[QC] Học gì để được các nhà tuyển dụng "săn đón"?

Hư Trúc
13/9/2012 5:54Phản hồi: 146
[QC] Học gì để được các nhà tuyển dụng "săn đón"?
nghe thuat va thiet ke.jpg

Lựa chọn Nghề nghiệp phù hợp + Kiến thức + Đam mê = bạn sẽ tìm được một con đường khởi nghiệp tươi sáng không kém con đường vào đại học, đôi khi con đường ấy lại dễ dàng đi hơn đối với bạn. Rất nhiều tấm gương thành công trong nghề Multimedia đã chứng minh cho sự lựa chọn sáng suốt khi chọn nghề, cùng chia sẻ nhé!
[prebreak][/prebreak]
Chọn nghề dễ tìm được việc

Chọn cho mình một hướng đi phù hợp với ngành Multimedia, nhiều bạn trẻ đã “bội thu” nhiều cơ hội nghề nghiệp ngay từ khi còn là sinh viên. Tiêu biểu trong số đó là Nguyễn Trung Kiên - Tốt nghiệp FPT Arena năm 2009, hiện đang là Motion Graphic Designer của HTV3. Trung Kiên chia sẻ: “Ngành Multimedia là lựa chọn đầu tiên và duy nhất của mình, ngay sau khi tốt nghiệp THPT. Khi học cấp ba, Kiên rất thích thiết kế, thích làm các videoclip cho lớp. Sau khi tìm hiểu về ngành multimedia, mình nghĩ với một nghề nghiệp năng động như vậy thì nên chọn trường có đào tạo theo giáo trình quốc tế với phương pháp đào tạo hiện đại, để được phát huy hết những tiềm năng về sáng tạo và có nhiều cơ hội việc làm ngay sau khi ra trường”.

nha tuyen dung san don.jpg
Học gì để được các nhà tuyển dụng “săn đón” ?
Sự lựa chọn đúng đắn ban đầu là tiền đề giúp Kiên có được rất nhiều cơ hội thử sức trong lĩnh vực nghề nghiệp mà mình yêu thích. Từ sau học kỳ đầu tiên tại trường đào tạo Mỹ thuật đa phương tiện FPT Arena, Trung Kiên đã được nhiều công ty giao cho những dự án để làm tự do theo kiểu freelance. Kiên kể: “Trong hai năm học, mình vừa học vừa nhận làm thiết kế website, thiết kế các banner quảng cáo cho các công ty. Cứ học xong phần nào thì mình nhận việc làm thêm ngay để có cơ hội rèn tay nghề! Nhờ đó mà sau khi ra trường, mình không hề cảm thấy lúng túng khi đi xin việc”. Hiện Kiên đang phụ trách thiết kế hình hiệu, clip quảng cáo, trailer phim… cho kênh HTV3 - một công việc đáng mơ ước với nhiều bạn trẻ.

Chọn cho mình một ngành nghề đáp ứng cơn khát nhân lực của xã hội là một yếu tố giúp các bạn trẻ yên tâm về cơ hội nghề nghiệp sau khi ra trường. Tuy nhiên, quan trọng hơn là nghề đó phải đúng với niềm đam mê của mình! Không tin ư, hãy tìm hiểu câu chuyện của bạn Nguyễn Thanh Hằng – một trong những cựu sinh viên FPT Arena thành công trong nghề nhé!

Hẳng kể rằng sau ba năm ngồi ghế giảng đường đại học với ngành Công nghệ Sinh, cảm giác chán nản bắt đầu xâm chiếm khi Hằng nhận ra mình không thích hợp với ngành Công nghệ Sinh! Phải đắn đo mãi, cuối cùng Hằng mới quyết định học song song thêm ngành Multimedia - ngành học mình yêu thích. Để rồi sau đó cô bạn này nhận ra Multimedia mới là đam mê và cũng là năng khiếu của mình. Tốt nghiệp trường đào tạo Mỹ thuật đa phương tiện FPT Arena năm 2009, Hằng được tuyển dụng ngay vào một công ty chuyên thiết kế các sản phẩm quảng cáo, truyền hình. Không lâu sau đó, với những kinh nghiệm có được, Hằng nhanh chóng được một công ty thiết kế thương hiệu ở Malaysia tuyển dụng sang Malyasia làm việc. Công việc của Hằng nhanh chóng phát triển thuận lợi, với những bước tiến vững chắc dựa trên nghề nghiệp mà mình yêu thích. Hằng chia sẻ: “Không khó để tìm được việc làm với những ai học ngành Multimedia. Tuy nhiên, để luôn có động lực sáng tạo và làm ra những thiết kế mới thì đòi hỏi mình phải yêu thích và đam mê nghề này. Cảm hứng và mong muốn gắn bó lâu dài với nghề Multimedia được nhen nhóm từ việc được làm những gì mình yêu thích”.

moi thu quanh ta deu dc thiet ke.jpg
Mọi thứ quanh ta đều được thiết kế
Game, hoạt hình 3D – Những cơ hội hấp dẫn cho dân Multimedia

Thực tế, trong những năm gần đây, bên cạnh các loại hình quảng cáo như website, truyền hình - những lĩnh vực nghề nghiệp mà Thanh Hằng và Trung Kiên gắn bó sau khi tốt nghiệp ngành Multimedia, thì còn có game online và phim hoạt hình 3D - những cơ hội nghề nghiệp cực kỳ mới mẻ và hấp dẫn dành cho những người trẻ yêu thích ngành Multimedia.

Tại trường đào tạo Mỹ thuật đa phương tiện FPT Arena, từ học kỳ ba trở đi, các sinh viên sẽ được học chuyên sâu vào các lĩnh vực như biên tập âm thanh, video và bắt đầu làm quen với các kỹ năng làm phim hoạt hình 3D, từ xây dựng nhân vật, dựng mô hình, chiếu sáng, chuyển động đến làm kỹ xảo. Bước sang học kỳ thứ tư, chương trình học sẽ zoom in vào những kỹ năng về việc sản xuất phim hoạt hình từ dựng nhân vật, tạo xương, làm chất liệu đến chiếu sáng, chuyển động...

phim hoat hinh Island on the cloud.jpg
Phim hoạt hình Island on the cloud do SV FPT Arena thực hiện.

Vừa qua, bộ phim hoạt hình dài 8 phút Island on the cloud trong học kỳ thứ tư đã được “bộ tứ” sinh viên của FPT Arena HCM trình làng không chỉ được thầy cô đánh giá tốt mà còn thu hút hàng nghìn lượt view trên Youtube. Có thể xem những sản phẩm phim hoạt hình đầu tay của các sinh viên FPT Arena là những “bước đệm” ban đầu, hứa hẹn mang đến nhiều thành công hơn nữa cho những chuyên gia sản xuất phim hoạt hình hoặc những nghệ sỹ dựng mô hình 3D, chuyên gia kỹ xảo điện ảnh, kỹ thuật viên âm thanh trong tương lai.

Ngoài ra, để tiếp thêm “vitamin” tự tin và chuyên nghiệp, giúp các sinh viên FPT-Arena có thể ghi thêm điểm với các nhà tuyển dụng, trường đào tạo Mỹ thuật đa phương tiện FPT Arena còn có thêm hoạt động ngoại khoá “đặc biệt”: New Designer's Survival Kit. Giai đoạn đầu của chương trình ngoại khoá New Designer's Survival Kit, các bạn sẽ được nghiên cứu và thực hành những kiến thức chuyên môn đặc thù của ngành. Giai đoạn sau là những kỹ năng mềm để cho sinh viên có thể hòa nhập và phát triển trong công việc sau này. Cuối khóa học, sinh viên sẽ được học và phải xây dựng một hồ sơ năng lực (Portfolio)- công cụ quan trọng nhất khi xin việc trong ngành. Sau khoá học này, sinh viên FPT Arena sẽ không còn phải băn khoăn về cơ hội được các công ty tuyển dụng vào làm việc ngay sau khi ra trường nhé!

Năng khiếu là yếu tố “cần”, đam mê mới là “điều kiện đủ”!

Đó là chia sẻ chung của những nhân đã theo học ngành Multimedia và gặt hái được những thành công nhất định trong ngành nghề này. Bạn Nguyễn Trung Kiên cho biết: “Không nhất thiết phải có năng khiếu vẽ hay phải có hoa tay thì mới có thể học và làm tốt trong lĩnh vực Multimedia. Bản chất ngành Multimedia là ứng dụng các phần mềm và sử dụng máy tính để sáng tạo, thiết kế ra những sản phẩm phục vụ cuộc sống! Hơn nữa, những công việc, những project của nghề này đa phần mang tính thực tế, chứ không chỉ thể hiện cảm tính hay theo xu hướng nghệ thuật của người làm thiết kế! Thế nên, năng khiếu chỉ chiếm khoảng 30% quyết định sự thành công thôi. Muốn thành công trong nghề Multimedia, chủ yếu phải có đam mê. Năng khiếu chỉ giúp mình bắt đầu theo học nhanh hơn. Xét về lâu dài, đam mê mới là điều kiện chính để giúp bạn tiến bộ và gắn bó với nghề”.

nghe thuat va thiet ke.jpg
Sự khác nhau giữa nghệ thuật và thiết kế

Còn bạn Bùi Thanh Hằng, sau nhiều năm làm việc chuyên về Multimedia cho các công ty trong và ngoài nước, đã rút ra kinh nghiệm rằng: “ Gọi là Mỹ thuật đa phương tiện, nhưng ngành Multimedia không yêu cầu bạn phải biết mỹ thuật hay phải vẽ thật đẹp! Chỉ cần bạn bết sử dụng các phần mềm máy tính và có một cái đầu sáng tạo là được! Mình có nhiều bạn bè làm việc trong ngành Multimedia, họ không có năng khiếu bẩm sinh về mỹ thuật, nhưng sự nghiệp thành công của họ sẽ khiến bạn phải ước ao! Chỉ cần bạn có đam mê, hãy tự tin chọn nghề này! Mình đã bỏ phí mất ba năm để đi một con đường không phù hợp! Mong là bạn sẽ lựa chọn đúng!”

Bạn chọn đặt những bước chân đầu tiên lên con đường nào không quan trọng, quan trọng là cách bạn đi như thế nào trên con đường ấy. Hãy tin rằng bằng những kiến thức bội thu từ ngành Multimedia và niềm tin dám đi theo đúng đam mê, bạn sẽ không chỉ toả sáng trong mắt các nhà tuyển dụng mà còn bội thu nhiều thành công trong nghề nghiệp.

146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quảng cáo cho fpt.cứ lao đầu vào design thì rồi cũng tràn lang như cntt
@campn.dng về tài chính nhà mình cũng k tồi,lên mình đã bỏ BK vào FPT,năm đấy thi 24,5 Bk lấy 21 đứng thứ 196x trong trường,thấy k có cơ hội lên chuồn thôi 😃
@Mr KOP thì bảo lúc đi học thì sang năm thứ 2 đã đi làm thêm r.^^.chỉ mất 2 năm học phí thôi+học bổng hỗ trợ nữa lên k tốn quá nhiều tiền
@tjeunhox123 Quan trọng là ở đây nói chung, chứ nói riêng nhà bạn thì nói làm gì trùi...
@tjeunhox123 vâng miệng nhà giàu có nanh có thép, e ko cãi
cũng vậy thôi.....lại quảng cáo....
@rapper1412 phải có quảng cáo thì tình hình kinh tế thị trường bạn mới biết đó chứ, có tính cạnh trạnh, rồi người tiêu dùng là người có lợi.
Gac0i
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng ngành mình thích...mà chưa có điều kiện để học 😔
"Học làm giàu nhanh" sẽ dc tuyển ngay và nhanh =))
1 cái tiêu đề hay ! VÀ KHÁ LÀ HÓT , nhưng học mà không có niềm đam mê thì không thể học được ! hãy học cái j mình thích và thực lực của bản thân gd và xã hội có thể giúp mình kiếm việc dễ ! cơ chế thị trường hết rùi !
lại PR
anhtuanvo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quảng cáo trá hình à?
Nói thật chứ cạch thằng FPT ra đi mấy bác ạ
@anhtuanvo học chưa mà ns,cạch?
anhtuanvo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tjeunhox123 Em đang ngồi ở detech chị ạ 😔
@anhtuanvo sr đây là ctrai
Học thiết kế cho apple
Nhìn vào thực tế bây giờ thì thế thật. Nganh liên quan tới giải Trí đa phương tiện dễ có việc hơn kinh tế hoacj xây dựng. Làm và học đúng theo sở thích của mình Là tốt nhất
Nghề gì cũng được, miễn có nghề và chịu khó với nghề.
@iphonespirit mình cũng đồng ý quan điểm này
dovanpho
ĐẠI BÀNG
12 năm
chém gió thôi. học phí cao, học xong cái này mà không có = ĐH chính quy kèm theo thì xin việc không hề dễ như các chú fpt quảng cáo.
@dovanpho k biết FPT arena tn,nhưng bên FU vẫn phải đủ điểm đh bt,vẫn có bằng đh
@dovanpho mà thêm nữa,chưa ra trường đã có việc r,học 4 năm thì năm thứ 2 đã bắt đầu đi làm thêm r
gaumeo46
TÍCH CỰC
12 năm
@dovanpho Chả ai bênh cả =)) =))
Nhưng xin hứa với bạn ngành này nếu quan trọng cái bằng thì bạn lỗi thời quá.
Có bao nhiêu GraphicDesign ngoài kia đang làm việc với cái bằng =)) =))

Còn tớ ko bằng. Cũng học ARENA ra này.
Vẫn làm việc tốt với công việc hiện có
LOL 😆
vanhuy1023
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tjeunhox123 ban hoc gi lap trinh hay quan tri mang o fpt vay? ban noi the nao ay tru minh thay nhieu nguoi hoc xong da xin viec duoc dau ma ban da noi co viec tu nam 2 ha?
@vanhuy1023 học khoa học máy tính,ngành lập trình h nhiều r
mọi thứ mình học quan trọng là tình chọn lọc chứ không phải học hết...nên học thêm những kỹ năng mềm. Việc thì không khó chuyên môn nhưng va chạm với con người là vấn đề khó nhất
Nhiều mánh khóe để quảng cáo dịch vụ nhỉ???
@TVNT Ngành truyền thông quảng cáo mà bạn. mình thấy ngành này hot. kaka
jing
CAO CẤP
12 năm
đi học tính tiền = usd, đi làm nhận lương vnd
loveMU
ĐẠI BÀNG
12 năm
PR cho FPT à 😆, nghe ác phết nhỉ nhưng sự thực thì đâu có thế
thienpretty
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công nhận dạo này quảng cáo trá hình thiệt.
Nói như vậy thôi chứ ngành này cũng bão hòa roài. Chẳng qua chỉ là PR, đâm vào rùi biết :") hehe
@thienpretty Ngành nào rồi cũng bão hoà, đến con người còn chết mà, hihi.
mình thì không được lựa chợn nửa rồi, chúc các bạn thành công. Ngày xưa học ở sài gòn có thằng bạn đan học cao đẳng bảo nganh đi qua fpt học, nghe đâu giờ cũng đang làm cho HTV7, lúc đó nó có rủ mình học mà không có điều kiện nên giờ đành chịu
Em đang tính toán vào đây đây,vấn đề là học phí gần 70chai cho cả khóa!!
@HoangPigg học phí khoảng 60 chai thui bạn ợ 😆 chưa kể bạn thi đầu vào tốt thì có học bổng. hầu như học viên mới nào vào cũng có học bổng từ 8-16tr. học xong kì 1 là bạn có đủ kĩ năng để làm việc rồi 😃)
@HoangPigg 4 năm học TA 45tr được công dồn vào r,nếu có bằng 5.0 thì được miễn 45tr này
koutouyo
TÍCH CỰC
12 năm
Thấy lạ lạ bấm vào coi ra quảng cáo. Bài viết vẽ lên ước mơ làm tiền triệu cho người đọc rồi cho người đọc cách thực hiện giấc mơ đó bằng cách ghi thêm cái tên trường. Tỉnh giấc đi, giấc mơ và thực tế khác nhau hoàn toàn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019