[PhươngNam] Tư vấn cấu hình PC, tự Sửa chửa Laptop và PC. Xin đặt câu hỏi tại đây

phuongnamcom
24/8/2014 6:34Phản hồi: 116
Chào anh em TinhTe,

Các anh em cần tư vấn cấu hình để lắp ráp máy PC hay máy PC, Laptop gặp sự cố cần chẩn đoán bệnh , tư vấn sữa chữa phần cứng - phần mềm, hay tự sữa chữa . Mời anh em post câu hỏi vào đây PN sẽ trả lời nhiệt tình . Trong trường hợp khẩn cấp anh em có thể gọi điện thoại trực tiếp gặp kỹ thuật cho nhanh. Hy vọng có thể góp phần giải đáp thắc mắc của anh em gần xa

Chúc anh em vui vẻ và TinhTe ngày càng lớn mạnh
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 Giang xin thay mặt các bạn trong forum cảm ơn bạn đã dành thời gian tư vấn về máy tính cũng như giới thiệu thêm cho người dùng một lựa chọn để có thể gửi gắm sửa chữa từ nơi bạn. 😃

Giang mở hàng nha, hì. :D

Giang có laptop cũ acer aspise 4736G, ram 2 GB DDR3 1066, nay mình muốn nâng cấp RAM mới. Lap có 2 khe, vậy theo bạn, mình sẽ mua thêm 1 thanh RAM 2GB DDR3 1333 gắn vào khe còn lại hay mua 1 thanh RAM 4GB DDR3 1333 duy nhất sẽ ổn định hơn (gỡ thanh 2GB DDR3 1066 ra). 😃

Vì hiện RAM DDR3 1066 tìm hàng bị hiếm, hì. :D

Về mặt lý thuyết, cả hai trường hợp trên đều áp dụng được, còn thực tế sẽ ra sao. Cảm ơn bạn trước nhé. 😃

Chúc công ty bạn làm ăn phát đạt, nhiều khách hàng tín nhiệm nha. :D
@giangle1989 Chào bạn Giang, bạn nên gắn 1 con 4GB 1333 thì tốt hơn (vì 2 con ram không cùng bus rất hay gây treo máy). Ram 1066 giờ hiếm rồi nhưng bạn có thể kiếm ram cũ trên các diễn đàn mua bán (vd: Nhật Tảo .com) có thể có bạn bán. Chúc bạn chủ nhật vui vẻ
@phuongnamcom Cảm ơn bạn nha, vậy mình mua 4GB 1333 cho nhanh nè. 😃 Chúc bạn tuần sau vui vẻ và nhiều tiền nhé, bạn thật là nhiệt tình đó. 😁

Up up. :D:D:D
1.Tư vấn hộ mình lắm 1 Case giá tầm 10tr<<
2. Mục đích chơi game như : Gta 4, BF 3, NFS Rilvas ỏr Most wanted, Cry 2, nói chung là game nặng.
3. Gồm cả màn hình lun nhé.
@Rym_Poten Gởi bạn cấu hình tham khảo .

Mainboard Asus H81MD
CPU intel I3 4130
DDRam 8G/1600 Kingston
Hdd Seagate 500Gb
AcBel CE2 - 450
Case Sama 2
Vga GIGA GTX 650 2GB 128Bit-R5
LCD AOC 19

Chúc bạn mau có máy như ý
Giúp Giang cái này nha: 😃

Được biết, SSD ra đời nhằm mang lại cho người dùng nhiều lợi ích thiết thực: Tăng tốc khởi động, tăng tốc độ nạp chương trình v.v. dẫn đến hiệu suất toàn hệ thống cũng tăng theo.

Và các dòng main có hỗ trợ công nghệ Intel Smart Response Technology (SRT) (*) đều cho phép khai thác tốt khả năng kết hợp giữa các SSD và các SSHD, HDD để tăng tốc độ truy suất đĩa cứng thông qua một chương trình cấu hình giống RAID.

Vậy, đối với các main không hỗ trợ công nghệ này (H61, B75, H81 v.v.), thì vẫn có thể gắn được SSD + HDD để tăng tốc độ truy suất phần cứng được hay không hay nhất thiết mình phải tìm main có hỗ trợ SRT mới có thể dùng.

Giang cảm ơn bạn chủ thớt đã nhiệt tình giúp đỡ mọi người, cảm ơn các bạn đã đọc comment này nhé. 😁

-------
(*) Công nghệ Intel Smart Response Technology là một tính năng từ Công nghệ Intel Rapid storage technology. Các main hỗ trợ công nghệ này bao gồm: Z68, H77, Z77, các main chipset series 8 trừ H81, các main chipset series 9.
@giangle1989 Cái này từ từ nghâm cứu trả lời bạn Giang sau nhe. Trước giờ không để ý vụ này nhưng Intel nói là chắc có. Bên mình thì vẫn SSD cho khách vào main thường thì vẫn thấy nhanh hơn HDD thường nhiều. Nhưng chắc để maximum speed thì chắc phải kiếm main như bạn Giang nói
@phuongnamcom 😃 Mình lỡ mua HDD 500GB SATA III gắn vô main H61 rồi bạn à, giờ mua thêm SSD gắn vào để cài win, HDD 500GB đó lưu lại data thì theo bạn nó có nhanh hơn được nhiều không bạn ha, hay là tháo ổ HDD 500GB ra, chỉ dùng 1 ổ SSD là đủ. Nếu nhanh hơn, mình sẽ mua, vì nó khá mắc nên mình hỏi bạn trước đó mà. 😃

Cám ơn bạn tư vấn cho Giang nha. 😁
@giangle1989 Bạn dùng SSD cở 128GB chạy chính (windows, các ứng dụng, game) thì sẽ nhanh hơn hẳn đó. Cái HDD 500GB thì lưu data, phim ảnh . Bạn nhớ chú ý RAM nên là 8GB vì nếu Ram 4GB thì thường thiếu bộ nhớ windows sẽ dùng bộ nhớ ảo trên đĩa cứng sẽ làm giảm tốc độ máy

.
@phuongnamcom Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé, Giang học hỏi được rất nhiều từ bạn đó. :rolleyes: Máy mình cũng RAM có 4GB. Để mai mốt để dành mua RAM 8GB và SSD 128 GB gắn vào để dùng. 😁

Cảm ơn bạn lần nữa nha. :D
CPU:Intel Pentium G3220
Ram :Crucial 4GB
VGA MSI R7730-1GD5V1
Mainboard :ASROCK H81M-DGS
HDD :Western Digital Caviar Blue 500GB
Nguồn:Acbel CE2 350W
Màn hình:BenQ GL2023A
@Wyzofire9 Dàn oke, vga cố thêm chút mua Gainward gt740 nhé
@Wyzofire9 Dàn này chuẩn men rùi nhé
@19mrthang92 đúng là tham khảo nhìu thành ra lại càng phân vân thế bác xem dùm em quả này nhé em chốt hạ luôn

CPU 3220 em thấy bảo con này tiết kiệm điện công nghệ haswell
ram 4gb
main H61 cho ngon bổ rẻ
nguồn hãng acbel
màn AOC 21.5
GPU em đang lăn tăn con 77301GD5 với mấy con gt 740 , 750..
@29y6145 -CPU i3-3220 hay G3220 vậy bạn. Con G3220 Haswell thì phải đi main H81 sk 1150 mới được. Còn nếu I3-3220 (Ivy) thi đi với main H61

- GT 740 , 750 mạnh hơn 7730-1GD5 nhiều. Card 7730-1GD5 thì cỡ GT-640 thôi

@29y6145 😆) 3220 dùng H81 nhé!
tầm ngon rẻ có ASRock h81m dgs đó
Có điều kiện lấy bé gainward gtx750 nhé
2 fan hầm hố, OC cao

mình đang cmt bằng dàn này đấy
Bác tư vấn dùm em.e định build cho máy trạm hàng nét mà phân vân quá.vì theo e dc bít nếu đầu tư cấu hình cao quá thì hơi lãng phí...b giúp e nhé
@19mrthang92 Làm nét cứ đóng theo anh này đi bạn
@19mrthang92 Dàn này nó rơi tầm bao củ bác nhỉ
@29y6145 chào bạn, cấu hình tầm 8-9 củ
@29y6145 sr bác mới đi phượt giờ mới về với xã hội loài người.
Dàn này nó tầm 8 củ 😁
phuongnam trùng với tên mình luôn😁
bác tư vấn cho em một dàn 15 máy con và 1 máy chủ cấu hình chơi game tốt hiện nay tầm 6,5t trên một máy con chưa có màn hình
cho em nốt cái địa chỉ mua hàng tốt nhất hà nội nhé giá mềm mềm một chút
@lmm55 chào bác, bác có thể tham khảo cấu hình này trong tầm đó

Máy trạm:

Mainboard Asus P8H61-MK
DDRam 4G/B1333 Kingston
CPU intel G2030
Hdd Seagate 250Gb Sata 2
VGA GIGA 630 2 GB 128bit
AcBel KAS PRO400/CE2-400
Phim Logitech K120
Mouse Logitech B100

cao hơn tí là:
Mainboard Asus H81MD
CPU intel I3 4130
DDRam 4G/1600 Kingston
Hdd Seagate 250Gb Sata 2
AcBel CE2 - 400
Case Sama 2
Vga GIGA GT 420 2GB 128Bit Chính Hãng Box
Phim Logitech K120
Mouse Logitech B100

Máy chủ
CPU Intel G3220
Main Intel server S1200V3RPS LGA 1150
Ram 8G ECC
SSD 128GB.
HDD Western 1TB .
Nguồn Antec 500

Chúc bạn có dàn như ý
@phuongnamcom Bác tư vấn nốt cho em nên chọn màn hình nào phù hợp với thị trường nét hiện nay. Nên chọn hang 2nd hay new luôn ạ
Nhờ các bác tư vấn giúp em với. Hiện em đang có VGA HD7750; RAM 2Gx2=4G. Em đang chưa biết chọn main và CPU nào:
1) Main MSI H81M-P33 + CPU corei3 4130 - 3.4GHz
2) Main MSI B75A-G43 Gaming + CPU corei3 3240 - 3.4GHz
Nhu cầu chính của em là chơi game. Nhờ các bác tư vấn giúp. Thanks!
@cpucorei Chào bạn, Nên chọn cấu hình 1 , CPU công nghệ mới Haswell có nhiều ưu điểm hơn
@phuongnamcom Thanks bác. Em quyết định múc MSI B85M-E45 + i3 4130 bác ạ.
@cpucorei i3 thì cứ chơi ASRock H81M-DGS là ngon bổ rẻ
bạn tư vấn giúp mình ráp 1 dàn máy giá thấp với con pentium g3258. cảm ơn nhiều.
@Vo Hoang Vu Bạn có thể build cpu đó với cấu hình này. Có thể lấy Main Ásus H81 giá mềm hơn chút

Mainboard Gigabyte H81
CPU Intel G3258
DDRam 4G/1333 Kingmax
Hdd Seagate 250Gb Sata 2
AcBel CE2 - 400
Case Sama 2
Vga GIGA GT 420 2GB 128Bit
LCD AOC 19
Phim Logitech K120
Mouse Logitech B100

Chúc bạn mau có dàn máy như ý
@Vo Hoang Vu Giá thấp nhé.
Intel G3258
RAM 4GB Crucial bus 1600
HDD WD Blue 500GB
Nguồn Antec BP300
Main ASROCK H81M-DGS
Bác có thể tư vấn cho em 1 em lap dùng cho nữ mà giá tầm 10tr hình thức đẹp chút đc k.... Ak vỏ nhựa ưu tiên nhỏ gọn bác ạ
@jaykent193 Tầm 10tr mỏng chỉ có dòng Asus F451CA thôi b ak 😁
@Thiên Minh Giá Rẻ Em đang tham khảo thử cho em hỏi con này co card rời ko nhỉ
@jaykent193 Em học gì mà có card rời em nhỉ
Em học bên xây dựng a
@jaykent193 học XD mà nặng tầm 10tr em hơi khó đó em ak
học Phần mềm gì em nhỉ
mà em ở đâu 😁
Cho em hỏi máy PC của em mở nguồn có điện quạt quay nhưng màn hình đen thui là bị bệnh gì vậy?
@khangnguyen9 Em lấy thanh ram khác gắn vào nó có lên hình không. Thay card vga khác xem sao, nếu không lên hãy nghĩ đến main nha em. 😃
@khangnguyen9 Bàn vệ sinh 2 thanh RAM rồi cắm mở lại xem sao
@phuongnamcom em vệ sinh ram rồi nhưng vẫn bị
@khangnguyen9 Bạn vệ sinh thêm VGA xem sao , còn không được nếu bạn ở SG thì đem ra mình kiểm tra nguồn và main cho
Phương nam có bán loại laptop nào giá 8 triệu có thể nhách lên gần 9 triệu mà pin khỏe, bền không, cấu hình văn phòng cũng được. Nếu có, giới thiệu cho Giang biết nha. 😃
@giangle1989 chào bạn Giang, dòng workstation của dell, ibm mình sửa cũng nhiều rồi. bạn cứ đem qua mình. Nói chung tần xuất hư hỏng của nó ít hơn máy nhỏ
@phuongnamcom Cảm ơn bạn cung cấp thêm thông tin nha, để có người hỏi sửa thì Giang giới thiệu qua cho bạn cho, yên tâm nhé. 😃
@giangle1989 Thanks bạn Giang. Bạn nói qua gặp Tuấn hay Trường nhe. Địa chì va sdt trong chữ ký
@phuongnamcom 😃 Uh, mình có thấy rồi, bạn yên tâm nhé. 😃
Xin chào anh em,
Tôi muốn mua 1 máy tính bàn khoảng 12-18tr, dùng đồ họa (CAD,Corel,3dsmax,pts...).
Mong các bạn tư vấn giúp 1 cấu hình máy ổn định.
Cảm ơn.
@Thiên Minh Giá Rẻ oh. mình dùng thường xuyên cad và 3ds max. mình sd 3ds max 2009.
@giangle1989 đã hiểu. thanks bạn đã giải thích. :D
@Bạch Diện 😃 Không có gì đâu bạn à. :D

Được biết, bạn dùng 3DMax 2008. Đối với phiên bản này không đòi hỏi card VGA rời trên phiên bản x32 lẫn x64 bit windows.

System requirements for Autodesk 3ds Max 2008

32-bit:

Microsoft® Windows Vista™
Microsoft® Windows® XP Professional (SP2 or higher)
Intel® Pentium® IV or AMD Athlon® XP or higher processor
512 MB RAM (1 GB recommended)
500 MB swap space (2 GB recommended)
Hardware-accelerated OpenGL and Direct3D supported
Microsoft Windows-compliant pointing device (optimized for Microsoft IntelliMouse®)
DVD-ROM drive

64-bit:

Microsoft Windows Vista
Microsoft Windows XP Professional x64
Intel EM64T, AMD Athlon 64 or higher, AMD Opteron® processor
1 GB RAM (4 GB recommended)
500 MB swap space (2 GB recommended)
Hardware-accelerated OpenGL and Direct3D supported
Microsoft Windows-compliant pointing device (optimized IntelliMouse)
DVD-ROM drive

http://knowledge.autodesk.com/support/3ds-max/troubleshooting/caas/sfdcarticles/sfdcarticles/System-requirements-for-Autodesk-3ds-Max-2008.html

Tuy nhiên, nên có card vga rời dù sao cũng tốt hơn. 😃

Các cấu hình máy tính đã nêu ở các comment trên đều đáp ứng tốt nhu cầu của bạn. 😃

Chúc bạn sớm có máy tính ưng ý nhé. 😃
@giangle1989 thanks. mình dùng 3ds max 2009. hiện tại mình đang dùng máy core dual 2.6 GHz. có card vga ndivia 8400 gs 512 Mb. vấn đề chạy thì ổn. nhưng khi render ra hình ảnh hoặc video thì rất chậm bạn à.
xin nhờ PN tư vấn hộ em 1 care tầm 7tr chơi tốt LOL,FIFA,CF vay thôi ạ! có thể 7-8tr cũng dc ạ! xin cảm ơn PN!!!!!!
@phong_hp001 Có bao gồm màn hình, key, chuột gì không em. 😃
@phong_hp001 CPU:Intel Pentium G3220 3.0GHz
Ram :Crucial 4GB
VGA :Gainward GT 730
Mainboard:ASROCK H81M-DGS
HDD :Western Digital Caviar Blue 500GB
Nguồn :Antec BP300P

chưa tới 7tr. đủ chơi
@phong_hp001 Chào bạn gởi bạn cấu hình tham khảo

Mainboard Asus H81
DDRam 4G/B1333 Kingmax
CPU Intel G3220
HDD Seagate 1TB
VGA GIGA 630 2 GB 128bit
PSU AcBel KAS PRO400/CE2-400
Các bác cho e hỏi chút. E dùng con lap Asus S400CA, e format lai o HDD và cài lại win cho nó, kết quả là cài xong bật lên nó cứ khởi động vào bios luôn. E đã tháo hết ổ, load default, tháo pin cmos ra rồi mà khởi động cứ vào bios luôn. Các bác giúp e với??? 😔 Thanks!
Render 3dmax 2009 nó lấy CPU và RAM ra để chạy bạn ạ. CPU đa nhân (multi core) và RAM cao sẽ render nhanh hơn.

Core Dual kiến trúc của nó chỉ có 1 nhân thật và 1 nhân ảo với 2 bộ nhớ cache L2 ở mỗi nhân dễ nghẽn cổ chai ở CPU (bottleneck).

Core 2 Duo thì ngược lại, nó có 2 nhân vật lý và 1 cache L2 dùng chung sẽ giải quyết ổn thỏa vấn đề bottleneck. v.v.

Đối với cấu hình core i, Giang dựa trên một số kết quả nghiên cứu cho biết: Khuyến nghị sử dụng các chip CPU i5, xeon, i7 và RAM từ 8GB trở lên để thực hiện render vì:

CPU i5 có 4 nhân và 4 luồng dữ liệu (theard) thích hợp cho các tác vụ ăn vào nhân CPU. Core i7 và xeon cũng tựa i5 nhưng khác i5 là mỗi nhân của nó xử lý 2 thread nghĩa là có 4 core x 2 = 8 luồng (!).

Render cũng sẽ ăn đến RAM vì thế, người ta hay gắn ram kênh đôi Dual channel để tăng tốc khả năng render. Nhưng để chạy được RAM kênh đôi, cần có các tiêu chí rõ ràng:

- Cùng hãng, cùng bus, cùng dung lượng, cắm cùng màu khe main. Lý tưởng nhất là 2 thanh RAM 4GB, 2 thang RAM 8 GB.

Nhưng thực tế, 2 ram gắn chung thường hay lỗi, đa phần người dùng thường mua 1 thanh duy nhất 8GB hoặc 16 GB v.v.

Như vậy, nếu đáp ứng đủ các tiêu chí trên, render sẽ được cải thiện về tốc độ hơn.

Cảm ơn bạn đã quan tâm theo dõi nha, 😃
😃 Chỉnh first boot hdd/cd-rom, chỉnh ngày giờ hệ thống.
Laptop không thể clear như máy tính để bàn được đâu bạn à. 😃
Nếu vẫn còn bị, update lại bios (nên đưa chuyên viên thực hiện nhé). 😃
@Bạch Diện Hi hi có gì đâu mà, đồng tiền liền khúc ruột mà, :D tư vấn phải kỹ bạn à, trừ khi Giang không biết, hì. :D

Card VGA bạn có thể nghiên cứu hãng Zotac vì nhiều người dùng bình chọn. Nếu không có mua ASUS cũng được. Sau này có điều kiện, nâng lên GTX 760-770 (~ 600-650W công suất nguồn thật) là ok ngon, còn bây giờ là GTX 750 cũng ok rồi.

LCD thường đồ họa dùng màn hình từ 20 - 23 inch để hiển thị các thao tác đồ họa và khả năng trình bày đầy đủ của các chương trình đồ họa yêu cầu.

Màn hình thường chọn: asus 20-23 inch có hỗ trợ IPS - góc nhìn rộng, Dell Ultrasharp, Viewsonic 20 inch. 😃

Nếu có điều kiện tốt, nên mua màn hình của hãng Apple, tốt nhất cho đồ họa, đồng nghĩa giá cao. 😃

Chúc bạn sớm tìm được màn hình ưng ý nha. :D

http://www.tinhte.vn/threads/tu-van-chon-man-hinh-cho-cong-viec-do-hoa.1880682/
@giangle1989 Cảm ơn giangle
Có thể chốt cho mình cấu hình phù hợp được không?
Giá sp dưới 20tr là được.
Và màn hình mình không thích dùng màn hình dài. cậu có thể tư vấn 1 màn hình vuông cho mình. Thanks
@Bạch Diện Màn vvuông giờ ko ai dùng đâu bạn

CPU: Intel Core i5-4460 Refresh LGA 1150
Tản nhiệt khí cho CPU
Ram 8GB bus 1600
VGA Zotac GTX 760
Mainboard ASROCK B85 Killer
HDD Western Digital Caviar Blue 500GB
Case tuỳ chọn tầm 700k
Nguồn Seasonic S12II 520W
Màn hình BenQ GW2255 Slim LED VA Panel Full HD
@Wyzofire9 Cảm ơn bạn :3
luuquochuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhờ bác lắp cho em 1 case 15tr k hơn 😃 nhu cầu chủ yếu là game ngoài ra thì chỉ có autocad nhẹ nhàng thôi 😃 bác tư vấn cho em case nào hợp lý nhất ạ
@luuquochuy Bạn có thể build cấu hình này chơi game ngon và trong tầm của bạn

Mainboard Asus B85 Socket 1150
CPU Intel I5 4460 Haswell sk 1150
DDRam 8G/1600 Gskill
Hdd Seagate 1TB Sata 3
AcBel 450
Case Sama
VGA Asus GTX750-2G

😃 Chỉnh first boot hdd/cd-rom, chỉnh ngày giờ hệ thống.
Laptop không thể clear như máy tính để bàn được đâu bạn à. 😃
Nếu vẫn còn bị, update lại bios (nên đưa chuyên viên thực hiện nhé). 😃[/QUOTE]
Cảm ơn bác, nhưng trong phần first boot ko có hiện ổ cứng nào chỉ kiểm tra trong phần data thì vẫn có 2 ổ cứng mà e tháo ổ ra vẫn khởi động vào bios. Còn ngày giờ chỉnh rồi vẫn thế ak. Update bios là khi vào được trong win, còn nạp lại bios thì lại phải mang ra hàng. Các bác còn cách nào tinh chỉnh để vào win không hướng dẫn e với ?😔
@heyheyoz0z0 Cảm ơn bác, nhưng trong phần first boot ko có hiện ổ cứng nào chỉ kiểm tra trong phần data thì vẫn có 2 ổ cứng mà e tháo ổ ra vẫn khởi động vào bios. Còn ngày giờ chỉnh rồi vẫn thế ak. Update bios là khi vào được trong win, còn nạp lại bios thì lại phải mang ra hàng. Các bác còn cách nào tinh chỉnh để vào win không hướng dẫn e với ?😔[/QUOTE]

Bạn chọn boot từ DVD được ko? HDD đã set active chưa? Bạn kiểm tra lại xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019