[Phiêu] Thác Giang Điền

taitinhte
2/7/2015 7:16Phản hồi: 38
[Phiêu] Thác Giang Điền
Tinhte.vn - Thac Giang Dien-2.jpg

"...Khoảnh khắc là xuất hiện từ đối tượng trong cuộc sống, còn "cảm xúc" là xuất phát từ trái tim người cầm máy... (Câu nói của anh Nguyễn Văn Thành, nhà lý luận phê bình của VAPA tại đây).

Khi tôi đọc đến câu này và ngồi ngơ ngác một lúc để suy nghĩ về nó. Đúng vậy, các bức ảnh chụp đều lưu trữ lại cảm xúc của người tác giả, và chỉ có cảm xúc ngay tại đó thì chỉ có tác giả mới là người hiểu nhất. Như anh @tuan_lionsg có nói trong một lần off camera nào đó, rằng: "Xem một bức ảnh thì dễ, đánh giá nó đẹp / xấu có khi vài giây lướt qua, nhưng để hiểu được bức ảnh đó có khi là cả đời".

Khi tham gia off dã ngoại tại thác Giang Điền, khi đến nơi và gởi xe, cả đoàn phải đi bộ vào khá sâu để đến trung tâm thác, đi bở hơi tai, lúc đó chỉ có ngồi nghỉ chẳng muốn chụp chọt gì, vì vừa nắng và nóng, nhìn xunh quanh cảm xúc tụt mất tiêu. Tôi ngồi đến 3h ngó ra ngoài những hàng cây bắt đầu xuất hiện những ánh nắng xuyên qua khẽ lá, cảm xúc đã trở lại và tôi bắt đầu vác máy.

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình đẹp quá anh ơi! Anh Tài cho mình hỏi anh chụp bằng máy gì mà đẹp vậy :rolleyes:
taitinhte
TÍCH CỰC
9 năm
@tamiflu100mg Thì anh biết tổng là em cầm máy gì, đi với ai, người nào cho cảm xúc rồi. Hỏi khó thằng đệ quá. :D
@taitinhte Haizzz, thôi anh Tài không nói thì mình chỉ biết ... tưởng tượng thôi chớ biết sao giờ :p
taitinhte
TÍCH CỰC
9 năm
@tamiflu100mg Tưởng tượng như THẬT luôn mới ghê. =))))
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@tamiflu100mg Con sony của anh chụp choẹt ở Giang Điền sao rồi, giấu kỹ thế, khoe hàng đi anh 😁
PingMD
CAO CẤP
9 năm
Tấm ảnh người kéo xe đẹp quá.
Nhìn chất ảnh giống của Fuji quá.
@PingMD
đẹp lắm anh oi
Mình thích các bài liên quan ảnh ọt, sau cùng nên chia sẻ Gear tác giả dùng thì có lẽ trọn vẹn hơn.

Nếu chỉ chụp rồi... set Private thì không nên post bài. Còn chia sẻ thì cũng nên thêm vào, nó đúng với tôn chỉ của Diễn Đàn hơn.

Cảm ơn bạn vì loạt hình và cảm xúc của bạn. Chúc sức khoẻ và đón đợi các bài tiếp theo.

P/S: À, vụ kẻ tung người hứng, em cảm tưởng như các bác không khuyến khích người khác viếng nhà. Nó khiên cưỡng sao ý, kiểu như quản ca bắt nhịp.
taitinhte
TÍCH CỰC
9 năm
@Onager Rất là chân thành cảm ơn góp ý của anh, mình rất là khoái những góp ý như vậy để cùng tiến bộ, nhưng em có vài đều đính chính chút xíu 😁 .
1./ Là mình hổng có set Private (chắc ý anh là cái con dấu), cái đó nó là một chữ ký của người chụp nhằm để bảo vệ máu mủ quyết thống của người tạo ra nó và tất nhiên là có bạn không thích, có bạn thì cho qua, và trường hợp lấy ảnh đi làm chuyện này nọ khó mà biết trước :D. Nên đánh dấu vô khỏi lo, thích là cho. :p.
2./"Kẻ tung người hứng...gì gì đó" Mình nghĩ anh hiểu nhầm rồi. Đó là những lời nói giỡn nghịch phá với nhau sau những chuyến đi off cùng nhau và nó còn đọng lại, nó công kích, đã phá với nhau rất vui vẻ (nếu anh Onager có cùng đi off với nhóm chắc hẳn sẽ có một suy nghĩ khác :D), Khi đi chụp mình giấu ảnh ghê lắm vì cho thấy là hết thì còn gì để nói, làm 1 bài để có gì để nhớ.
Ngoài cảm xúc chụp ra thì còn có quen một vài anh bạn mới dù là sinh hoạt với nhau chung một nơi nhưng rất hiếm khi gặp nhau ngoài đời, chứ còn như anh @tamiflu100mg thì nhìn chán lắm. :D. Cũng có mấy bạn comment trong này cũng có mặt ở đó nữa mà. Cho nên nó chẳng phải tung hứng gì đâu nghen.
Nếu có dịp nào đó anh @Onager cùng tham gia để trải nghiệm cái nghịch phá trong cái buổi off này. 😃
Một lần nữa, cảm ơn anh. 😃
@Onager Xin lỗi bạn vì những comment của mình khiến bạn hiểu lầm, thực ra bạn @taitinhte và mình biết nhau cũng lâu lâu, cũng đi chụp chung vài lần và cả hai anh em đều rất vui vẻ. Ở ngoài đời cũng thế, fb hay trên tinh tế cũng thế, vẫn cứ vui vẻ với nhau bằng những câu chuyện như trên thôi 😁
Nhiều ảnh đẹp quá
Delta_goku
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có 3 ảnh chụp phơi bằng nokia 808 đây 😃
Delta_goku
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taitinhte e gui anh vai pic, :D
https://www.flickr.com/photos/121832212@N02/sets/72157655474562005
4phut33giay
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Delta_goku Quá đẹp, nhìn mê quá bác Goku ơi!!
Chắc bác hay chụp file hả?
Delta_goku
ĐẠI BÀNG
9 năm
@4phut33giay Chụp file là sao anh, e thích chụp cái gì đó hồn phách chút, nên ráng ngắm cảnh mà chụp thôi
@Delta_goku Đẹp, Lumia WP đúng ko bác, dùng apps hỗ trợ phải ko? Ảo quá :v
Cũng đẹp đấy chứ hả
klq, chứ tui nhớ Giang Điền có xe điện chở khách từ cổng soát vé vào mà.
BlackMetal
TÍCH CỰC
9 năm
Thấy mấy ông nhiếp ảnh VN suốt ngày đi săn ảnh mấy bà già nghèo khổ, da nhăn nheo hoặc mấy đứa bé đen nhẻm đen nhem tóc rám nắng cười xấu xí...
nanchen503
ĐẠI BÀNG
9 năm
@BlackMetal bây giờ nhiều hình đẹp rồi. hình xấu mới hiếm .... ngày xưa nhiếp ảnh chuyên nghiêp thì phải chụp đẹp, ngày nay nhíp ảnh khong chuyên chụp củng đẹp rồi nên các chuyên gia nhíp ảnh phải chụp hình xấu đi ..... nói vui...
Quả đúng như bác nói, khi đến nơi phải cuốc bộ khá xa và sau đó kèm theo cái nắng và cái nóng không dễ chịu gì....và cuối cùng tôi đã có những bức ảnh đời đời của riêng tôi kèm theo cơn bệnh 3 ngày mới hồi phục do trúng thực tại 1 quán ăn trên đường về.
trangxinhgai
ĐẠI BÀNG
9 năm
quả thật phiêu, đẹp quá anh ạ
Ngay chỗ mình làm luôn
longphuong89
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp quá ạ
tuncheese
ĐẠI BÀNG
9 năm