Phong cách lãnh đạo của Steve Jobs: một nhà độc tài vĩ đại

babybungbu
1/10/2012 7:52Phản hồi: 517
517 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

một phần tài năng + quảng cáo/pr (personal brand)
Code:
http://my.go.vn/b/viewpost.aspx?id=57754820&pid=67832
vậy Job cũng chỉ đến thế thôi à
@s9assassin vậy còn thế nào nữa???
Quan trọng là Steve tài giỏi và nhiều tiền, đôi khi 2 thứ này tạo nên phong cách: Anh giỏi, anh nhiều tiền phong cách thế nào chả hay
dual1
CAO CẤP
12 năm
Steve Jobs được nhiều bạn trẻ Mỹ ngưỡng mộ, một phần vì tài năng phần vì cách hành xử của Jobs đặc trưng của người Mỹ (không phải hầu hết), Jobs không cố gắng thể hiện mình là người nhã nhặn, mềm dẻo (vì bản thân đâu có như vậy). Kiểu như: tao giỏi, tao có sao tao phô ra zậy bây (tụi nhà báo chết tiệt) chịu được thì chịu không chịu được thì ráng chịu. Tao không quan tâm, tao không sợ ai phán xét vì tao làm việc siêng năng, cần cù như những người Mỹ chăm chỉ khác để đạt được American dream.
Có lần biên tập viên của tờ báo tech nổi tiếng viết mail phàn nàn jobs tại sao lại không bán nội dung adult trên app store và phê phán Jobs không cởi mở.
Jobs, như vẫn thường lệ tức giận xả trong mail rằng: anh đã làm được gì vĩ đại chưa? mà đi phê phán công sức người khác, anh đã có con chưa? khi có con anh sẽ hiểu sao tôi làm vậy.
Nếu người đọc nhiều, hiểu nhiều sẽ biết rằng phong cách quản lí của Jobs là không phải chỉ mình ông. Và không vì lí do đó mà ông chết sớm, đừng áp đặt chủ quan.

P/S: phong cách quản lí độc tài gồm: thiên tài quân sự Ceasar (hoàng đế, quan chấp chính thành Rome), Alexsander đại đế (Macedonia), tàu thì có Tần Thủy Hoàng, Tào Tháo, Winsor Churchill (thủ tướng Anh), Hitler (Deustshland, tài hùng biện) vui vui thì có ông Mourinho bên real madrid...danh sách sẽ còn nối dài.
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Steve jobs nói được và làm được, chính điều đó làm người ta kính nể ,ngoài tầm nhìn xa đáng nể và làm việc ko biết mệt mỏi, khả năng cuốn hút và hùng biện siêu đẳng ,ông còn có khả năng siêu đẳng về cuốn hút nhân tài bằng những câu nói như tát nước vào mặt người ta ,dù hơi khó tính một chút nhưng hầu hết nhân viên đều rất nể và trung thành với apple, steve là độc nhất
rip steve 😔
Katze
TÍCH CỰC
12 năm
Ông ấy chẳng làm gì ích lợi cho mình cả.
@Katze có. nếu bạn dùng android và sử dụng tính năng, chạm vào để zoom trên samsung thì có đấy. hay icon danh bạ có hình mặt người thì có lẽ là có đấy
Katze
TÍCH CỰC
12 năm
@Thịnh Apple Mình không phải tòa án Mĩ, mình không nghĩ những cái đó của SJ bạn à.
@Katze ;)) nhưng SJ đã tung ra trước, nếu những người kia nghĩ ra sao không làm trước? Đợi người ta làm rồi mới làm...
ngày này năm trc vừa tới sinh nhật của mình, đọc dc tin SJ ra đi. cảm xúc thật khó tả.
yoyo307
ĐẠI BÀNG
12 năm
Steve jobs - một phong cách lạnh
Rất may ông chỉ là độc tài công nghệ tiêu dùng, nếu là độc tài quân sự thì ko biết chuyện gì sẽ xẫy ra trên thế giới này khi mĩ là cường quốc về vũ khí hạt nhân, chỉ với một anh Android nhỏ bé mà ông còn muốn chơi tới dollar cuối cùng thì tưởng tượng đi... dù sao tớ vẫn kính trọng ông
SJ xả giận vào anh ta như vậy là đúng, mất thời gian, nếu đồng ý bán cái đó trên Appstore lại có nhiều bài kích bác Apple ngay.
dual1
CAO CẤP
12 năm
@Thịnh Apple Thực ra, anh chàng biên tập viên đó cũng có cái lí của họ. Ở Mỹ, nội dung tạp chí không bị nhà nước kiểm duyệt nhưng được phân loại.
Thực ra, những gì Jobs thể hiện là ở khía cạnh công việc, ở Mỹ người ta thường hay nói là "just business not personal". Với lại, nhìn qua bên FB xem, Mark Zuckerburg mà mình được thấy trong the social network (không biết phản ánh đúng tính cách Mark không) và vài lời nhận xét của nhân viên FB khác thì Mark cũng không phải tay vừa.
đòi huỷ diệt android cơ mà 😁 ai huỷ diệt ai đây nhỉ
@ngminhman123 Phải đợi thời cơ thôi. Anh hùng trả thủ 10 năm không muộn. Apple làm iPad sau khi một nhân viên của MS khoe cái tablet do MS làm tại 1 hội nghị.
iPad được nghiên cứu trước iPhone nhưng lại ra mắt sau.
mantico47
TÍCH CỰC
12 năm
mình thích những nguời lập dị, ông ấy làm mình thích apple.
hôm nay ifan có giỗ lớn quá :eek: anh em android có đc mời ko nhỉ 😁
@ngminhman123 có. nên tưởng nhớ Steve JOBs vì ảnh hưởng của ông ta tới android
@ngminhman123 Giỗ chỉ là người thân, đề nghị chú e k ném đá hội nghị thế.
@Thịnh Apple toàn thể anh em android hãy dành một "chút" mặc niệm để tưởng nhớ một anh hùng đòi huỷ diệt android và đã nhận hậu quả đau lòng :oops:
xin mọi người hãy giành chút thời gian cho vị lãnh đạo tài ba bác Steve Job,em xin phép được bắt đầu trước
một phút tưởng niệm bắt đầu
từ 1998-2011: imac, ipod, iphone, macbook air, ipad, không kể apple stores, itunes, icloud, trụ sở chính hình chiếc nón, du thuyền, chuyên cơ. nếu giờ bác còn sống thì hẳn sẽ cho ra đời 1 sp bơm tấn khác chứ ko phải mini ipad! thật tiếc cho nhân loại!
có câu nói nhân gian là: Làm người mà không có ai ganh tị đến mình thì bạn hãy xem lại mình đi
leminhkha
TÍCH CỰC
12 năm
tí trưa làm mâm hoa quả, xôi chè gì đó cũng bác Job😁
@leminhkha ồ hoá ra nhà bác cũng có bàn thờ bác Job nữa à.:D
Trân trọng tưởng nhớ đến ông, một thiên tài !
Các bố thần tượng ST chỉ đơn giản bởi các bố dùng iphone,xem iphone là thần thánh thì tất nhiên xem ST là thần tượng là chúa jesu
@nhatientri à ko..mình dại gì học theo cách quản lý của job =.= mình chỉ thik 1 số tư tưởng ví dụ như stay hungry, stay foolish thôi 😃) còn cái gì cũng phải thực tế chứ
sinhhn89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@andaicadt Em không đồng tính với ý kiến của Bác. Chắc khái niệm về thần tượng của Bác khác với đa phần anh em thần tượng SJ trong đây. Bản thân em thấy là người mà làm cho ta cảm phục yêu mến là đáng để thần tượng rồi. Chẳng hạn em rất thần tượng mầy bác như anh xờ tanh, andrew wiles 🤔
@andaicadt S.J, làm ơn tôn trọng tên của người khác, nếu ai gọi bạn bằng cái tên khác tên của bạn thì bạn thấy sao?
Thần tượng hay không tùy thuộc vào con người của người ta đã cống hiến và đóng góp điều gì khiến cho người khác phải thần tượng họ. Bạn ráng làm cái gì đó nó đình đám đi, chúng tớ sẽ thần tượng bạn, chẳng hạn cố học cách viết tên người khác cho đúng...
chữ tài đi với chữ tai là chuyện bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019