[Q-Smart Miracle Tender] Hướng dẫn cơ bản về root, clock word mod, rom, flash boot, mod pin..

toduchoang
23/5/2013 5:56Phản hồi: 14
[Q-Smart Miracle Tender] Hướng dẫn cơ bản về root, clock word mod, rom, flash boot, mod pin..
Q-Smart Tender là một chiếc smartphone giá rẻ hoạt động rất ổn định, bền ( rất nhiều lần mình cho máy đo sàn và rớt nước nhưng mọi hoạt động trong máy vẫn ổn định không xảy ra lỗi gì, mình có con bạn giận cá chem thớt đập bể màn hình ngoài của điện thoại mà cảm ứng vẫn mượt như thường).
Nhưng Q mobile có quá ít phụ kiện tương thích dẫn đến việc người sử dụng sẽ nhàm chán khi phải thấy chiếc điện thoại của mình mãi một kiểu không có gì thay đổi. Mình cũng bắt đầu chán nhưng do không có điều kiện mua máy mới nên cũng tìm cách voọc cho đỡ buồn, nhưng để tìm một bài hướng dẫn về Q cũng rất khó. Mình đã đọc qua nhiều topic hướng dẫn của các pro xài Tender như dungbhdt, daituongquan, Symbian-android... nhưng mỗi người lập topic chỉ viết về một chủ đề nay mình tổng hợp lại và thêm một chút hướng dẫn để các bạn dễ tìm kiếm và thực hiện đơn giản hơn.

I. Root ( bước đầu tiên để vooc điện thoại, nó tương tự như một bản ..... dùng để bẻ khóa ).
Cách 1: Dùng tool trên pc
Công cụ cần tải :
1.Tool root_with_restore_by_bin4ry_v30.zip
2. Driver Q-smart tender

B1.Bạn mở điện thoại lên, vô phần System setting->{} Developer options-> tick vào ô USB debuging->nó hiện lên thông báo thì click OK. ( tiếng việt là cài đặt hệ thống/tùy chọn nhà phát triển/gỡ lỗi usb)

B2. Tải 2 file ở trên về rồi giài nén ra. Sau kết nối điện thoại với máy tính bằng cáp usb máy tính, khi đó máy sẽ hiện lên phần Found New Hardware
Tick vô instal from a list or specific location ( Advanced)-> Next.
Hộp thoại mới hiện lên bạn tick vô Include this location in the search: rồi click vô nút Browse rồi chọn đường dẫn đến thư mục driver mà bạn đã giải nén.
Ok-> Next đợi nó install một lúc rồi finish.
B3. Vào thư mục root_with_restore_by_bin4ry_v30.zip đã giải nén ở trên chạy file RunMe.bat
Ấn số 1 để root và x để unroot rồi ấn enter

Đơi nó chạy một lúc khi nó hiện như này thì vào điện thoại nhấn Restore My Data ( khôi phục dữ liệu)
Phần còn lại tool sẽ tự lo và khởi động lại điện thoại tool thông báo thành công và nhấn phím bất kì để kết thúc.
Xong bạn vô menu ứng dụng nếu thấy app SuperSu thì đã thành công.
Cách 2: Dùng CWM update file zip,điều kiện máy phải cài CWM (nếu chưa cài thì cài bằng flash boot, hướng dẫn bên dưới Mục II).

Quảng cáo

Sau khi đã root máy thành công máy đã có bản suppersu nhưng rất bất tiện vì phần mềm nào bật lên nó cũng hỏi có cho phép quyền supper hay không, để khác phục mình có bản suppersu được xây dựng bởi thành viền bên XDA nó có tùy chọn vô hiệu tạm thời, khi nào cần thì bật lên rất tiện lợi, nó cũng có khả năng tự unroot. Hoặc bạn nào đã cài CWM mà muốn root máy thì dùng cách này sẽ nhanh hơn rất nhiều.

File cần tải : Update SupperSU v1.25.zip
B1. Tải file zip trên về, coppy trực tiếp vô thẻ nhớ, không giải nén.
B2. Vào recovery mode ( CWM) ->install zip from sdcard-->chose zip from sdcard--> tìm đến file zip vừa tải ở trên-> yes. Ok vậy là đã root thành công.
II. Cài Clock Work Mod CWM-based Recovery v6.0.1.2
( đổi menu boot mặc định của máy giúp hỗ trợ cài các gói zip backup/restore, format..v.v)

Cách 1. Dùng cho máy đã root
File cần tải : customtenderrecovery.rar
B1.Tải file img trên về và giải nén ra. Copp trực tiếp file vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
B2. Vào google play tải app Mobileuncle Mtk Tool này về.

Quảng cáo

+ Chạy chương trình sau khi cài đặt, vào dòng Recovery Update
+ Lúc này sẽ hiện lên file recovery đã copy vào thẻ nhớ
+ Chon file recovery vào máy hỏi thì nhấn ok,
+ Lúc này máy hỏi có vào chế độ Reboot Recovery Mode hay không thì bạn đừng đồng ý vội, ấn hủy và làm lại rồi mới nhấn ok, cái này để cho chắc thôi chứ làm một lần cũng được.
Xong điện thoại sẽ tự khởi động lại vào recovery mode bạn thấy menu boot mới với hình ảnh chiếc mũ úp trên bánh xe là đã thành công.
Cách 2. Dùng cho máy chưa được root, dùng flash boot.

Công cụ cần tải 1.Flashtool+recovery.rar
2. Driver.rar

B1. Tải file driver.rar ở trên về giải nén và vào thư mục x86 nếu bạn xài win xp và win7 32bit, x64 nếu bạn xài win 64 bit chạy file spinstall.exe, nó sẽ tự động cài driver cho bạn.

B2. Tải file Flashtool+recovery.rar trên về giải nén và chạy file Flash_tool.exe
B3. Nhấn vô nút Scatter-loading rồi chọn đường dẫn đến thư mục mà bạn đã giải nén ở B2 ...\Flashtool+recovery\Recovery + logo.bin\MT6577_Android_scatter_emmc.txt
Click Open
B4. Bỏ tick mục logo chỉ chọn RECOVERY như hình

B5. Nhấn vào nút Download
nó sẽ chờ bạn cắm cáp điện thoại vào.

B6.. Tháo pin điện thoại, kết nối lại với pc nó sẽ tự chạy. Sau khi hoàn thành nó sẽ báo như hình
Ok. Vậy là bước cài CWM bằng flash boot đã xong. Bạn vô recovery mode để xem kết quả.
III. Up Rom
1.Rom stock vì mình chưa tìm thấy bản romstock nào nên chưa test được.
2.Rom cook

Các bạn vô link này để tải rom, mấy anh bên đó đã test rồi đó.
http://www.tinhte.vn/threads/tong-hop-rom-cho-q-smart-tender.2095497/
Các bước up room cook rất đơn giản.Thông thường làm như sau
B1. Tải rom dạng .zip về coppy trực tiếp vào thẻ nhớ, nhớ là không được giải nén ra nhá.
B2 Vào CWM->wipe data/factory reset.
B3 Wipe cache partition
B4 CWM->Advanced wipe dalvil cache và wipe luôn battery stats
B5 Qay lại CWM-> install zip from sdcard->choose zip from sdcard-> chọn file rom đã tải về.
B6. Khởi động lại máy. Xong

P/s:Còn một loại rom up bằng flash boot nữa. Đó là bản *** ROM JB GỐC*** trong link trên, các bạn tải về và giải nén ra trong đó có đủ tools để các bạn làm cài bằng flash boot, các bước cài rom bằng flash tương tự như up CWM bằng flash boot.
IV. Một số mod cơ bản
1.Mod biểu tượng pin mặc định.
Bạn nào thấy chán biểu tượng pin mặc định thì cài cái này, sẽ có 13 kiểu pin cho các bạn lựa chọn, chỉ cần cài phần mềm trên máy tính, kết nối cap bật Usb Debuging rồi click chuột là xong. Một số rom sẽ không làm như này được báo lỗi Fail To Decompling Systemui.apk. Vd Rom JB Slim v2.1 không làm được ( mình đang tìm cách chữa )
Tool OGBatteryMod v2.1.0.rar
Cách cài. Đầu tiền các bạn phải cài dotnfx 4.0 trở lên cho pc có thể download ở đây http://download.easyvn.net/phan-mem/microsoft-net-framework/4.0.30319.1.html?download
B1 Chọn chế độ gỡ lỗi usb và cài driver tương tự B1,B2 khi root máy bằng tool
B2 Tải file OGBatteryMod v2.1.0.rar về giải nén và chạy file OGBatteryMod.exe và làm theo hướng dẫn.

Click to start[​IMG]

Ấn phím số 1 để Download & mod appfrom connected device

Click phần mềm vô để tiếp tục

Thông báo hiện lên thì chọn yes Bấm mũi tên đi xuống chọn setting.apk

Ok. Nó chạy một lúc, sau đó chọn áp dụng và khởi động máy. OK Truy cập vào đường dẫn Settings >> Display >> Battery Style và chọn hiệu ứng mới

Mình test 3 rom thì thành công trên mỗi rom JB gốc còn mấy rom khác báo Fail To Decompling Systemui.apk ai biết chỉ chữa thì chỉ mình với.

2. Tùy chỉnh logo.bin http://www.tinhte.vn/threads/q-smar...n-de-lien-qua-den-root-rom-cwm-flash.2105590/

Chúc các bạn thành công.
Còn một số cái nữa nhưng mình có việc phải đi lúc nào rảnh thì post tiếp.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xé tem!thớt cho hỏi e tender này có swap ram ảo đc k?(hỏi mãi mà k ai trả lời)
Hihi,cái này em chưa mò, mới tập tành vooc android dc gần một tuần thôi.sory ko giúp dc nha.
mình cũng nghịch nhiều về tender rồi nhưng chưa thấy ai nói về vấn đề swap ram bạn ah?
Ae nghiên cứu swap đi!ram e này yếu quá
t có bản rom stock đang giữ ở google drive nhưng chưa đủ đk để post lên, help 😃
Death2409
ĐẠI BÀNG
11 năm
máy ở quán net k cài driver đc. có cách nào k thớt.mình mới mua mà k rôt đc. nản quá
các bạn cho mình hỏi. dòng q smart lấy driver ở đâu thế? mình tìm không có!!!
Driver bạn dùng tool để lấy hay để anh em chia sẻ.
Bạn vào CMD gõ lênh adb devices để check máy đã nhận driver chưa

Dòng Miracle ( Q-smart Miracle Pad , Magic , Tender , Mach) này ngon mà.

flipcover của Q-smart Miracle Tender cả năm trời mới ra ở bên http://Phung.VN :

Chủ thớt up phần mềm trên zing em không tải được. Bác có thể up lên box.com hoặc mediafire được không?
Em đang cần cái flashtool+recovery.rar với driver để cài cwm từ flashtool. Bác có thể gửi vào mail cho em được không? Mail của em là: linhsuongphan@gmail.com cám ơn bác nhiều
Em đang cần cái flashtool+recovery.rar với driver để cài cwm từ flashtool
anh nào có cho em xin đường link down khác với e cảm ơn
@huyentrangmobi Mình đã udate lại link. Bạn thử tải xem dc ko
Long kengg
TÍCH CỰC
9 năm
@toduchoang k tải đc cái flashtool+recovery.rar bác ơi 😔 Bác up e xin link khác với :(
Bạn có thể gửi file customtenderrecovery.rar qua mail vantuyen2911@gmail.com giúp mình được không, mình không down được, cám ơn bạn.
Bác chủ thớt ơi có thể giúp mình với được không 😔
Số là cũng vọc vạch mò mẫm với Q Smart Tender và cũng thành công. Nhưng lỡ tay Khôi Phục lại dữ liệu ban đầu bằng setting ( vì muốn quay lại cái ROM gốc của máy) , tình hình càng tồi tệ thêm là sau khi nó khôi phục lại cái bản ROM 4.4.2 mà mình đã cài thì lại vào APP Mobileuncle Mtk Tool chọn lại cái dòng recovery zin của máy. Vậy là bây giờ không thể cài được rom nào cả, khi cài ROM thì liên tục thất bại ( chắc là recovery gốc không cài được ROM ). Lọ mọ tìm hiểu thêm cài ROM bằng SP Flashtool thì lỗi không thể kết nối được, mặc dù đã cài hết như hướng dẫn bằng SP Flashtool.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019