[QC] Yamaha “liều” hay tự tin khi bê nguyên dàn xe ga mới toanh chạy xuyên Việt?

TTKM
13/7/2015 0:33Phản hồi: 194
[QC] Yamaha “liều” hay tự tin khi bê nguyên dàn xe ga mới toanh chạy xuyên Việt?
Với nhiều người đó là sự liều lĩnh, song trên thực tế đây là cách mà Yamaha chứng minh một cách hiệu quả nhất cho dư luận về độ ưu việt của thế hệ động cơ Blue Core mới vừa được giới thiệu vào tháng 6 năm ngoái.

Với việc “thượng đế” ngày càng trở nên thông minh và sáng suốt hơn trong lựa chọn của mình, một chiếc xe gắn máy ngày nay không thể chỉ thỏa mãn một trong hai yếu tố về mẫu mã hay chất lượng. Xe máy được lựa chọn không chỉ phải đẹp và tinh tế về thiết kế, mà còn cần có khả năng tiết kiệm xăng tối đa, độ bền tốt và vận hành ổn định trong mọi môi trường.

Đây cũng chính là những yếu tố mà Yamaha đặt làm tiêu chí khi phát triển thế hệ động cơ mới Blue Core.

Đoàn Blue Core Touring chinh phục những mảnh đất mới

Trăm nghe không bằng một thử, thay vì đưa ra những chiến dịch quảng cáo thông thường, tháng 5 vừa qua, Yamaha đã có một quyết định táo bạo khi tổ chức hành trình trải dài hơn 6,000km xuyên việt sử dụng dòng xe Grande trang bị động cơ Blue Core. Đây là một mẫu xe ga cao cấp vốn chỉ sử dụng cho các nhu cầu di chuyển hàng ngày, chủ yếu là trong khu vực thành thị. Bởi vậy mà kể từ khi chương trình được công bố, rất nhiều người đã tỏ ý hoài nghi về phép thử này của Yamaha. Tuy nhiên những kết quả từ ngoài hành trình gửi về đã sớm vượt qua mọi kỳ vọng ban đầu của chính hãng xe đến từ Nhật Bản.

Grande trong buổi lễ xuất quân cung đường cung Tây Nam Bộ
Tiết kiệm xăng đến khó tin
Grande được Yamaha quảng cáo là một trong những mẫu xe tiết kiệm xăng nhất trong không chỉ phân khúc của nó mà là cả các dòng xe tay ga nói chung. Tuy vậy, phải đến khi cho thử sức tại Blue Core Touring này thì nhiều người mới thực sự bị thuyết phục về những gì mà hãng công bố về chiếc xe. Trên chặng đường khó nhằn từ Mù Căng Chải, Yên Bái đến Than Uyên, Lai Châu thuộc cung Tây Bắc, Blue Core của Grande đã làm nên một kỷ lục bất ngờ: 1,2 lít xăng/100 km đường đèo! Một con số cực kỳ ấn tượng mà hiếm có dòng xe tay ga nào có thể thực hiện được, kể cả trên đường trường. Ở các cung đường khác, dù là đường núi, đường biển, quốc lộ hay trong thành thị, mức tiêu hao nhiên liệu của Grande luôn chỉ ở mức dao động từ 1.4-1.6l/100km. Những con số này đều được kiểm chứng bởi các kỹ thuật viên, đại diện báo chí đi cùng đoàn và bởi chính 40 thành viên đã sử dụng Grande vượt qua 7 ngày hành trình.

Mức tiêu thụ đáng nể mà mọi xe ga mong ước
Giảm ồn, Vận hành ổn định – Bất ngờ chưa!

Nhiều người dự đoán một chiếc xe ga thường chỉ quen đi vài chục km mỗi ngày thật khó có thể vượt qua hơn 1,000km mỗi cung đường mà không gặp hư hỏng gì. Tuy nhiên với Blue Core, Grande tiếp tục dẫn những người còn nghi ngờ về độ bền và khả năng vận hành của xe đến những bất ngờ mới.

Dù chạy trong môi trường đồi núi, đồng bằng hay kể cả là cồn cát, động cơ Blue Core của Grande vẫn rất ổn định. Nhiều phượt thủ đã chia sẻ: chưa bao giờ họ đi một chuyến phượt mà chiếc xe lại không ồn ào và ổn định đến thế. Trải qua hơn 6,000km dọc theo hình chữ S, ngoài những lỗi về săm lốp thông thường, 10 chiếc Grande được thử lửa không hề gặp một hỏng hóc nào về động cơ và phải dừng lại sửa chữa.

Một câu chuyện vui bên lề được một thành viên Tây Nam Bộ chia sẻ: “Ngày đầu tiên xuất phát tất cả các bạn nam trong đoàn đều dành bằng được Exciter để đi, sau 2 hôm thấm mùi ê ẩm tất cả quay ra tranh nhau chạy Grande vì đi nó êm không mỏi lưng và ê ... mông”.

Cồn cát là dạng địa hình khó nhằn

Với một bước đi đầy mạo hiểm, Yamaha đã chứng tỏ chiếc xe tay ga dành cho nữ - Grande với thế hệ động cơ mới Blue Core là một chiếc xe tay ga biến những điều không thể thành có thể. Cho dù là sử dụng cho những nhu cầu bình thường hàng ngày hay những chuyến đi phượt hàng ngàn cây số, với Grande mọi thứ chỉ là chuyện nhỏ. Vậy còn chần chừ gì nữa mà không lựa chọn người bạn đồng hành vừa đẹp lại “có võ” này cho những chuyến đi dù là xa hay gần của bạn sắp tới?
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pr mà tiếc gì con gà con.
lyhongson
TÍCH CỰC
9 năm
@bjnhduongboy
oper23
ĐẠI BÀNG
9 năm
Grande công nhận ít hao xăng thật, nhưng đi đường thành phố thì mơ đi 😔
Đã vậy lại còn gắn mác "xe cho nữ" nữa thì... :oops:
Mình chạy không sót tới hồi đưa cho mấy bạn nữ "chạy thử" nhìn thấy sót xăng... :oops:
@oper23 mình là nữ và chạy đc 1.3l/100km đường trường và 1.5l/100km nội thành nhé_ hừ
oper23
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kulkuzim còn tùy vào quãng đường bạn đi, và đc bao nhiêu người như bạn nữa cơ 😔
@oper23 tớ Chạy hơn 140km, chạy 1 mình nhưng chở đủ thứ đồ linh tinh lỉnh kỉnh. chưa vội bàn tính tới độ bền, về mức TK xăng và tiện thì mình thấy rất tốt
Con Dream của mình cũng oanh tạc khắp Hà Nội biết bao năm rồi 😁
Quảng cáo nhảm nữa rồi.
Em này ngon, có điều kiểu dáng hơi nữ tính
@MoHinhTinh.com thì dòng xe này hướng tới thị trường chính là nữ mà 😁 Thấy mấy chị em trong công ty chạy nên chạy thử vài vòng cũng ngon phết
htduy11
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng muốn mua 1 con xe mới thay con dream mà chưa thấy con nào ứng ý. chờ yamaha ra phiên bản Novo mới có nhiều đột phá thì mới mua, không thì thôi.
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
Đang định đổi chiếc Attila của bà xã sang 1 xe khác. Định hướng là SH mode. Sáng nay đọc bài này thấy cũng lung lay ý chí, nhất là vụ 1.6lit/100km.
Chờ thêm comment từ những người đã sử dụng xem sao. 😃
greatmen88
TÍCH CỰC
9 năm
@snicker740 Không biết bạn có đọc bài ko, người ta bảo đi đường đèo, đồi núi mới có số lít xăng vậy, bình thường 1.2l/100km
mucelago
ĐẠI BÀNG
9 năm
@snicker740 Chân thành khuyên bác 1 câu, xài thử đi rồi hãy tin. Em bị Yamaha 3 lần rồi, lần đầu là con Yamaha Nouvo, lần 2 là con Mio và lần cuối cùng là con Cũxi. Nặng nhất là lần 3 con Cũxi cũng được Yamaha quảng cáo 50km/l, em test nhiều lần rồi, cao lắm cũng chỉ 38 đỗ lại thôi.

Nhưng mà độ bền xe ga Yamaha thì phải xem lại, con Nouvo uống xăng quá em cho đi rồi nên không biết, còn con Mio thì chết máy đều đều, đưa lên hãng cũng bó tay không biết bị gì luôn, chỉnh chạy đỡ khi nào bị thì vào hãng tiếp. Còn con CUXI thì thê thãm nhất, bộ phun xăng điện tử thay đến bộ thứ 2 rồi mà giờ bộ thứ 2 cũng hư luôn, hãng báo thay 4 triệu bảo hành 3 tháng, không thì thâu lại xác xe 3 triệu. Lúc em mua là 33tr đó.

Giờ em cạch xe ga của Yamaha tới già và sẽ khuyên mọi người tránh xa ( ai tin thì nghe, ko thì thôi ).

Yamaha chỉ làm xe số là ngon thôi, xe ga thì chắc hơn được mỗi SYM.
@mucelago Đấy, nói đâu xa bác, con grande em mới mua cho vợ hồi tháng 8 năm trước, giờ đi máy kêu to, không còn êm ru như lúc đầu, còn xăng cộ thì thất vọng , mặc dù mới đi hơn 6000km ( bác đọc cm em trang 1 thì biết ) .
datanh222
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hpdv2705 Xe người yêu em mua được 1 năm chạy cũng gần 11000km ăn xăng vẫn được tầm 60-62km/l trong nội thành mà. Mình đã test mấy lần rồi. Máy chạy vẫn êm.
Mấy xe chạy xuyên Việt xong cũ bán vẫn có giá. Vả lại PR như vậy nó khác biệt, hiệu quả mà có khi còn rẻ hơn nhiều những chi phí quảng cáo trên báo đài...
kazihaha
TÍCH CỰC
9 năm
đang tính xách cup 50 ra xuyên Việt, có ai tham gia không
chipM
TÍCH CỰC
9 năm
Không chạy không biết, chạy rồi thấy ngon. Hao xăng ít hơn con AB mới của Honda, máy êm hơn AB. Nhà em có 2 xe này nên em mạnh mẽ so sánh, không phải phán xàm phán bậy.
Xe này nhìn to nhưng nhẹ, vợ em dáng nhỏ nhưng dựng lên xuống ngon lành.
chạy hàng 4 nầy, phạt nguội được ko ta?
thanhvng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Không được! Vì người ta đi có đoàn, có tổ chức, có xin phép các cơ quan chức năng đàng hoàng. Kể cả đua xe sau khi xin phép vẫn được cơ mà!
coua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com chạy trong rừng
cái xe Grande xấu bỏ xừ , em thấy thiết kế tệ, chỉ vì cái cốp rộng mà thiết kế cái thân xe thùng xe to đùng mà dáng lùn tịt , người ngồi sao ngồi cứ banh chân ra , xấu dáng làm hư dáng người phụ nữ con gái hết .
@duacotmanghe về cái khoảng lùn thì bác nên xem lại thông số xe rồi phán lùn hay cao nhé
@duacotmanghe Xin lỗi bạn. Bạn đã leo lên xe thử chưa?? Tôi 1m73, ngồi trên xe chân chống vừa chạm hết bàn chân. Cho nên bạn chưa lên xe ngồi và chạy thì đừng có đánh giá như kiểu biết rồi.
@blnguyen1302\ xe đó dành cho mấy thím mà chú .
@duacotmanghe Ya có ghi: Chỉ phụ nữ mới đc sử dụng hoặc Xe này dành riêng cho nữ giới? hả bạn? Tôi mua cho vợ tôi thì tôi phải leo lên xe để xem thử với chiều cao vợ tôi có chống chân dc hay k chứ@@
hóa ra mấy động cơ cũ của YAmaha trên Novo, gran,... là đồ bỏ đi ah, hồi đó cũng PR dữ lắm mà, hóa ra là QC nói láo ăn tiền uống xăng như uống nước mấy cái động cơ cũ, bán ko ai thèm mua đúng là đồ yamaha so với Honda có khác
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@Bác Sĩ Gây Mê Đang pr cho cái blue core, mà có ở mỗi xe grande thôi, chán chưa!
ngudungsua
TÍCH CỰC
9 năm
@steals1988 hồi đó bác nên mua novou 6, em chạy sh 125 VN cũng ko hơn gì bác đâu
@Bác Sĩ Gây Mê Nói chuyện buồn cười nhể. Cái mới công nghệ tốt hơn thì phải quảng cáo. Như bạn nói, một đứa con giỏi, khen nó giỏi tức là chửi bố mẹ nó ngu à?
@Bác Sĩ Gây Mê Không muốn nói tục nhưng phải nói là bác phát biểu NGU NHƯ BÒ
Chị mình chạy con grand từ hồi nó mới ra được 1-2 tháng. Xe chưa thử với đường trường, nhưng chạy quãng đường 30 km liên tục thì đồng hồ báo mức hao xăng vào khoảng 1.5l/100km.
Con này theo mình chạy êm, máy đầm. Chạy trên 40km/h thì nó nhả xăng từng đợt như thằng nouvo 5. Mà mình thích chạy Nouvo hơn vì máy bốc & cảm giác dư ga thấy rõ, con này chạy không được như thế.
cang1988
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dragonhaman113 Novo thì cũng chỉ là con luvias này xưa nâng lên thôi mà, nhưng em công nhận bốc thiệt, đề ba đã luôn, không gào thét như em AB
tiny.spirit
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cang1988 Đổi nhớt motul là êm re à bác. Chạy đầm không bốc @@ . Mà dàn mủ honda tệ quá. Mấy con AB cứ như già rụng răng í... Em chạy con sh125i thì không rung dàn mủ mà máy nó rên =.=!
Tận 1.2l. Đéo thể tin nổi
w32
TÍCH CỰC
9 năm

nhìn hình này mình thấy "liều" thì đúng hơn 😁
thongmay
ĐẠI BÀNG
9 năm
1,2l/100km :rolleyes:
Chạy đc là điều quá bình thường

Mùa lễ hội của Yamaha hay sao ý, hqua đi ngang Yamaha Nguyễn Văn Trỗi thấy toàn choai choai chạy EX chụp ảnh ọt các kiểu !

Thấy thanh niên mà đi EX......y như rằng phải cẩn thận Tư Trang !
Blue_Iris
ĐẠI BÀNG
9 năm
@noobnhat Xin lỗi bạn, bạn đừng có nói như thế, tôi cũng đi Ex, và tôi đã đi làm đàng hoàng. Nói như bạn lúc trước khi chưa có Ex thì đi Nova hay FX là bạn phải coi chừng, và đi Dream hay Wave thì đàng hoàng nghiêm chỉnh hết hay sao bạn, nói cũng phải suy nghĩ tí chứ!
vannhathoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ôi trời...! Quảng cáo đúng là quảng cáo, nhưng mà quảng cáo như thế này thì chắc là ko lấy lòng được mình chọn chiếc này rồi..! Nào là hoài nghi về xe ga, nào là nhiều người dự đoán ... không thể vượt qua...! Chiếc xe tay ga nào cũng có thể vượt qua 6000km hết, từ chiếc cùi mía attila, đến Lead... Còn tiết kiệm xăng thì xe mới không nói lên được nhiều điều và khi chạy đường trường..!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019