Q smart S13: Hướng dẫn root

diepgamer
11/3/2013 15:8Phản hồi: 878
Q smart S13: Hướng dẫn root
Chào các bạn, hôm nay mình đã root được Q Smart S13, chia sẻ cho anh em cho vui
Đến hiện tại mình không hỗ trợ root nữa, mong các bạn thông cảm đọc và làm theo hướng dẫn nhé
Cách flash cho máy Q smart S13 này là cắm usb vào máy, tắt máy tháo pin rồi lại lắp pin vào mà không rút dây USB. Cài driver Vcom port preloader
Ban đầu mời các bạn tải các file sau, do dùng bằng google drive nên các bạn nên bấm vào chữ tệp rồi chọn tải xuống
Mình sử dụng google drive nên khả năng hỏng link là gần như không bị, chỉ lỗi một chút là do mạng hoặc đường truyền gì đó. Vui lòng thử lại vào lúc khác nếu có vấn đề về link

Recovery và boot unlocked file:
Sp flash tool 3.1224
Driver UsB Vcom preloader

Snappeas để cài driver android và quản lý máy
SuperOneClick
Microsoft Net Framework dành cho ai sử dụng Windows XP
Kỹ thuật root và readback các loại máy dùng cpu mediatek

Trước khi thực hiện mình giải thích cho các bạn lý do tại sao phải làm như mình chỉ dẫn và làm từng bước từ trên xuống dưới nhé, đừng đọc chỗ này chỗ kia chắp vá là không làm được đâu.
Hệ điều hành android bản của chú Q smart S13 này có khóa chống ghi xóa hệ thống, khóa này được đặt trong file boot.img nằm trong bộ nhớ rom của máy. Tại sao lại phải flash, là bởi vì nếu chạy hệ điều hành android lên thì sẽ không vượt được khóa, chúng ta sẽ mở khóa bằng cách sửa trực tiếp vào bộ nhớ rom của máy kiểu phá khóa ấy, sau khi tháo khóa chúng ta mới có thể sử dụng các chương trình cài root vào hệ điều hành.
Tại sao đã flash file boot còn flash cả recovery CWM làm gì? Trả lời là recovery theo máy chẳng có tác dụng gì mấy. Lỗi hệ điều hành rồi thì không giúp đc gì cho bạn, hãy flash cả recovery CWM đi, nếu có vấn đề gì thì còn đường mà cứu chữa.

Bước 1: Nối Q smart S13 với PC qua dây USB, tắt máy tháo pin, lắp pin mà không rút dây usb
Bước 2: Lúc này máy sẽ đòi driver Q Smart S13, giải nén driver ra màn hình desktop.
Bước 3: Cài driver cho máy

Hardware Wizard mới sẽ xuất hiện.

Quảng cáo

Tích vào “Yes, this time only” và nhấn [Next].

Tích vào “Install from a list…” và nhấn [Next].

Chọn “Search for the best…”, tích vào “Include this…”, trỏ tới thư mục Driver và nhấn [Next].
Logo testing của windows sẽ xuất hiện.

Nhấn [Continue Anyway] để xử lý.

Quảng cáo

Nhấn [Finish]
chú ý một chút là loại drive này sẽ biến mất chỉ vài giây sau khi cài xong driver, cái này mình thấy họ gọi là định dạng meta gì đó và đừng lo

Bước 4: Giải nén SP flash tool và file Recovery + Boot ra màn hình desktop cho dễ tìm.
Bước 5: Flash file recovery và boot vào phone

Nhấn vào nút

rồi trỏ đến file "MT6575_Android_scatter_emmc.txt" vừa giải nén được ở trên.

Sau đó nhấn

Một cửa sổ hiện ra nhấn Yes.

Sau khi nhấn YES các bạn tháo pin rồi lại lắp pin vào, nó sẽ tiếp tục đòi driver MTK preloader, ta lại cài tiếp giống như bước bên trên.
Đợi nó chạy vạch % xong , hiện Download OK là bạn đã cài xong Recovery và boot

Video ví dụ cách làm​

Hướng dẫn sử dụng super one click

Khởi động vào android, vào cài đặt hệ thống, vào ứng dụng, vào phát triển, tích vào gỡ lỗi USB

Quá đơn giản, chỉ cần nhấn vào chữ Root, nó hỏi gì thì yes. Sau khi hoàn thành thì trong menu có icon đầu cướp biển robo, vậy là bạn đã root được máy rồi.

Anh em nào làm được thì backup rom gốc trước đi để chia sẻ cho mọi người vì mình không có máy.
878 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao k thay zi nhi?
odin0706
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chờ mãi cuối cùng cũng có cách root, thanks bạn nhé.

Gửi từ GT-S5570 của tôi
Sau này muốn vào recovery thì ấn thế nào nhỉ, mình tắt máy, rút pin rồi ấn power và volum down mà không thấy gì cả.
Chưa thấy đoạn dùng super one click, nếu có thể, bạn hệ thống lại bài hướng dẫn nhé cho anh em dễ thực hiện.

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@lungtung123
Bạn làm ơn kiểm tra giúp, mình giải nén tập tin recovery cwm s13.7z nó toàn báo lỗi.
Down về là 4m nhưng giải nén báo lỗi và dung lượng là 0m
báo lỗi : Unknown method in Recovery CWM S13\recovery cwm 4.0.1.5.img
Unknown method in Recovery CWM S13\MT6575_Android_scatter.txt
Error - operation failed
@lungtung123 Cách khắc phục thế nào bạn
balongnbka
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuanoppa của bạn bĩ lỗi rồi
@balongnbka lỗi j bạn.mình ko thể giải nén file boot và recobver.nó hiện lên 0kb sau khi gảii nén
mình đã khắc phục được, cảm ơn bạn
odin0706
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lungtung123 bạn khắc phục bằng cách nào? hướng dẫn giúp với.
@odin0706 Khắc phục giải nén thôi mà, mình nâng cấp winrar lên thôi

@lungtung123 mình nâng cấp lên winzar 4.65 rồi mà không được có cách nào không vậy ? cảm ơn nhiều
@lungtung123 Bạn dùng bản winrar bao nhiêu đấy , mình dùng bản 4.56 thì bị lỗi 😕
@luutiendatkt Bạn cài phần mềm 7zip chưa
đã lên vòng tròn xanh OK, vào được recovery và đang Backup rồi. Mình chạy thử super one click nhưng vẫn đứng ở bước 7
Chờ hướng dẫn tiếp của bạn
đọc bài này mình vẫn thấy mù mờ quá 😔 , mới dùng android ,chờ xem có hướng dẫn nào chi tiết hơn k vậy , dù sao cũng cảm ơn bác chủ topic đã giúp đỡ anh em root máy 😃
rongden001
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chờ chủ thớt ra bản HD full vậy ;)
các đồng chí làm theo hướng dẫn nói trên để cài recovery rồi download cái này về cài qua recovery là có root nhé.
http://www.ulozto.net/xAMTHSd/root-superuser-3-1-3-busybox-1-20-2-update1-signed-zip
viaipi
CAO CẤP
11 năm
@lungtung123 Cách này là ok
viaipi
CAO CẤP
11 năm
@Nvtan2306 Install zip from sdcard

Gửi từ LG-E400 của tôi
nhatthekhoa
ĐẠI BÀNG
11 năm
Diepgamer nhiệt tình ghê . Mấy hôm nay không thấy xuất hiện ở box lenovo a690, thì ra đang lặn lội ở box s13.
Diepgamer hướng dẫn như thế là rất chi tiết rồi đấy các bạn ạ . Mình dùng lenovo a690, nếu không có diepgamer hướng dẫn thì chắc giờ này vẫn chưa root được.
@nhatthekhoa bạn root dc rồi à, sao mình làm theo hd nhưng sao nó ko có thông báo yêu cầu cài diver nhỉ
odin0706
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con S13 này xài chung rom với A690 được hả bạn diepgamer?
'Cắm dây usb vào PC, Tắt máy tháo pin, lắp pin mà không rút dây usb' : cái này nghĩa là trong lúc kết nổi đt vs mt bằng dây usb thì tắt máy tháo pin, lắp pin đúng k nhỉ :|
diepgamer
ĐẠI BÀNG
11 năm
S13 dùng rom s13. Ko dùng rom máy khác được đâu. Đừng có up kẻo hỏng máy đó nhé
máy s13 mình chỉ hỗ trợ root, rom thì tự các bạn chia sẻ cho nhau
@diepgamer Sao mình làm theo đúng như bạn hướng dẫn, có biểu tượng superuse cướp biển rồi mà sao mình cài đặt mấy ứng dụng dành cho máy đã đc root nó kêu không được. không có quyền root. mà rõ ràng mình làm đúng như hướng dẫn mà. Help Me
ljhljh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@diepgamer Bác ơi cho em hỏi bác lấy file boot.img và recovery.img như thế nào vậy?hướng dẫn em với

Sent from my Qmobile S13 using Tinhte.vn
balongnbka
ĐẠI BÀNG
11 năm
ai pro lam rom cock cho a/e nghịch tý đi 😔
cho xin ít hình ảnh đi . mình làm trả được gì cả mình đang dùng win 7 nè làm mãi trả được
:oops:
balongnbka
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bac pm bac diepgamer roi bac ay lam cho

Sent from my Qmobile S13 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095