Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

QC lừa đảo của Vinaphone

gautrang10
22/11/2012 18:2Phản hồi: 166
Dạo này tin nhắn quảng cáo, spam rất nhiều, thậm chí 1 cuộc gọi điện thoại nhỡ đến số máy của bạn, mà bạn chỉ cần sơ ý mà tí là mất tiền ngay. Mới đây mình nhận được 1 tin nhắn từ 18001091 của Vinaphone với nội dung như sau:

Tưởng đây là chương trình rút thăm trùng thưởng dành cho thuê bao trả sau của Vinaphone, mình ngây thơ gửi DK tới 555. Thì nhận 1 loạt tin nhắn nhu sau:

Tin thứ 2:

Tin thứ 3:
Nghi ngờ đây là tin nhắn nhảm, mình gọ đến 9191 của Vinaphone hỏi cái vụ tin nhắn này là gì thì đươc trả lời đây là dịch vụ tin nóng của Vinaphone, bạn sẽ được miễn phí ngày đầu tiên sử dụng, sau đó 6.000đ / 1 ngày tiếp theo, bla bla .... Quá sốt!!!! hỏi em tổng đài rằng tin nhắn từ 18001091 là tin nhắn hệ thống của Vinaphone hay là tin rác, thì được trả lời rằng đây là quảng cáo. Hỏi giờ muốn hủy thì thế nào, em ấy bảo soạn HUY tới 555.

Mình gửi tới 555
Thì im re, không thấy gì hêt. Túm lại là không biêt là có may mắn đã "HỦY" được cái dịch vụ trời ơi này chưa.

Quá ớn, Gửi TC tới 18001091

Hãy trở thành triệu phú của Vinaphone.

Chưa hết, sáng hôm sau tôi vẫn nhận được tin nhắn từ 555, như vậy có thể tin nhắn HUY chẳng si nhê gì, hay là bị cô nhân viên tổng đài lừa thêm 1 lần nữa, soạn tiếp HUY, huy gửi 555 cho chắc ăn. Không có tín hiệu gì hết. Hỏi nạn nhân khác đồng cảnh ngộ thì bạn ấy bảo phải gửi TC tới 555.

Nó vẫn ngoan cố tiếp tục, như thế này đây.

Quảng cáo

Dịch vụ trời ơi đất hỡi của Vinaphone.

Đến nước này thì bó tay với nó thật rồi. Do đó hãy chia sẽ bài này để mọi người cùng cảnh giác. Nếu bị trừ tiền hãy kiên quyết đòi Vinaphone phải thanh toán lại. Nếu Vinaphone không thực hiện, hãy khởi kiện để chấm dứt việc làm ăn mập mờ đánh lận con đen của nhà mạng. Bạn nào xài Mobifone cũng không ngooại lệ, cũng bị lừa bởi chiêu này.

Nhà mạng hết thuốc chữa rồi sao mà lại đi kiếm tiền người sử dụng như thế này. Nếu không để ý thì 1 ngày trừ 6.000 đ, chỉ trong 1 tháng bạn bị mất tới 180.000 đồng. Bao nhiêu người là nạn nhân của Vinaphone. Người thân tôi phải bỏ SIM vì những dịch vụ kiểu này, gọi điện thoại yêu cầu tổng đài trợ giúp thì họ bảo hết cách, không biết làm sao ngừng dịch vụ anh đã đăng ký. Cũng giống như tôi, hướng dẫn HUY gửi 555 mà cô nhân viên tổng đài trợ giúp.

Hãy cùng lên tiếng để chấm dứt kiểu làm ăn chụp giựt lừa đảo. Cám ơn các bạn đã đọc. Tôi cam đoan đây là chuyện thật 100%.
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phamduyvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tôi cũng bị y chang bạn này, và đã hủy lun cái sim thế là hết
Không đăng ký gì mà nó còn cứ nhắn nữa là đăng ký. =))
vandoan09
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trìng độ dân trí nước mình còn thấp nên sẻ có rất nhiều người bị mất tiền oan với những thứ vớ vẫn như thế này. Tuy nhiên nếu không có biện pháp khống chế thì nhà mạng vẫn tiếp tục làm bởi vì nguồn lợi thu về là rất lớn.
Bọn lừa đảo
Tẩy chay bọn vina đi
Kkkkdd
TÍCH CỰC
11 năm
@mrdoan68 tẩy chai cái con khỉ,bạn tưởng bạn n' tẩy chai là đc à. Mà tôi k biết bạn có phải là ng đòi tây chai vnm k nữa. Lúc trc mình có đoc bài viết thang phiền về vnm k bít phai bạn ko lúc đó k để kái tên.
@Kkkkdd các bác đừng cải nhau nữa, theo em mạng nào cũng có ưu điểm, nếu thấy không tốt thì các bác không dùng nữa chớ cải nhau làm gì
Thuongbl
ĐẠI BÀNG
11 năm
:eek:tui mobifone cũng bị số 555 nè và cũng lập 1top có khá nhiều a,e phản ánh,vina+mobi là 1 lũ lừa đảo rẻ tiền😕nhưng mình vẫn sài mobi vì gói 3g 40k/tháng của nó mình biết cách hack băng thông🆒
Kkkkdd
TÍCH CỰC
11 năm
@Thuongbl hack sao chỉ mình nữa. Mà bạn có mail hay gì ko chỉ cho an toàn chứ trên tinhte có nv mobi,viettel nua.
@Kkkkdd Chỉ tui hack vs mail: caungoc9144@gmail.com

Sent from my Q-Smart S18 using Tinhte.vn
@Thuongbl Nếu hach đc thì chỉ cho mình hack đi
vandoan09
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn biết cách hack băng thông à. Chỉ mình với?
Mình vừa bị lừa hôm kia đến nay, chưa HUY được gọi tổng đài 9191 thì cô nhân viên nói mạng lỗi chờ 30 phút sau làm lại mà làm từ hôm qua đến giờ chưa hủy được.
Chuyến này đang dỗi dãi đang soạn đơn kiện nhờ báo đài + cục bảo vệ người tiêu dùng vào cuộc.
Bạn nào kiện cùng thì lên tiếng ký đơn khởi kiện vụ này nhé.
quanganh13
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minhkhuehd Cái này thì bình thương thui, hàng trăm người truy cập vào thì bị lỗi là chuyện đương nhiên mà bác, em nhiều bị cũng bị vậy, kiên nhẫn chờ chút là hết ngay ấy mà.
@minhkhuehd Mình thấy có gì là lừa đảo đâu bạn ơi. Bây giờ nhà mạng nào có chương trình gì mới, họ đều gửi tin nhắn cho tất cả khách hàng. Ai thích thì đăng ký, không thì thôi. Có ai bắt ép đâu. Hơn nữa cái chương trình này em tìm hiểu thì nội dung rất rõ ràng, họ còn vừa công bố người trúng thưởng. Có tên tuổi, địa chỉ đàng hoàng. Trong cái thể lệ của họ có ghi là khi quay thưởng có đại diện của cục xúc tiến thương mại và các cơ quan báo chí nghĩa là dịch vụ của họ đã được cục xúc tiến thông qua. Có đại điện pháp luật đó rồi thì có gì mà thắc mắc là lừa đảo hả bác..
Còn việc bác hủy chưa được thì chắc do hệ thống của họ chưa hoàn thiện hay bị lỗi gì đó thôi. Thi thoảng khi đăng ký các dịch vụ khác của nhà mạng em cũng bị như vậy. Đó là chuyện hết sức bình thường mà.

Nói tóm lại, chuyện này em thấy rất bình thường. Là một dịch vụ của nhà mạng. Chẳng có gì là lừa đảo này nọ cả 😃
vandoan09
ĐẠI BÀNG
11 năm
@gacon31709 Bạn này bên vinaphone hả, ý muốn nói là cứ kiện đi ta cũng chẳng sợ đúng ko? Ta cứ lừa đấy ai làm gì được ta nào. Lừa được thì lừa chứ sợ gì. Kiểu làm ăn của các nhà mạng vn là thế đó, thật là buồn.
@vandoan09 Bạn ơi, mình chẳng phải của bên nào cả, mình chỉ là một người dùng mạng bình thường. Bạn đang đưa mọi chuyện theo một hướng khác. Có khi nào bạn là đối thủ của VinaPhone cũng nên???

Mình chỉ nói ý kiến của mình thôi. Chuyện này rất đỗi bình thường, chẳng có gì phải suy nghĩ
myanh123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy ngày trước em cũng đã xài dịch vụ này rồi, chương trình quay số này là nằm trong dịch vụ tin nóng AFFCup mà bác, bác ko chịu tìm hiểu kĩ nên mới thế thôi. Em hủy bình thường mà. Lúc đó em cũng tưởng có quay số gì đó nên tham gia, biết là mỗi ngày trừ tiên nên hủy ngay rồi. Cứ soạn tin Huy 555, sau đó sau khi tổng đài gởi thêm 1 tin nhắn nữa thì gởi Y đến 555 nữa là hết xài dịch vụ thui, có mất tiền gì đâu@@
hoainam35
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn trên hình thì em thấy bác đã hủy dịch vụ thành công rùi mà@@cái vụ trừ tiên theo ngày tự động gia hạn này bên Viettel em đang xài cũng có đấy, ĐK tin nhắn, gọi miễn phí thì phải hủy nếu ko muốn xài nữa, còn không thì nó sẽ tự động gia hạn cho bác và cứ thế trừ tiền hàng ngày thui.:rolleyes: Em cũng từ bị cái này khi đk gọi nội mạng đó, cái này gọi là do không đọc kĩ tin nhắn nên mới thế thui, luc 1đó bị trừ tiền xanh mặt lun.😔 Sau này con bạn nói mới biết ấy chứ.o_O
@hoainam35 Em cũng từng bị như bác, dùng dịch vụ khuyến mãi rùi quên hủy, cuối cùng nó gia hạn mỗi ngày mất tiền oan:mad:
Cuối cùng bi giờ trong đầu chỉ nhớ là sau mỗi đợt khuyến mãi là phải hủy ngay lập tức, không thì chết. Mà em thấy hình như nhà mạng nào cũng dùng cách này.🆒
Mà cái dịch vụ này là gì thế các bác?
myanh123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo em biết thì đây là dịch vụ tin nóng AFF cup, người đăng kí sẽ nhận được các tin nhắn liên quan đến AF cup mỗi ngày và hệ thống sẽ tự đông gia hạn và vẫn gởi tin về AFFcup đếu đều cho người nhận nếu người đó không gởi tin nhắn hủy dịch vụ này.
Con trong trường hợp của bác chủ thớt em nghi là bác hiểu nhầm gì rồi, cái tích lũy điểm quay số trung thưởng chỉ là nằm trong dịch vụ này đây. Bác cứ làm quá lên.
@myanh123 Vậy ah, em cũng nhận được tin nhắn quảng cáo y chang chú thớt nên hơi thắc mắc, nhưng ko rành về mấy cái này lắm, cũng ko rảnh mà gọi lên trên tổng đài nên hem biết có dịch vụ này và cũng chưa nhắn tin đăng kí. Mà 6k/1 ngày có nhiều tin về AFF cup ko vậy, chứ thấy hơi mắc quá đó!!
quanganh13
ĐẠI BÀNG
11 năm
@myanh123 Bác này có vẻ rành về dịch vụ này nhỉ, thế nó có gì hay ko bác mà sao em thấy 6k/1 ngày có vẻ hơi đắt nhỉ??
myanh123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quanganh13 Cũng hok rành gì đâu bác, hum vừa rồi có thấy cái dịch vụ này, rồi cũng đăng kí này nọ để xem tin tức AFF cup thế nào, nhưng rồi lại hủy vì tin nhắn đến nhiều quá, hơi phiền tí.
Nói chung thì cái dịch vụ này cũng khá, nếu bác ko bận tâm chuyện tin nhắn đến nhiều thì cứ ĐK thử xem, sẽ có tin tức AFF cup hàng ngày cho bác ngay.
P/S: ah mà em nghĩ 6k/1 ngày cũng không mắc quá đâu bác, vì nghe đâu còn có chương trình trúng thưởng kèm theo nữa mà, hình như bác hoainam phía trên đã cho cái link rùi, bác cứ theo đó mà làm là được.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em tìm thấy được cái này, ko biết có phải là cái chủ thớt quan tâm hay không ạ http://affcup.vinaphone.com.vn/Website/Rule.aspx. Em nghĩ là chủ thớt hiểu nhầm dịch vụ này rùi, còn chuyện nhắn tin hủy mà ko dc em nghĩ chắc do sever đang bảo trì nên vậy.
Thế giải thưởng chung cuộc là bao nhiêu vậy bác, có hấp dẫn ko??chứ em thấy ntin qua lại phức tạp quá ạ.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
11 năm
@annam145 Theo như em đọc thì hình như là có 10 giải đặc biệt tuần cho 5 tuần với mỗi giải là 50tr, còn giải chung cuộc là 200tr thì phải.
@hoainam35 Bác tham gia chưa ạ, mà em vẫn ko hiểu cái chương trình trúng thưởng nó ra làm sao hết@@
myanh123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giải thưởng lớn như vậy cơ ah, bác này tìm hiểu kĩ quá nhỉ,e chỉ biết là có chương trình này thui chứ ko nghĩ là giải thưởng lại lớn như vậy, cơ mà hủy rùi nên chắc sẽ không tham gia đâu.​
vandoan09
ĐẠI BÀNG
11 năm
yahoo: catbui_1210
Sim mobi đăng ký bis của mình có phải hack gì đâu nhỉ, cứ cắm vào usb 3G down maxspeed.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trời ạ, có khó gì đâu, bác lên web của nó mà coi, không thui thì để em tóm tắt lại cho bác làm theo cái này nhé:
1/ Đăng kí chương trình, lúc này bác có 1000đ thưởng
2/ Trả lời câu hỏi khi có tin nhắn đến để tích lũy điểm, cứ 1 câu trúng được 500đ= 10 mã số dự thưởng, cái này nghe nói là tự động chuyến đổi thì phải.
3/ Sau đó thì chờ kết quả quay số thui, nếu chơi càng nhiều, mã dự thưởng càng nhiều thì càng có cơ hội trúng cao.
quanganh13
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoainam35 Cũng không khó để chơi nhỉ, nhưng mà nhắn tin trả lời câu hỏi có tốn tiền ko đó, chứ 6k/1 ngày mà còn tính phí trả lời nữa thì toi cmnr.
Kkkkdd
TÍCH CỰC
11 năm
@quanganh13 vjna thi sao cũg k rỏ lắm. Bên vnm thì đk mất 5k rùi tl câu hỏi mất 5k tjen tn. Khi tl het nhận đc điểm chứ k pải đồng đâu nhé! Xong thì đợi wá ai mai mắn thì sẽ trúg. Giải thư6ng ngày la 10tr ,chung cuộc là 200tr . Ko dễ ăn của chùa đâu bạn,tốn tjền khá nhjều nhưng thấy k trúng.
gautrang10
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mobifone cũng QC kiểu này, nhưng nó gửi từ mấy đầu số nên mình xóa nó ngay. Còn thằng Vinaphone nó nhắn tin từ 18001091, thế mới nguy hiểm.

Với kiểu QC mập mờ này, nhiều người bị dính chưởng lắm, nhẹ thì bị trừ vài ngày còn nặng thì có nước bỏ SIM. Gọi tổng đài hỗ trợ thì nó bảo hết cách ngăn chặn hoặc không liên lạc được, phải làm dữ thì thoát khỏi mấy cái dịch vụ trời ơi đó. Lúc này vừa mất tiền vừa mất công sức thời gian.

Tẩy chay Vinaphone, Mobifone thì chúng ta xài cái gì bây giờ, độc quyền mà, mấy nhà mạng nhỏ thì bị chèn ép sống chết. Nếu im lặng bỏ qua thì nhà mạng thay vì tìm cách nâng cao dịch vụ thu hút người sử dụng thì lại chỉ nghĩ cách lừa chúng ta.

Cho nên mình mới viết bài này. Mỗi người 1 tiếng nói để góp phần giảm bớt cái kiểu làm ăn chụp giựt. Số tiền mình bị mất có thể chẳng đáng là bao, nhưng nếu mình im lặng, thì sẽ có nhiều người khác sẽ bị lừa giống mình, và trong đó có nhiều người là bạn bè và người thân của mình.

Cám ơn mọi người đã đọc bài.
Hôm trước vừa cho đầu số 18001091 vào blacklist xong, sáng hôm sau vẫn thấy tin nhắn mời chào tham gia AFF, kiểm tra lại thì hoá ra nó nhắn từ đầu +18001091 =))

Mà cái dịch vụ Vlive của bọn vina rất bựa, hủy trong tiện ích sim thì không được, gọi lên tổng đài hỏi cú pháp hủy bằng sms thì không có, cứ mỗi lần tắt nguồn đt rồi mở lại là lại thấy: Allow Sim Card To Send Messages. Ít ra bên mobifone còn hủy được bằng sms.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019