Phục hồi dữ liệu bị mất với Data Rescue

vuhai6
25/4/2009 9:21Phản hồi: 20
Phục hồi dữ liệu bị mất với Data Rescue
Đôi khi bạn lỡ tay xoá mất dữ liệu, format nhầm ổ cứng, hay tệ hơn nữa là ổ cứng của bạn không thể truy cập vào được. Nếu những dữ liệu quan trọng bị mất đi thì thật là kinh khủng. Đừng quá lo lắng, còn nước còn tát và dữ liệu của bạn còn có thể cứu được. Tuy nhiên cũng không thể cứu được 100% dữ liệu được.

Bạn phải giữ nguyên hiện trường và tuyệt đối không chép file lên phân vùng đang bị lỗi. Và tuyệt đối không dùng những phần mềm có thể can thiệp trực tiếp vào phân vùng đó vì có thể làm cản trở đến việc phục hồi dữ liệu. Việc cần làm tiếp theo là tải phần mềm Data Rescue II và cài vào máy.

Hiện trạng của mình: lỡ tay format mất toàn bộ dữ liệu trong USB 4Gb. Giờ mình sẽ dùng Data Rescue để phục hồi lại.

01./ Quick Scan
  • Chạy thử với chức năng Quick Scan: quét nhanh usb.
  • Đầu tiên là chọn USB Kington và nhấn Start Scan để bắt đầu công việc.
  • Một hộp thoại yêu cầu bạn chọn một Folder dùng để chứa các file tạm (những file tạm phát sinh trong quá trình scan). Hãy tạo một folder mới và dùng nó (chọn folder đó và nhấn Open)
  • Quá trình scan diễn ra khá nhanh, chưa đầy 1 phút. Nhưng kết quả thật đáng thất vọng, không có dữ liệu nào được tìm ra cả.
  • Có lẽ lựa chọn này chỉ dành cho những trường hợp đơn giản và không áp dụng trong trường hợp data bị format được.

02./ Thorough Scan
  • Thất bại trong lựa chọn 01, có lẽ Thorough Scan sẽ làm tốt công việc hơn.
  • Bước đầu thao tác cũng giống như trên: chọn USB Kingston và chọn Thorough Scan, cuối cùng là click vào Start Scan để làm việc.
  • Với USB 4Gb quá trình scan diễn ra trong khoảng 5 phút.
  • Kết quả có phần khả quan hơn, đã tìm thấy được dữ liệu, tất cả hiện có trong folder CBR.
  • Việc cần làm là Recover dữ liệu trong này ra.
  • Tick chọn vào folder CBR và click vào Recover
  • Bạn phải có thêm một folder để lưu các file recover ra (có thể dùng luôn folder tạm đã dùng ở trên)

Quá trình recover dữ liệu
  • Và cuối cùng đã có kết quả. Do mình dùng folder @DATA RESCUE ở cả 2 việc là lưu file tạm và lưu file recover nên trong hình bạn có thể thấy nó có 2 folder.
  • Dữ liệu được chứa trong folder CBR.

Dữ liệu sau khi recover đã bị đổi tên lại
Những lưu ý:
  • Data Rescue chỉ scan ổ cứng bị hỏng, không can thiệp vào đó vì thế ổ cứng không bị ảnh hưởng gì cả. Và bạn cũng không nên can thiệp gì vào đây trước khi dữ liệu được cứu.
  • Folder dùng để lưu file tạm và file recover nên để ở trong phân vùng mà hiện có dư nhiều khoảng trống (ít nhất khoảng trống cũng phải có độ lớn bằng với phân vùng bị lỗi).
  • Phân vùng càng lớn thì quá trình scan càng lâu, mình đã phải mất 5 tiếng mới hoàn thành việc scan một hdd box 500Gb
  • Data Rescue có cho lưu file kết quả scan lại, do đó hãy nhớ lưu lại file này để dùng sau này và tiết kiệm thời gian.
  • Sau khi scan bạn có thể chọn recover một phần dữ liệu, sau này khi muốn recover tiếp bạn hãy dùng lại file kết quả scan để không phải mất thời gian scan lại (hữu dụng đối với việc phục hồi nhiều dữ liệu)
  • File sau khi được Data Rescue revocer lại sẽ bị đổi tên, không còn tên cũ nữa (coi hình minh hoạ trên)
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã down phần mềm về dùng thử. PM cho bác vuhai rùi đó nhé 😃
Spartan
ĐẠI BÀNG
15 năm
hay đó, nhưng có bản chạy trên Windows không vậy?
Cảm ơn bác Hải nhiều nhé. Mà bác update liên tục bài về Mac như thế này ko sợ bị mất hết bí quyết ah........ Hehe
Bí quyết thì phải chia sẻ nó mới có ý nghĩa chứ bác, giữ riêng cho mình làm gì 😃
Tiêu chí của Forum là: Chia sẻ thông tin, kinh nghiệm cho người sử dụng điện thoại, ... mà 😁
toanmht
ĐẠI BÀNG
15 năm
Tinh tế là diễn đàn về công nghệ, nên diện thoại hay máy tính .... thì cũng được chứ sao pro.?
obix
TÍCH CỰC
15 năm
Phần mềm này không free rồi.
Chán quá.
ngocquoc87
ĐẠI BÀNG
15 năm
cái này kô có bản chạy trên Win hả bác, mà nghe nói cái dùng phải có ..... ha bac...
mình vừa ghost lại máy và làm mất hết dữ liệu. mình sử dụng chương trình Get data back thì lấy lại được hết tất cả các file thư mục nhưng không hiêu sao không đọc được file nào cả kể cả file ảnh mặc dù định dạng file vẫn là.gif. có ai biết chỉ cho mình với.
Bác đã làm cái bước recover nó ra 1 thư mục nào đó chưa?
thanks nhiều! Mình đã mầy mò và phục hồi được rồi.
@anhtumega bạn ơi bạn dùng bản free hay thế nào đấy?
Trường hợp của mình ổ cứng của mình chia thành 2 partition 20-60, mình làm đĩa cài win trả lời tự động mà quên khâu chọn partition, trước quá trình copy file để tiến hành cài win hệ thống đã chia ổ đĩa lại thành một partition duy nhất rồi format, nên sau khi cài xong không còn partion thứ 2 nữa (đồng nghĩa mất sạch dữ liệ t_t).
Mình đã dùng phần mềm GetDataBack for NTFS v3.63, những file bị format tuy tìm lại được nhưng lại không đọc được, khi mở nó thông báo lỗi: "The archive is either in unknown format or damaged" mặc dù vẫn có dung lượng.
Có ai biết cách nào cứu lại không xin chỉ mình với....?
.........

cái phần mềm này chuối quá, kg dữ lại dc tên files ngồi mà dò thì có nước chết thôi

......

-----------------------------------------------------------------------------
Cứu dữ liệu bị xóa, format, deleted partition, ghi đè, ghost nhầm, hdd bị va đập, chập cháy board mạch, chết cơ trên toàn quốc.
Thien Tan Data Recovery Professional Group
167 Tân Phước F.6 Q.10 TP.HCM
Mr Huấn. 0907.23 24 62 – 0908.821 903 (Call 24/7)
Y!M: thientankt; Skype: thientankt
http://www.phuchoidulieu.net

------------------------------------------------------------------------------------------
cho em hỏi là khi trước khi scan, nó đòi em phải chọn cái working volume gì đấy .. rồi kêu tạo folder, em ko biết phảil àm như8 thế nào, mong các bác giúp đỡ 😁
Đánh dấu để khi cần là có. Thanks
bản free có phục hồi vaf sao lưu dữ liệ đc k bác?
buffbh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cấp cứu với. Máy mac của mình chia làm ba ổ. một MAc os. một Win8 và một ổ DATA. mình không có cách nào làm cho ổ DATA chung được nên mình đã vào Diskmanager ( trong win ) để fomat ổ DATA. cuối cùng giờ máy không boot vào MAC OS dc nữa. win thì lỗi. ( khi reset máy ) nhấn option thì ko còn hiện thị ổ Recovery và MAC OS nữa chỉ mỗi win thôi. mà win thì ko vào dc. trước khi fomat ổ DATA mình đã copy dữ liệu qua ổ MAC os. giờ làm sao lấy lại dc đây huhu
Mình vừa phục hồi một thẻ nhớ cho thằng em: chả là trước đó nó copy+cut , sau đó ctr+Z, thế là toàn bộ 6gb ảnh với video mp4 của nó bay đi hết, hôm qua dùng MiniTool Power Data, kết quả cứu được 99% ảnh, còn một số mp4 dung lượng dưới 100mb thì phục hồi ngon, còn mấy cái mp4 trên 100mb thì không mở được, đen sì, các bác nào có kinh nghiệm giúp em tí
Chào bạn!
Mình thao tác để cài OS X 10.10, tuy nhiên mình lỡ tay xoá mất partition của cả 2 ổ MAC OS X và DATA, giờ mình muốn khôi phục lại partition mà không mất dữ liệu tại ổ DATA thì làm cách nào, bạn giúp mình với.
Cảm ơn bạn nhiều.
ihungnm@gmail.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019