Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[QC] Học gì để được các nhà tuyển dụng "săn đón"?

Hư Trúc
13/9/2012 5:54Phản hồi: 146
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bạn học không biết mục đích để làm gì??? kiếm tiền lương ít ỏi để sống qua ngày thôi sao!!! Ngành nào cũng có cái hay của nó. Chứ không ngành nào hơn ngành nào đâu mấy bạn trẻ ah, chẳng qua mấy bạn chạy theo trào lưu của xã hội đến lúc bị đào thải rồi lại luống cuống tìm đường khác. Mình không học Đại Học tốt như mấy bạn ( FPT, Raffles ... ) Mình chỉ tốt nghiệp đại học Hồng Bàng từ năm 2006 như đến giờ vẫn chưa lấy được bằng đại học ===> quá bận nên không có thời gian trả nợ môn. Lương mình bây giờ có thể nói là không cao nhưng chấp nhận được US$1,200nett chưa bao gồm chi phí vận chuyển và chi phí sinh hoạt trong giờ làm việc hành chánh. Lúc tôi học năm 1 trường Hồng Bàng tôi đã đi làm và mức lương đã đạt US$500. Bằng cấp chẳng qua chỉ là chứng nhận bạn được học qua nghề đó, nhưng chưa chắc bạn là chuyên gia của nghề đó. Nên xác định kỹ và tìm niềm yêu thích thật sự để phát triển. Mình bây giời đã 29 tuổi. Từng mơ ước được học tại FPT và rất may là mình không theo học FPT.
tucinco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@colintran2006@yahoo.com thật ra thì khối ng như bạn nghĩ và điều kiện cuộc sống như mình, quan trọng là mỗi ng đều phải biết mình làm gì và đạt đc kết quả như thế nào cho đúng với mục đích sống của bản thân mình thôi.
PS: Bạn ơi, mình hiểu ý bạn nói nhưng chủ topic đang nói QC chung về một ngành Multimedia thôi mà ... 😁
... chốt lại => đừng học FPT =]]]
@tucinco Hoc FPT cung duoc. Nhung phai that su yeu thich dung theo trao luu thi truong.

Sent from my LG-P970
@tucinco bạn đã qua cơ sở của FPT miền bắc chưa,đừng lôi FPT arena vào cùng FU nhé.
Kiit
TÍCH CỰC
12 năm
Ây dà. Chỉ là một bài PR thu hút học sinh thôi mà nhiều quan điểm ghê. Cá nhân mình thấy thế này.

1. Một số bạn đừng nhầm lẫn FU và FPT-Arena. FU tức là Đại học FPT - Là một trường ĐH của Việt NAM. Còn FPR-Arena chỉ là một trung tâm đồ họa đào tạo nghề và cấp chứng chỉ. Nó là trung tâm liên kết đào tạo giữa FPT và Arena bên ấn độ.

2. Bài PR thì dĩ nhiên là phóng đại ít nhiều nên mình đã bảo là thực tế không đơn giản như thế. Bản thân mình từng theo học Arena từ những năm đầu tiên và cũng đã bỏ dở ngang trừng dù đã đóng hết học phí. Năm đầu tiên mình kịp lấy chứng chỉ còn năm thứ 2 kỳ cuối do bỏ học nên không có. Cũng tiếc nhưng do đã đi làm và bận bịu nên đành chịu.

3. Học 2 năm nhưng một tuần học có 3 buổi chính , mỗi buổi 4 h ( 2h lý thuyết + 2h thực hành), còn lại thì tự học. Thế nên đừng tưởng dễ dàng có kết quả như học 4,5 năm chính quy. Một số bạn nói đúng, học ở đây không chỉ có tiền mà phải có đam mê và chăm chỉ cày thêm kiến thức thì mới được. Không thì nói ngắn là chỉ như " Cưỡi ngựa xem hoa".

4. Có bạn bảo có thể vừa học vừa làm để có tiền trả học phí kỳ sau, Đúng. Nhưng không phải tất cả đều có may mắn và cơ hội lẫn khả năng tìm được việc khoảng 3 triệu như bạn ý nói. Bản thân sau năm thứ nhất cũng kiếm được 3 triệu/tháng nhưng nói thật là đã rất cố gắng và gặp may. Còn chỉ học 1 năm mà đòi kiếm 3 triệu thì khá mơ hồ. Không dễ vậy đâu các bạn ạ.

5. Năm nay mình 28 tuổi. Có một anh 29 tuổi bên trên bảo học Hồng Bàng và năm đầu đã đi làm kiếm 500$, thời điểm 2006v cứ cho là khoảng 8 triệu/tháng. Là mức lương mơ ước của nhiều người ngay cả ở thời điểm này. Mình thắc mắc không hiểu anh ấy làm gì mà siêu vậy. Năm thứ nhất học đại cương nên không nói chuyên ngành rồi. Nếu là một cái nghề thì anh ấy đừng nói thế kiểu các bạn trẻ khác hiểu sai. Đang bàn đến cái nghề thôi. Còn kiếm tiền thì thời điểm của anh có người đưa 1 gói hàng cũng 1000$ đấy.

6. Khẳng định với các bạn là học 2 năm thôi nhưng không có đam mê và chăm chỉ, năng động...duyên một tí. Thì các bạn có bỏ hơn 2000$ chưa chắc kiếm được nghề và kiếm được tiền. Mình là dân thiết kế. Mình có thể dẫn chứng cho các bạn. Bản thân mình cũng học có 1 năm ở Arena sau đó đi làm ngay và trải qua nhiều học hỏi, nhiều kinh nghiệm khác mà giờ mới tạm tạm.

7. Bạn gì ở trên nói đừng theo trào lưu là đúng đấy. Thời điểm mình đi học thì có khoảng 1/3 học viên trong lớp cũng chỉ học theo trào lưu. Sau kỳ 1 là bỏ gần hết. Các lớp sau có khi nhiều hơn. Số người thực sự học được gì đó và bám theo nghề mình không biết nhưng dám chắc là có người vào học chỉ để vui chơi. Chuẩn là " Đừng theo trào lưu"
Thiết kế đồ họa là một nghề. Nên nghiêm túc và cầu tiến thì cũng như mọi ngành nghề khác. Bạn sẽ có cơ hội thành công.

Đôi lời tâm sự cùng các bạn ! Chúc cả nhà luôn vui vẻ !
@Kiit bạn này hiểu chính xác giữa FU và FPT arena này.cốt là có niềm đam mê nghề nghiệp thôi.gì thì cũng phải cần chữ nhẫn và chữ "duyên"

Mỗi ngành có cái khổ riêng. Nhưng theo mình là tùy vào đam mê để theo đuổi, có chiến lược và suy nghĩ sáng tạo xíu là nhà tuyển dụng săn đón thôi.
Video ngắn ngọn giải thích về thành công của Obama, Mark Zuckerberg.
nghề này hay quá, tìm hiểu xem thế nào?
Đúng là nhiều nơi họ cần năng lực, nhưng cũng nhiều nơi cần bằng lắm. Cũng tùy theo sự may mắn của mỗi người thôi. Vì arena không phải bằng ĐH mà
Hay chon cho minh 1 nganh nghe de co co hoi thang tien cao trong nghe nghiep
Sales & Marketing nha bạn, 1 chuyên môn mà tất cả các ngành khác đều cần. Không bị hạn chế về thời gian và không gian.
kukumalu_lk
ĐẠI BÀNG
12 năm
e dc hb 30tr, đang chuẩn bị nhập học đây 😆
chon cho minh 1 nghe nghiep voi tuong lai rong mo nao cac ban oi
sales & marketing nha bạn!!!!
năng khiếu + đam mê nữa, ko thì cũng lụi tàn
Học nghành gì cũng cần phải có trình độ người ta mới tuyển dụng, theo tôi học ngon nhất lúc này là học trường đời, có kiến thức có kinh nghiệm là hơn cả.
Học FPT ra nhiều đồng chí như thằng ba ngơ ý, không phải có ý xấu đâu nhưng mình thấy nhiều người không đi học gì nhưng trình hơn vạn lần dân FPT ra trường
@Trần Đăng Dương những người ko học gì đó năm nay bao nhiu tuổi rùi bạn? bạn ko học thì liệu sẽ tìm đc cho mình 1 hướng đi phù hợp và nhanh hơn ko nhỉ.
@Trần Đăng Dương theo bạn SV trường nào mới ra trường đi làm thì k ngu?bạn xem lại cái trường đời của bạn là bao nhiêu tuổi đi nhé.xem đến lúc ng mà bạn trê ngu bằng tuổi đấy ntn r hãng kết luận.k hiểu bạn nghĩ cái gì.
@Trần Đăng Dương Cũng không nên chụp mũ như thế này. 😃

Có 3 nội dung muốn làm ngành gì cũng cần, đó là kiến thức, kỹ năng và kinh nghiệm. Dù học trường nào ra thì cũng luôn luôn phải học thêm bằng các cách thức khác nhau, mà phần lớn là tự học.

Khi đi làm cho các tổ chức nước ngoài, người ta thường đưa ra mô hình đào tạo là 70:20:10, trong đó 70% là tự học qua công việc, 20% là đào tạo lẫn nhau tức là học từ đồng nghiệp, sếp, 10% còn lại là học theo các khoá học bài bản (bao gồm cả học online và học có thầy dậy, mà bây giờ phần lớn là học online).
có ai học ngành này không? mình đang tìm hiểu ngành này. Không biết học xong dễ kiếm việc làm không?
@hoangkhaitran nếu e đam mê thì cứ học.học ngành này ko có đam mê thì ko bao giờ thấy dc mặt trời đâu.đừng vì thấy ham thích nhất thời mà theo học
fpt toàn chém là chính mà
lại quảng cáo
Mình thấy học ở các trung tâm này cũng khá tốt đấy chứ. Họ dạy các kỹ năng trang bị cho học viên có thể ra đi làm ngay được. Còn ở trường đại học chỉ dạy tư duy là chủ yếu, khi ra trườg, bạn phải học hỏi nhiều mới làm được. Tất nhiên nếu hồi học ĐH mà kết hợp được học cả ở trung tâm thì bạn yên tâm là không bị thất nghiệp.

Tham khảo thêm nghề: Chống thấm nhà vệ sinh, chống thấm tầng hầm, chống thấm sàn mái, chống thấm flinkote
Theo mình thấy thì bất cứ công việc nào cũng vậy. Cần phải có niềm đam mê và tìm tòi thì bạn sẽ thành công. ;)
Dù học cái gì ra đi nữa vẫn chỉ là làm thuê thôi bạn ah ( giỏi hay dở = làm thuê nhiều tiền hay ít tiền ). Muốn đạt được thành công trong cuộc sống và thành đạt thì học nhiều học giỏi không phải là quan trọng. Phải nằm trong 4 chỉ tiêu này mới mong thành đạt được:
1. Phúc
2. Phận
3. Đức
4. Giáo ( giáo dục và học vấn sếp hàng cuối cùng ) không quan trọng đâu nhé. Take it easy đi !!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019