờ. Nicholas Wegner - nhà sinh vật học thuộc Cục Quản lý Đại dương và Khí quyển Quốc gia (Mỹ) nói với National Geographic, rằng nhóm của ông đã bắt được vài con cá opah trong một chuyến nghiên cứu. Sau đó họ quyết định tìm hiểu thêm về loài này.

Phát hiện điều đặc biệt ở loài cá này chỉ là một sự tình cờ.
Trong quá trình giải phẩu, Wegner nhận thấy mang cá có một cấu trúc rất khác thường. Các mạch máu giúp vận chuyển máu ấm đi toàn bộ cơ thể, trước khi được làm mát bằng nước trong mang. Khi đó, máu lạnh ở mang cá - vốn giàu oxy nhờ quá trình trao đổi với nước, tiếp tục được làm nóng bởi máu nóng từ cơ thể. Như vậy, nhiệt độ trong cá luôn được duy trì. Wenger và nhóm của ông khẳng định đây rõ ràng là “loài cá máu nóng đầu tiên” được phát hiện.

"Chưa có thứ gì tương tự được tìm thấy trong mang của cá trước đây", Wenger nói. "Sự tiến hóa ở loài này đã mang lại cho chúng lợi thế cạnh tranh." Trong khi những kẻ săn mồi có tốc độ bơi nhanh khác, như cá mập và cá ngừ có thể làm ấm phần nào đó của cơ thể, thường là đầu và cơ bắp, các opah độc đáo ở chỗ nó cũng có cơ chế tự làm ấm, nhưng ở cơ quan nội tạng.

Theo: IFLS
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thịt nó có ngon không nhỉ
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
@hoanglongls không...nhạt và nhiều xương!
@hoanglongls thường thì những con màu sắc sặc sỡ như thế này thì thịt chúng sẽ không ngon lắm
@xyzmen cá biển nhiều xương @@
@hoanglongls cá là kô ngon, nhìn màu sắc thế nầy chả ngon lành gì
@hoanglongls Rảnh nhớ mua ăn thử, rồi báo lại cho mình biết. 😁
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cứ nghĩ máu nóng màu đỏ còn máu lạnh màu xanh, như tôm chẳng hạn, chú này chiên chắc ngon hơn cá rô nhể 😁
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@cuthuyen bạn mất căn bản trầm trọng, máu đỏ là do hồng cầu của nó chứa sắc, còn máu xanh là do chứ đồng, như máu con bạch tuột. Chứ máu nóng có liên quan gì màu sắc, các loại cá đều máu lạnh hết mà máu đỏ hết đó thôi, như các loài bò sát như thằn lằn, rắn cũng máu lạnh mà máu vẫn đỏ.
@JNG Bạn này lại sai chính tả trầm trọng, "sắt" nhé!
.
.
Đùa vui thôi đừng ném gạch 😁
@JNG bạn ơi, hình như là thằn lằn tuỳ loại có máu đỏ và loại máu không có màu như thằn lằn nhà
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@nuhonngatngay8x trời, thằn lằn nhà bạn ko thấy nó đứt đuôi chảy máu đỏ sao ? Máu nó ít nên nhiều khi khó thấy thui
con nay an lâu ngon lam
Yomost00
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đẹp thế mà các bác hỏi thịt 😆
@Yomost00 lololololol 😃) châu á mà 😃) các gì di chuyển được là ăn tất 😃)
Mình cứ nghĩ con nào ăn thịt là máu lạnh, còn lại là máu nóng chứ.
@ncdangson Đúng r bác. Con người máu lạnh và ăn tạp nhất 😔
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@ncdangson Thế bác ăn chay ako_O
Người nc ngoài: Quả là 1 phát hiện thú vị, không biết còn loài cá máu nóng nào nữa không?
Người Việt Nam: Tuyệt vời, loài cá mới. Không biết thịt nó ăn như nào nhỉ?
devilnghiem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JNG Bạn coi cái clip này là bạn cho là não bạn thông rồi đó hả :3.
Bạn có hay độc báo thấy những chiếc tàu trở hàng trăm người vượt biên rồi chìm ngoài Biển không, chắc không đâu hơ não bạn thông rồi mà làm gì đọc báo được. 😃
Ok mình đồng ý là không tin những người đang du lịch trong nước nói về nước mình, mình ko tin họ. Thế bạn có hay đi qua các trang web về du lịch rồi diễn đàn cẩm nang du lịch nước ngoài xem không. Họ đang ở nước họ, nhưng vẫn có những bài cảm nhận khi du lịch về VN họ ấn tượng và họ thích. Các bài blog của những người từng qua Việt Nam họ chia sẽ về con người Việt Nam 1 cách thân thiện và tốt. Có những người họ làm hẵn cái clip về Việt Nam và chia sẽ cho cả Thế Giới biết và họ đang ở đất nước họ làm điều đó không phải ở trong nước mình, bạn có biết những người qua Việt Nam 1 lần nhưng lần thứ 2 họ dẫn thêm gia đình và bạn bè họ quay lại Việt Nam không. Chắc bạn không biết đâu hơ, bạn chỉ cần coi cái clip của trái Dưa nói là bạn thông não rồi mà.
Vụ Thái Lan và Nhật mặt xấu, ai củng hổ thẹn và xấu hổ ok. Nhưng nguyên cái vườn rau 4 5 cây bị sâu có ai nói cả vườn bị hết không? Đừng có lấy nhựng vụ xấu mà khống chế cả 1 tập thể, nguyên cái lớp học 3 4 học sinh cá biệt thì ko thể nói nguyên lớp cá biệt. Chắc bạn thông não rồi không quan tâm đâu.
Singapore =)) bạn nghe trái Dưa nói là bạn tin hả. Cái này là thực tế nhé bạn mình là Nữ và đi qua Sin 1 cách bình thường như bao người khác.
Dưa Leo củng chỉ là Dưa Leo đọc mấy bài báo làm cái clip =)) nói như đúng rồi.
Những bài báo tốt thì ko nói lựa bài xấu ra nói cho sướng miệng, người ta nói có tật cá tài.. đúng là tài lanh
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@devilnghiem Mình sống ở Úc 5 năm, ko phải ngồi nhà coi TV như bạn. Những gì Dưa Leo nói trong clip đó hoàn toàn là đúng, vậy nhé. Tôi đoán bạn còn ngồi trên ghế nhà trường nên vẫn còn ngu muội lắm, từ từ rồi bạn sẽ sáng mắt ra thôi, nếu bạn sinh năm 89 tức là 26, đi làm va chạm với đời cũng ít nhất 3 4 năm mà vẫn chưa sáng mắt ra thì đầu óc quá ngu muội, trừ khi bạn là DLV thì mình ko chấp cái ngu muội này. Chịu khó dùng não mà suy nghĩ, nhận xét đúng sai 😃. Nói tốt thì báo nước ngoài tôi ko hề thấy, chỉ có mấy báo Đảng mị dân, viết lệch theo định hướng thôi bạn
devilnghiem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JNG À mình năm nay 25 tuổi, đang làm Design cho 1 cty vốn Pháp ở Quận 7, TP HCM
Mình không coi TV, những thứ mình nói là thật công đồng quốc tế biết.
Dưa leo nói những cái trên báo ai củng biết thì mình đâu có nói sai. Nhưng cái khoản đi Sin mà vô phòng riêng mà hỏi này nọ, bạn mình là Nữ đi qua nhưng nó ko có bị như vậy? Dưa Leo dựa vào đâu nói thế?
Nếu bạn và Dưa Leo dựa vào cậu chuyện ở Thái và Nhật để làm nền nói cả nước Việt Nam thì mình xin thua, vì tầm nhìn của mình ko gần với 2 bạn.
Cái xấu mình đọc mình tiếp nhận và mình cảm thấy xấu hổ vì những người là người Việt và hàng triệu người củng xấu hổ như mình.
Nhưng những điều tốt mà người nước ngoài họ nói về VN, Dưa Leo ko đề cập tới, củng giống như những người chỉ soi cái xấu mà bơi ra nói cho sướng miệng.
Người khôn thì nhìn vào cái gì cũng cần nhìn từ 2 phía đứng 1 phía để quay lưng nói "người Việt" thì thật là ấu trĩ, Nếu bạn và dưa leo thích tìm các câu chuyện xấu của người Việt thì cứ tiếp tục đi.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@devilnghiem những cái tốt của VN là những điều bình thường, chẳng qua vì tệ rồi, nên chuyện bình thường ở VN sẽ trở thành chuyện tốt, vậy thôi. Đi ra nước ngoài sống 1 thời gian đi, bạn sẽ thay đổi suy nghĩ, ai cũng vậy thôi cho tới khi họ dc sổ lồng, còn ở trong nước mà ngóng thì đầu óc vẫn cứ vậy thôi.
metoy0u
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm nọ câu đc 2 con. Công nhận máu nó nóng lắm. E đập quả trứng lên người nó quay ra lấy cái đũa quay lại trứng cháy đen thui
@metoy0u Bác hài vãi, đọc cười té ghế 😁
Con người máu lạnh thì phát hiện từ lâu rồi 😁
Máu nóng máu lạnh gì chúng ta củng ướp lạnh ráo
Con này mà ăn thì tuyệt , máu nóng hay lạnh lên đĩa là ngon hết
cá đẹp phết nhỉ
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Loài này nhớ troang năm 2014 ngư dân mình bắt được kêu là cá bán nguyệt ấy, có lên báo vnexpress mà.
deyes
ĐẠI BÀNG
9 năm
lúc thì Wegner luc thì Wenger, add mê Arsenal dữ à 😆
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Người Việt Nam chết vì miếng ăn mà thôi 😃 Cái gì cũng thịt thịt .
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@devilkut3 tui sắp thịt bạn rùi đới.
chẳng sai tẹo nào, bạn chết vì miếng ăn của người khác :eek:
Duy1393
TÍCH CỰC
9 năm
Ko biết con cá này da dày ko chứ ở độ sâu như thế mà vẫn bơi nhanh đc thì cũng giỏi
Hoahp2010
TÍCH CỰC
9 năm
Lên đĩa thì quan tâm làm quái gì nóng hay lạnh😁
vậy là hơn ối người máu lạnh rồi
zellmt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
cá này chị em mê Hàn Xẻng khoái lắm đây. Cá Oppa mà 😕
Nhiều bác có máu nóng hơn 5 độ C so với nhiệt độ bên ngoài đấy 😁

Xu hướng

Bài mới