Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phil Schiller: việc Samsung vi phạm bản quyền đã khiến Apple bị phai mờ và khó thu hút người dùng

Duy Luân
15/11/2013 22:54Phản hồi: 343
Phil Schiller: việc Samsung vi phạm bản quyền đã khiến Apple bị phai mờ và khó thu hút người dùng
Phil Schiller tại buổi lễ giới thiệu iPhone 5

Trong phiên toàn đang diễn ra để quyết định khoản tiền mà Samsung phải bồi thường cho Apple, trưởng bộ phận marketing Phil Schiller đã nói rằng việc sao chép trái phép của Samsung đã làm suy yếu "cái nhìn của thế giới dành cho Apple". Bằng việc sử dụng trái phép các bằng sáng chế mà Apple dùng cho iPhone, iPad, Samsung đã khiến thương hiệu Apple bị phai mờ, từ đó dẫn đến việc người tiêu dùng "nghi ngờ sức sáng tạo và khả năng thiết kế của chúng tôi mà trước đây chưa bao giờ diễn ra", Schiller nói. "Bởi vì việc vi phạm đang diễn ra, chúng tôi phải vất vả hơn để thu hút khách hàng và mang họ về với hệ sinh thái của Apple". Schiller nhớ lại lần đầu tiên ông thấy chiếc Samsung Galaxy và nói rằng "nó trông y hệt iPhone, giống đến nỗi người dùng sẽ bị rối".

Phiên tòa nói trên do thẩm phán Lucy Koh triệu tập Apple và Samsung để quyết định về khoản tiền 450 triệu USD mà bồi thẩm đoàn đã tính toán sai trong án phạt 1,05 tỉ USD của năm ngoái (còn khoản tiền 550 triệu USD còn lại được tính đúng thì Samsung bắt buộc phải trả). Apple đòi 380 triệu USD, trong khi Samsung chỉ muốn trả 52 triệu USD.

Đây là một phiên xử mà Samsung sẽ gặp nhiều khó khăn bởi hãng buộc phải thừa nhận việc sao chép trái phép bản quyền của mình, đồng thời phải thuyết phục tòa rằng Apple đang đòi hỏi cao hơn những gì hãng xứng đáng nhận được. Luật sư Bill Price của Samsung đã hỏi Schiller rằng "Apple không sở hữu bản quyền cho một thiết bị đẹp và quyến rũ. Điều đó có đúng không?", trong khi trưng ra một chiếc Galaxy Tab cho bối thẩm đoàn xem. Phản hồi lại, Schiller nói "tôi không biết thiết bị Samsung nào được phép sao chép sản phẩm của chúng tôi còn cái nào không thì không được phép. Còn về chiếc máy tính bảng đó, tôi không thể nói từ vị trí mà tôi đang đứng. Với tôi thì nó giống một chiếc iPad".

iPad mini cũng là một chủ đề được thảo luận trong phiên tòa. Samsung nói rằng nỗ lực Apple khi ra mắt chiếc iPad mini là bằng chứng cho thấy Apple đã sao chép ý tưởng từ những đối thủ khác. Price có chỉ ra những email mà các quan chức Apple thảo luận về một chiếc máy tính bảng cỡ nhỏ, tuy nhiên Schiller bác bỏ cáo buộc này. Ông nói quyết định ra mắt iPad mini "không phải là để cạnh tranh".

Trong suốt thời gian tranh luận, Schiller không ngần ngại tấn công đối thủ của mình. Ông cũng có gợi ý rằng sự thống trị của Samsung trong thị trường Android có thể là do việc sao chép bản quyền. "Một bên thì sao chép hoàn toàn, trong khi những công ty còn lại thì không copy nhiều như thế".

Lời khai từ một số nhân chứng khác sẽ tiếp tục được thu thập vào thứ 2 tuần sau và theo dự kiến, kết quả cuối cùng sẽ được tòa đưa ra trong thứ 3.

343 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hiếm ai tự nhận mình kém
Tiếp tục là một cuộc chiến tranh nữa giữa 2 hãng. Sao hai anh ko bắt tay để cùng sx iDevice cho giá nó rẻ xuống nữa. Đánh nhau mà ko bỏ được nhau thì hóa ra trò trẻ con à.
@chonvuituoixuan Biết chia nhau thế nào hả bạn? Làm tập thể thì chẳng ai chịu trách nhiệm "hoàn toàn" đâu.
@chonvuituoixuan làm j có chuyện 2 hãng to mà bắt tay nhau...thế giống như lai tạp vậy...
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chonvuituoixuan 2 bác này mà bắt tay thì thôi rồi, dự là giá cao ngất ngưỡng.
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
10 năm
vớ vẩn + nguy biện
@[7ball]fide Cái s1 s2 nó y như đúc con 3gs rành rành mà không biết các bác các chú cãi cái gì không biết ???
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
10 năm
@No_Smartphone cái đó đã kiện 1 lần ss thua và đã bồi thường sòng phằng từ cái thời cố nội cố ngoại nào rùi, giờ còn lôi ra để biện minh nữa, nếu hiện tại thấy nó vi phạm bản quyền của mình tiếp sao apple lại ko kiện tiến đi.......... căn bản là hết cái để kiện rùi, 3 đời apple gần đây có cái gì mới đâu đòi kiện người ta
vip_47
TÍCH CỰC
10 năm
Suốt ngày cứ kiện với chả tụng
thelightvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ipad mini "ko phải để cạnh tranh"? Để mở đầu 1 phân khúc mới chăng?
Không phải bởi iPhone ngày càng nhàm chán và không phải ai cũng đủ tiền mua iPhone nên họ chọn Galaxy sao
@anhtuanngoc Tôi nghĩ bạn nên thêm chữ ở VN vào chữ ở các nước phát triển thấy giá SS còn mắc hơn một chút sao với iPhone đấy.Nhàm chán về cái gì,về phần nội dung thì hãng nào qua được iphone.Còn về ngoại hình thì mỗi người một ý thôi.Nói thật là một số người bạn tôi ở Mỹ vẫn ác cảm với đồ Hàn lắm,nhắc đến xe Hàn,đt Hàn là tụi nó nói như sh*t rồi.
Yang.zeze
TÍCH CỰC
10 năm
@anhtuanngoc Thế bác tôi nếu bác không đủ tiền mua iPhone bác sẽ mua galaxy nào
@anhtuanngoc Mình nghĩ những người không mua do nhàm chán chứ giá iphone đâu phải là mắc. 5S chính hãng cũng ở 15,6t còn Sony Z1 thì 17t nhưng người ta vẫn mua Z1 đấy thôi.
@anhtuanngoc iPhone 625$, S4 với Note 3 thì giá cũng tương đương
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
10 năm
Càng ngày càng ít sáng tạo lại còn nói bị lu mờ là sao?
nguyên62
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cuối cùng samsung phải thừa nhận la sao chép... Vui quá
thelightvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mickylovely SS ko chịu thua thì tòa bó tay ah? Vấn đề là tòa có đủ bằng chứng ko thôi.
mickylovely
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thelightvn 2 bên đưa ra luận điểm và tòa là người phán quyết ai đúng ai sai thôi, cùng 1 vụ kiện, cùng 1 loạt luận điểm, tòa án sân nhà của Apple cho Apple thắng, nhưng tòa án Châu Âu cho Samsung thắng, lí do là vì đâu ? Châu âu là nơi bảo vệ quyền lợi người dùng nhất thế giới đấy.
mickylovely
ĐẠI BÀNG
10 năm
@doinho Lúc đầu Apple đòi 2.5 tỉ, nhưng tòa án 2012 chỉ cho Apple thắng 1 tỉ, đến bây giờ thì chỉ còn 500 triệu USD, và hiện nay Apple kiến nghị đòi thêm 380 triệu $, mình nói sai chỗ nào nhỉ ? Bạn vui lòng f5 lại thông tin nhé.
@laboon Nó sao chép mà bán rẻ như hkphone thì hay biết mấy.

Sent from my ASUS Transformer Pad TF300TG using Tinhte.vn mobile app
Tôi chỉ thấy ông Táo giờ bán kém lại lôi kiện tụng ra tập trung lại sự chú ý của mọi người
Chắc là ăn cắp bản quyền của các thảm họa ca sỹ Việt Nam đây mà
Cẩn thận bị kiện
appleno1
TÍCH CỰC
10 năm
@fanyuhuan iPhone 5s vẫn phá kỷ lục của các đời trc,còn mac thì đang tăng dần đều đấy ạ! ~~
Đây là một phiên xử mà Samsung sẽ gặp nhiều khó khăn bởi hãng buộc phải thừa nhận việc sao chép trái phép bản quyền của mình, đồng thời phải thuyết phục tòa rằng Apple đang đòi hỏi cao hơn những gì hãng xứng đáng nhận được.

Apple chiến đấu quá nhiều mặt trận. Một mặt phải đối đầu với việc chiến thuật "khác biệt hoá" đang dần bị bão hoà bởi các đối thủ tới sau, mặt khác lại cố kìm chân họ bằng các vụ kiện pháp lý. Cũng may vốn lớn nên chơi hết.
Phát biểu vớ vẩn quá. Bảo sao thua kém đối thủ. Ở đó mà sao với chả chép. Có ai nhầm lẫn giữa iPhone và Galaxy không. Chả nhẽ iFan mà lại thường thế à =))
kijinobita
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vagabond299 Đúng đúng , không lẽ đi mua con ip lại chọn nhầm cái galaxy . Vớ vẩn thật , chọn nhầm hoá ra người NGU , không thể phân biệt con hàng vỏ nhôm với con vỏ nhựa 😁
blackwolfak
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mr Prince mình thì khác. mình thấy samsung hay apple đều như nhau hết. ai nói hàng apple đễ sài thì mình ko biết chứ mình thấy android dễ sài hơn và tùy biến dễ dàng hơn (mình sài 1 thời gian dài IP rồi, chuyển sang android đc nửa năm nay và thấy thích nó hơn). tất nhiên là IOS ổn định hơn nhưng với điều kiện là apple bán sao bạn để vậy dùng chứ ko tùy biến gì (mà nếu vậy thì ko khác gì mình mua IP về vì cái thương hiệu). Đó chính là lý do mình bán cái IP5 để chuyển sang android đó. còn một số người khuyên mình dùng windows phone thì mình tởn tới già vì ba mình sài nó nên mình dùng ké thử và nó trở thành ác mộng đối với mình ngay lập tức.
@blackwolfak hehe, WP thì khỏi phải nói rồi, nhưng mà ng xài IP thương là người ko có thói quen dọc điện thoại chỉnh này chỉnh nọ, đa số họ mua về rồi dùng thôi 😁
mìh cũng thích IP nhưng vì lý do tài chính và cái khoản tự do nên ko có chơi :D
@vagabond299 sao chép phần mềm thì ko bít chứ kiểu giáng người bt chắc ko ai nhầm lẫn iphone vào ss chứ,ipad và tab khác nhau mà mình từ khi ms biết đến máy tính bảng đã thấy khác rồi.kiện sang trung quốc mà kiện nha
Mỗi lần nghe tụi con cháu thần gió ở Apple chém là y như rằng ngứa ngáy hết cả mông 😆

Gửi từ LU6200 bằng PISCES v2.5
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
@tuanshungf về đi khám mông được rồi đó...đầy mụt nhọt và ghẻ lở nên mới ngứa thế đó...k đi khám ở đó còn khoe
Thực ra là chúng tôi cảm thấy mình được hưởng lợi rất nhiều từ động thái này của Samsung 🆒​
Không dám thừa nhận ra ipad mini là để cạnh tranh cơ à 😁
@fancy90 Ý bác Phil nói là iPad mini sx ra chỉ để dành ăn chứ ko phải để cạnh tranh :D
Bdonald
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fancy90
Apple không phát triển sản phẩm mới để cạnh tranh mà để thay đổi thế giới.
đúng sai mang tính tương đối thui , toàn lũ cáo già cả.
MrQuay
ĐẠI BÀNG
10 năm
ơ thế iFan cứ bảo cục nhựa rẻ tiền, thế hoá ra tự vả vào mặt mình à :oops:
zzvilzz
TÍCH CỰC
10 năm
@MrQuay Sai hoàn toàn nha bạn. Thật ra là Phil vả vào mặt iFan nhé.
kiện với chả tụng hoài. Vs mình thì cái nào hạp thì xài thôi. Thích IOS vì game nhiều và hay tuy nhiên ưa không đc cục pin liền và màn hình 4 inch ==> đó là mình. Tuy nhiên nhiều người vẫn thích màn 4 inch và pin liền ==> sở thích của họ. Mấy cái sản phẩm đưa ra trong mấy vụ kiện này quá xưa rồi
P/s công nhận cái tab 10.1 hồi đó y chang con Ipad lúc còn ngu ngơ mình bị lầm 1 lần khi nhìn bề ngoài tuy nhiên S1, S2, S3 thì chẳng giống Iphone tẹo nào cả. Còn việc sức sáng tạo của Apple đi xuống thì ai cũng thấy chứ sao lại đem lý do bị sao chép ra để ngụy biện nhỉ. Qua rồi cái thời của Iphone 4 lúc đó nhìn em nó mà mình chảy hết nước dãi nhưng nhà nghèo kô đú đc đành múc em Ipod touch 4 về. Bây h cầm con 5S chạy IOS 7 nhìn mấy cái Icon phát nản
Chưa yên ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019