[QC] Mẹo sử dụng 3G hiệu quả trên thiết bị di động

TTKM
30/1/2015 1:7Phản hồi: 146
[QC] Mẹo sử dụng 3G hiệu quả trên thiết bị di động
3G hiện là một phần không thể thiếu của những người dùng di động nhưng không phải ai cũng biết cách dùng để vừa tiết kiệm pin lẫn dung lượng.

Qua rồi cái thời người dùng phải lướt WAP trên mạng 2G với tốc độ rùa bò. Hiện nay, hầu hết các dịch vụ Internet đều được sử dụng trên nền 3G với tốc độ cao, đáp ứng được nhu cầu chia sẻ thông tin, lướt web cập nhật tin tức mỗi ngày.

Tuy nhiên, không phải ai cũng biết cách sử dụng 3G sao cho hiệu quả, ít hao pin. Dưới đây là một số mẹo giúp người dùng làm chủ việc truy cập Internet thông qua kết nối 3G.

Cách tiết kiệm pin
Các chuyên gia luôn khuyến cáo người dùng nên ngắt kết nối 3G sau khi sử dụng bởi ai cũng biết, 3G là một trong những yếu tố chính gây hao pin trên smartphone, tablet. Việc tắt bỏ kết nối 3G cũng giúp hạn chế phát sinh dung lượng không cần thiết, gây ra bởi những ứng dụng chạy nền.

Tuy nhiên, nếu bạn là người thường xuyên phải sử dụng mạng để push mail liên tục hoặc tín đồ Facebook thì việc tắt kết nối 3G sẽ khiến các ứng dụng này không hoạt động. Do vậy,việc lựa chọn một mạng di động có tốc độ hoạt động ổn định, vùng phủ sóng rộng là rất quan trọng trong việc tiết kiệm pin của máy.

Về bản chất, các thiết bị di động liên tục dò tìm sóng từ các trạm phát sóng gần nhất. Việc này gây hao pin lớn. Với một mạng di động có vùng phủ 3G rộng, tốc độ tốt, thiết bị sẽ tiết kiệm được kha khá pin bởi không phải liên tục dò sóng và thiết lập kết nối.

Tại Việt Nam, Viettel là nhà mạng làm tốt nhất điều này. Không chỉ sở hữu vùng phủ sóng rộng nhất (với gần 30.000 trạm phát sóng 3G, chiếm hơn 50% tổng số trạm phát sóng 3G tại Việt Nam), đợn vị này còn vừa giới thiệu 2 công nghệ mới giúp tiết kiệm cao nhất tới 20% pin và còn tăng tốc độ download cho thiết bị dùng kết nối 3G vào cuối năm 2014. Hai công nghệ mới cho 3G của Viettel là Multi Carrier Control và Enhanced DL/UL Discontinuous Transmission.

Cách tiết kiệm dữ liệu khi dùng 3G
Có khá nhiều cách để người dùng tiết kiệm dung lượng 3G khi sử dụng thiết bị di động. Chẳng hạn, việc sử dụng những trình duyệt có khả năng nén dữ liệu như Opera, Chrome, Firefox. Trong đó, Opera nổi lên như là trình duyệt có khả năng nén dữ liệu tốt nhất (lên đến 90%). Đó là lý do Opera trở thành vị cứu tinh của những chiếc điện thoại Nokia chạy Symbian ngày trước.

Ngoài ra, người dùng nên vô hiệu hoá các tính năng quảng cáo, flash để tránh phát sinh thêm dữ liệu khi duyệt web. Một số cách khác để giảm dữ liệu bao gồm việc kiểm soát chất lượng video khi xem trên YouTube (với những smartphone dưới 5,5 inch, video chất lượng 144p, 240p hoặc 360p là chấp nhận được), giảm chất lượng âm thanh khi nghe nhạc trực tuyến hay lưu trữ sẵn bản đồ offline khi sử dụng Google Maps.

Lựa chọn gói cước hợp lý
Lựa chọn cho mình gói cước hợp lý với nhu cầu sử dụng là đặc biệt quan trọng. Ở đây, có 3 mức dung lượng phổ biến nhất, thường được người dùng quan tâm. Đơn cử như Viettel, gói cước được nhiều người quan tâm nhất là MIMAX. Với gói cước này, người dùng phải trả 70.000 đồng cho 600 MB dung lượng tốc độ cao. Vượt qua dung lượng cho phép, người dùng không phải trả thêm phí nhưng tốc độ truy cập về mức thông thường.

Với phần lớn người dùng phổ thông, 600MB/tháng là đủ để sử dụng cho những nhu cầu cơ bản như lướt web, truy cập Facebook, kiểm tra email mỗi ngày. Riêng với các bạn sinh viên, gói MIMAXSV sẽ là lựa chọn tốt nhất với 50.000 đồng/tháng cho 1,5 GB dữ liệu tốc độ cao.

Những người có nhu cầu sử dụng lớn thực sự sẽ chọn các gói có giá cước 120.000 đồng hoặc 200.000 đồng để nhận1,5GB hoặc 3GB lưu lượng tốc độ cao.

Với một số người dùng 3G có nhu cầu sử dụng không lớn (thỉnh thoảng lướt web, check mail) thì có thể chọn gói M10 với cước phí chỉ 10.000 đồng và lưu lượng 50MB tốc độ cao miễn phí.
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy em mẫu xinh nhỉ. Bao giờ 3G 70k xuống 50k. Tối ngày cứ dụ lên gói 90k , 200k là sao ? Xăng giảm giá rồi 3G cũng nên giảm đi chứ :p
cuibap035
TÍCH CỰC
9 năm
@dmt4uchejt dụ lên để hưỡng hoa hồng ó chú
@cuibap035 chính xác rồi đó
@dmt4uchejt Dùng Vina có gói B50 cũng hay, được 240 nội mạng, 240 sms, và 600 mb 30 ngày
N_K_T
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dmt4uchejt làm lậu sim sv đi bác. 50k đc 1.5gb nè
subin101
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dmt4uchejt 3G nó có đi bằng xe máy ô tô đâu bác 😆)
viaipi
CAO CẤP
9 năm
dạo này thuê em Quỳnh Anh chụp hình nhiều nhỉ
Dùng 600MB MIMAX Viettel được 4 hôm hết. Chỉ đọc báo lướt facebook. Smartphone dùng tốn băng thông quá 😃
@lechien.us dùng facebook thôi đủ chết rồi
@lechien.us đùa.
trừ phi bác không tắt tự động cập nhập ứng dụng = 3G vs xem video online thì em đố bác dùng hết trong 4 ngày.
ltxuan57
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chắc bác đang xài mạng Viettel. Mình xài vina nên đọc rồi cũng không áp dụng được nhiều từ bài viết của bác về nhà mạng.
@ltxuan57 Đọc xong ko hiểu bài viết nói về cái gì nữa. có thấy mẹo nào đâu ?
@behaianh90 Mình cũng tính cm giống bạn này 😁
ngoanrazo
TÍCH CỰC
9 năm
em đó cười ko tự nhiên :rolleyes:
Kagaku
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng Bis cả tháng không hết 😔
@Kagaku Bis bb thì vô đối rồi. Nhanh, tốc độ cao hơn hẳn 3G. mà dùng bb thì có làm j` đâu mà hết được chứ. hihi.
@Kagaku Bác cho ý kiến về Bis cho BB thế nào ạ ? Em đăng kí gói 120k, hôm trước nghe ông bạn nói có gói Bí riêng, nhưng chưa thử.
Kagaku
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tienthanh103 Bis dùng nó sẽ đã nén dữ liệu cho bạn rồi, nên dùng sẽ đỡ tốn kb hơn :v Mình dùng gói 50k thì có tháng dùng thường không hết, trừ khi bạn xem video :p
Kagaku
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vidia.vn Nhiều bạn cũng xem facebook, đọc báo cũng hết đó thôi. Mình cũng mail, fb, cũng báo, không tốn bao nhiêu :p
Cái bật tắt 3g dùng từ thời còn dùng N78. Bây giờ cũng có kinh nghiệm tiết kiệm pin.
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
e ấy đẹp các bác nhỉ
hi hi. cái này là mẹo hay pr cho viettel nhỉ. Mẹo của em là:
- khi không cần kết nối ra bên ngoài thì tắt 3g cho đỡ tốn pin.
- khi cần kết nối thì đi uống cafe wifi, tắt 3g kết nối bằng wifi cho đỡ tốn pin.
- trường hợp ở những vùng đặc biệt thì tắt wifi và 3g luôn nếu không cần thiết vì có bật thì kết nối vẫn chập chờn (ví dụ như Củ Chi chẳng hạn, 3g lúc được lúc không)
Kết quả là vẫn đăng ký, vẫn tốn tiền thuê bao hàng tháng mặc dù ít dùng 3g nhưng phòng khi bất khả kháng thì có còn hơn không.
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
9 năm
@pta2085 Ui! bổ ích quá điiii! Bác chia sẻ toàn mẹo hayyy mà cũ đó! :v
Vs lại đây là bài Quảng cáo có cái
to lù lù kìa, mẹo PR j :v
@pta2085 Tiền cafe còn đắt hơn 3G
@xacve mẹo hay của viettel
@pta2085 Bác này hay nè, nói vài câu tóm gọn lại hết bài luôn 😁
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
9 năm
Bâyh các nhà mạng giảm gói 120k xuống còn 70k thì tốt :3
QC thôi mà các bác, hãy dùng sao cho hợp lý,
push mail thì mình thấy 600 MB tháng quá đủ, còn feeds cho FB hay các mạng xã hội khác thì chỉ nên là optional vì nó chưa chắc liên quan đến công việc với đại đa số người dùng.
1 thành phần đáng lo nữa là zalo mình thấy rất hao dung lượng nhé, các bác để ý mà xem.
quá hao khi đặt lên so sánh với viber
Cách của em là: Tắt 3G luôn, xài WIFI cho lành

Em thì gói Opera Mini Mobifone ( 15k ) cho face, web, đọc truyện chữ linh tinh, dơwn nhạc miễn phí.
Còn gói M25 ( 25k = 150 MB ) cho mail và những hoạt động khác.
sinh viên 50k đc 1g5 sài bá cháy 😁 nhưng có bao giờ sài đâu. toàn dùng wifi
ilikeit_114
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hanguyen129 1 thang sài 5 6 lần cái mimaxsv. Kkk. Sài 10 mấy gb. Toan coi phim. Nghe nhac. Kkk. hết bang thông. Hủy dv, xong dk lại.
unlimits
TÍCH CỰC
9 năm
3g xuống 50k tháng thì tui dùng khỏi phải quảng cáo còn trên 50k quảng cáo tận trời xanh mây lá thì tui cũng dùng wifi cho mát mẻ lại có ly càfe thơm ngon bổ dưỡng
@unlimits ước gì nó free luôn bạn
Mìn đang dùng 4G ngon thật
phuc08c1a
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xacve 4G ở VN kiếm đâu ra pa
trilong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xacve Tớ đang xài LTE!
Dùng opera max tiết kiệm dung lượng đi các bạn ơi.
Em là em sợ nhất gói 3g của thằng viettel.Dùng mimax vào cái nó báo hết dung lượng cao đòi mua thêm dung lượng cao lại còn chậm nữa.Hiện nay đã chuyển sang dùng 3g vina khỏe và nhanh.
@nguyenhiep87 Bác dùng 3g của vina thấy thế nào,hết tốc độ cao có khỏe hơn thằng viettel ko?cái thằng viettel cứ hết tốc độ cao là chập chờn,dùng tức bỏ mẹ.chỉ muốn đập máy thôi!
taodai2304
TÍCH CỰC
9 năm
@dnt0989 đang dùng vina đây. còn 600mb thì vào fb vù vù. hết 600mb lướt fb chỉ muốn đập mẹ máy
p/s đúng hôm nay hết dung lượng đang tức đọc đc bài này...hay phải di chuyển mới dùng chứ ông mà làm văn phòng dí cu vào dùng nhé!
Mình đang xài gói Family T-Mobile, cả nhà 4 sim chỉ hết $100 nghe gọi, text cháy cả máy, 4G LTE đc 2.5Gb, xài hết thì xuống 3G ko giới hạn. Hi vọng VN mình 1 ngày gần nhất cũng làm như họ. Xài 3G VN tính ra giá thì chát mà chất lượng quá tệ.
@thienthanty $100 = 2tr / 4 người ( 1 người 500k ) Tính theo nước ngoài thì được chứ theo VN mình thì giá vẫn còn quá cao bạn ak, xài vậy thì thà đăng ký gói 3G 1 ngày 5000đ ( 1GB ) tổng 1 tháng là 150k được đến 30GB dung lượng max. Còn lại 350k mua thẻ card gọi nhắn còn dư nhiều hơn. 😃
@albertwu Thực tế rất nhiều người dùng hoá đơn trên 500k / tháng. Ý mình là nên có gói unlimited để phù hợp với khách hàng. 350k bạn nói gọi, nhắn tin đối với 1 số người mà công việc đòi hỏi họ cần call nhiều ko thấm vào đâu.
@albertwu 1h bên đó trung bình kiếm đc 8-10$ nên 100$/ 4 người / 1 tháng là rẽ.
@thienthanty Cũng đúng, nhưng thật ra VN " khám " và " phá " sạch 😁:D

VD: Gói cước 1500p trả sau của Vina, Mobi, Viettel gì đó ..... Mình cũng đang xài gói Vina 1 tháng tầm 200 -300k ( dao động do gọi Viettel vì gọi Mobi, VNPT, Vina được 1500p miễn phí ..... )

Nói chung nếu ở VN thì các "sếp" trên tính toán chi li lắm, sẵ sàng chi để mua thêm đt 2 sim 2 sóng, cho 2 cái sim, Vina trả sau, Viettel khuyến mãi ...... gọi mạng nào thì lấy mạng ít tiền gọi. Tháng nào cũng đảm bảo nhân viên gọi không quá mức :eek::eek:
hieuphan286
ĐẠI BÀNG
9 năm
@albertwu Thực tế 1 tháng dùng khoảng 20 ngày hết 100k vì đăng ký theo ngày, thứ 7 cn wifi cho khỏe. Đợi KM thì nạp 500k sẽ được tổng cộng 750k, trừ đi 100 3g còn 650k. Mua 500k được triết khấu khoang 30k như vậy 30k này thêm vào thành 45k nữa. Chốt là 3g thoải mái và có thêm ~700k nghe gọi, sms thoải mái bác nhỉ ;)
Mẹo của mình: LUÔN CÓ SẴN TIỀN TRONG TK ĐỂ GIA HẠN 3G KHI HẾT DUNG LƯỢNG 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019