Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[QC] Học gì để được các nhà tuyển dụng "săn đón"?

Hư Trúc
13/9/2012 5:54Phản hồi: 146
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nikitavn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chẳng hiểu sao cái hình đầu tiên "good art... good design" - nhìn ban đầu thấy bắt mắt, càng nhìn càng mỏi mắt buồn nôn -> chẳng buồn nhớ thông điệp muốn nói gì. Thiết kế làm sao không chỉ bắt mắt mà người xem ấn tượng và quan trọng là người ta hiểu và nhớ cái thông điệp mình muốn nói!!!
tkien
ĐẠI BÀNG
12 năm
QC chỉ là QC, học ra kg dễ ăn đâu, lương còm, toàn bị bắt làm như nô lệ.
safa08
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thì ngành nào mà chả có những người thành đạt, có thu nhập cao.Phần còn lại thì cũng chỉ bình thường thôi.
Eazy
TÍCH CỰC
12 năm
mới nộp bài thử xem như lào : )
Đọc rồi mới biết quảng cáo. Thời gian đấy nghiên cứu lô đề học còn hơn :mad:
Học xong rồi đây , xin việc vài chỗ trong tháng cô hồn ... bây giờ nhe răng ngồi nhà rung đùi ! toàn đòi kinh nghiệm 1 năm , đào đâu ra ?
kô fải 1 mình mình mà mấy đứa chung lớp cũng đang thất nghiệp
FPT,học phí cao,sẽ làm đc gì nếu cứ đi theo lối mòn,hãy nhìn phim hoạt hình VN đi, lối mòn sáo rỗng và thô kệch
@marilonluu xl FU k có ngành đào tạo này,chỉ có FPT arena thôi.đừng lôi cả FPT Uni vào
Quảng cáo và Thiết kế thì sẽ được săn đón nhưng khi hết ý tưởng hoặc thụt lùi về ý tưởng đến lần thứ 3 thì ng ta hót đi nhanh hơn rác ( Đã chứng kiến ). Mà đi xin chỗ khác với lý lịch bị xua thì vừa nhục vừa ăn lương thấp.
Cứ Kế toán với Kỹ thuật là được yêu dài tập !
@Canon100is Ngành nào cũng có thể như bạn nói. Nhưng quan trọng sau cùng là bản thân mỗi người. Làm sao để người ta tôn trọng mình.
Bác ni chuyên vjet bài quảng cáo ! Sao gio tinh tế nhiu lĩnh vực quá vậy,bác viết vậy làm lung lay í chí,ước mơ và hoài bão của 1 số em!

Sent from my SHW-M110S using Tinhte.vn
@cù trọng xoay Sao bạn bi quan thế?
lamthanhtn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quảng cáo :-<
quatlamtu
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái gì cũng là quảng cáo
Pr cho Athena rồi
Kiit
TÍCH CỰC
12 năm
Mình cũng là dân Arena ! Tuy nhiên thực tế không như bài PR trên đâu các bạn nhé ! Học ở trường là không đủ để được " săn đón " đâu !
@Kiit Co thể cơ hội của bạn chưa đến? hãy luôn sẵn sàng
G.Vic
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangkhaitran Nhiều người cũng như bạn mà! Hãy cứ sẵn sàng nhé...
@G.Vic chúng ta về cơ bản là giống nhau, chỉ khác nhau là ai đi trước thôi. hehe
Chon trường la 1 viêc,chọn nghanh là 1 việc,đam mê nghanh minh chọn đến đâu,ham hoc và nỗ lực là 1 viêc nhưng điều mà đại đa số các ban tân sinh viên quan tâm ở đây là hoc phí,có hoài bão,co ươc mơ lớn lao đến đâu ma học phí qua cao thì giấc mơ chi la giấc mơ ,mà theo minh bit thi hoc phí tai arena k hề rẻ so với mặt bằng chung;)

Sent from my SHW-M110S using Tinhte.vn
loveMU
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy bố học arena chém như đúng rồi, thằng bạn tôi học arena đây, mang tiếng dân đồ họa mà lớp nó toàn thằng thi trượt vào học biết quái j đâu, ở đâu cũng có thằng thành đạt thằng ăn đất, đừng nên lấy mấy thằng thành đạt ra mà chém, nghe nó buồn cười
dovanpho
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TraNH0L Vậy là bạn cũng mới nghe tư vấn viên chục lần à?
@loveMU Ừm. Cũng phải. Nói chi tiết ra thì mỗi người có một hoàn cảnh. Không tiền bạc thì thi rớt, hoặc chán nản ngành học hiện tại nên mới chọn con đường không chính thống này. Nên mình chỉ nêu thông tin để mọi người nhìn nhận khách quan. Cũng như chuyện Ngoại Thương giỏi thật nhưng bị mang tiếng chảnh. Không có cái gì hoàn hảo, trọn vẹn mà. Mình cũng đâu có khuyến khích ai vào FPT Arena. Chỉ là mong mọi người nhìn nhận bài quảng cáo này cũng như các bài khác một cách khách quan. Giống như chuyện mấy cái sản phẩm của Q-Mobile, Mobistar bị ghét vì do Trung Quốc sản xuất. Mình cứ xem thử chất lượng tới đâu, đầu tư bao nhiêu, thu được những gì. Đầu tư vào Bách Khoa thì phải đầu tư học để thi, đầu tư FPT thì đầu tư tiền để vào học. Còn lúc học thì ở đâu cũng phải cố gắng. Bằng BK là bằng DH, mất 4 năm, Bằng Arena là như chứng chỉ, học mất 2 năm. Tùy bạn chọn thôi. Mình cũng có bạn bè học DH Mở, Công nghệ SG, Tôn Đức Thắng, không phải trường top nhưng mình vẫn rất nể vì tụi nó giỏi khi làm việc (chứ chuyện học mình ko nói, học giỏi thì nó đã vào trường top rồi). Mong bạn đừng nghĩ mình đang cực đoan trong chuyện chọn trường này.

Còn chuyện việc làm thì đôi khi học ít làm liều cũng được thôi. Như mình hôm trước thấy có thằng nhận làm web. Hỏi ra nó chỉ biết mua cái code 300-500k gì về sửa lại. Nó chỉ học chỉnh sửa ảnh ở hiệu ảnh nào đó thôi. Nhưng mà cũng có người đặt nó làm đó. Rồi nó cũng kiếm được tiền từ chuyện bán hàng lặt vặt, mở shop online.

Có khi là nó có duyên bán hàng, may mắn gì đó. Nhưng mình muốn ví dụ là không cần phải học bài bản ra mới kiếm dc tiền. Mình biết nhiều thì ăn tiền từ những người biết ít. Mình biết ít thì ăn tiền từ những người không biết gì. Có thằng làm forum chỉ biết mỗi tạo data xong up code lên install, add mod,skin vào rồi từ từ nó học thêm dần. Không biết mã nguồn nhiều nhưng chịu khó mầy mò. Suy cho cùng cũng là bạn phải chịu khó mầy mò và chịu bắt tay vào làm.
@dovanpho Ý bạn hỏi thế nào mình chưa rõ lắm, mới nghe chục lần là sao ? Thì mình gọi điện lên để hỏi những thông tin mà mình chưa rõ thôi. Ví dụ như học nửa chừng có thể bảo lưu không. Học phí có thể nộp từng kì không. Thi cái bài thi giành học bổng có thể thi lại nhiều lần không. Rồi hỏi địa điểm, giờ thi, độ khó đề thi Tiếng Anh.
@TraNH0L những gì bạn comment đều thấy bạn là người rất đam mê với nghề
G.Vic
ĐẠI BÀNG
12 năm
Học cái gì cũng có người giỏi và người kém. Arena cũng vậy, nếu có tư duy tốt, kiến thức mỹ học tốt, đam mê và học CNTT tốt thì sẽ thành công, tuy không dễ gì vào VTV như ví dụ sinh động nhưng hiếm có của bài viết quảng cáo trên, nhưng quá trình làm việc học hỏi và trau dồi thêm thì cũng sẽ thành công. Nhưng cũng đừng nói ARENA là chìa khóa vàng! Thiết kế mà không giỏi mỹ thuật thì thiết kế bằng gì? Máy tính và phần mềm chỉ là công cụ, như cái bút, cái thước thôi, quan trọng là sử dụng nó để tạo ra cái gì. Gặp quá nhiều bạn ARENA rồi... ARENA đang khát học viên hay sao mà quảng cáo quá lời thế? nào là học 2 năm giỏi bằng học 5 năm ĐH, nào là không cần năng khiếu, ko cần biết vẽ tay... Ai tin thì thử học và ra nghề đi rồi biết! Có ý tưởng hay, cầm bút phác thảo mấy cái, nhưng vì vẽ kém quá nên ý tưởng nó không thoát được, chán quá ném ý tưởng đi... Chưa kể, vẽ kém, khi cần tạo hình một đối tượng nào đó thì phương pháp luận là gì? sử dụng hệ thống dữ liệu sẵn có rồi chế biến à? Cần diễn tả một cô gái trên poster bằng vector, nhưng có hiểu về nhân trắc học không để biết về tỉ lệ cơ thể? đã từng vẽ hình họa để phân tích ánh sáng và phối cảnh chưa? Chỉ bấy nhiêu đó thôi...
Hoc nhieu ko bang hoc dung. Cuoc doi la nhung dau cham. Ban khong the biet cac dau cham nay co tac dung gi nhung khi ban nhin lai co the cac dau cham nay da ket noi va tao thanh chuoi lien ket phat trien. Nen theo duoi nhung gi minh dam me neu chua tim duoc thi tiep tuc tim. Tim den cuoi cung. Dam me va quyet tam se giup ban tu khang dinh ban than va thanh cong. Khong co nganh nao hot. Tat ca cac nghe chi giup ban kiem song qua ngay tu dong luong it oi. Dam me---->thanh cong.

Sent from my LG-P970
Tớ cũng FPT đây nhưng mờ là hệ CĐ thực hành của FPT, Bên ĐH va ARN thế nào chứ bên em khổ lắm. 2 kỳ đầu còn dễ chứ kỳ 3 và 4 là kỳ Bom tấn. toàn code, mù hết đầu. các môn chuyên ngành chỉ được học có 14 buổi 7 lý thuyết và 7 thực hành.(quá ít). nghe nói bên Bách khoa 1 môn chuyên ngành học tân 4 tháng hay sao ấy!!! Mình chia sẻ thôi đừng đặt gạch nha!
taituan83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình học Bách Khoa Hà Nội, khoa điện tử - viễn thông. Hồi còn sinh viên, mình cũng khoái cái multimedia này lắm. Hồi đó cũng hay làm thêm để kiếm tiền (dựng đĩa sinh nhật và làm các trailer quảng cáo nho nhỏ) và dùng khá thành thạo các công cụ của Adobe như Photoshop, After Effects, Premiere, Audition, các Plug-ins và các công cụ khác như Ulead Cool 3D Production Studio, Visviva 3D-Album, Particle Illusion, v.v.. Nhưng vừa ra trường một cái là mình lại dị ứng ngay với cái ngành này, nhất là khi xem các trailer quảng cáo trên TV, mình thấy nhức đầu và chóng mặt kinh khủng. Giờ mình đang làm ngành dịch thuật cho một công ty Đại diện sở hữu trí tuệ, và thấy khá hài lòng với công việc hiện tại 😁
tucinco
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình học raffles, 24 tuổi, ngành IMD ( Interactive multimedia design ) , tốt nghiệp xong College ( trước khi trường đóng cửa ) 😃, thêm 9 tháng du học cho xong Bachelor, đi làm ko chính quy ( đủ nghề, làm team thiết kế 3D, đi quay video, ) 😃 lương tháng vẫn gần 20tr đều đặn.
Bạn cùng trường hồi học chung o VN đã học xg FPT Arena và nhảy tiếp qua Raffles học, bớt đc 8/37 môn học trường em 😁.
Cũng trong team đang làm chung có 1 anh học FPT ra và ảnh nói rằng:" tao học xong FPT phải tốn thêm 4 năm để đi học các thứ bên ngoài, cùng lúc đi học tao làm vặt để lấy kinh nghiệm thêm mới có đc ngày hôm nay " => mọi ng tự hiểu và so sánh nhé 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019