Qmobile Q Smart S1: Hướng dẫn root

diepgamer
14/4/2013 3:28Phản hồi: 1.146
Qmobile Q Smart S1: Hướng dẫn root
Chào các bạn, hôm nay mình đã root được Q Smart S1 tên nước ngoài Maximus max 901- Intex Aqua 3.2, sau nhiều tháng chờ đợi học hỏi và khắc phục hàng loạt lỗi brom error. Các bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn của mình và đừng bỏ cuộc nhé, nếu ai làm thành công thì nhớ comment hoặc thích cho mình zui zẻ nhé
Cũng thông báo thêm là mình "đã root được Q Smart S5", nhưng do chẳng thấy ai thắc mắc hoặc có thể là ít người dùng quá nên mình không làm bài hướng dẫn.
Đến hiện tại mình không hỗ trợ root nữa, mong các bạn thông cảm đọc và làm theo hướng dẫn nhé
Q Smart S5: Hướng dẫn Root
Q Smart S13: Hướng dẫn Root
Lenovo A690: Hướng dẫn Root
Kỹ thuật root và readback các loại máy dùng cpu mediatek
Ban đầu mời các bạn tải các file sau, do dùng bằng google drive nên các bạn nên bấm vào ch
Mình sử dụng google drive nên khả năng hỏng link là gần như không bị, chỉ lỗi một chút là do mạng hoặc đường truyền gì đó. Vui lòng thử lại vào lúc khác nếu có vấn đề về link

USB deview gỡ bỏ các driver cắm cổng usb dành cho ai đã từng cài driver vcom preloader tốt nhất là gỡ bỏ và cài lại.
Recovery và boot unlocked file của Q Smart S1:
Sp flash tool 3.1224
Driver UsB Vcom preloader
Snappeas để cài driver android và quản lý máy
SuperOneClick
Microsoft Net Framework dành cho ai sử dụng Windows XP
Trước khi thực hiện mình giải thích cho các bạn lý do tại sao phải làm như mình chỉ dẫn và làm từng bước từ trên xuống dưới nhé, đừng đọc chỗ này chỗ kia chắp vá là không làm được đâu.
Hệ điều hành android bản của chú Q smart S1 này có khóa chống ghi xóa hệ thống, khóa này được đặt trong file boot.img nằm trong bộ nhớ rom của máy. Tại sao lại phải flash, là bởi vì nếu chạy hệ điều hành android lên thì sẽ không vượt được khóa, chúng ta sẽ mở khóa bằng cách sửa trực tiếp vào bộ nhớ rom của máy kiểu phá khóa ấy, sau khi tháo khóa chúng ta mới có thể sử dụng các chương trình cài root vào hệ điều hành.
Tại sao đã flash file boot còn flash cả recovery CWM làm gì? Trả lời là recovery theo máy chẳng có tác dụng gì mấy. Lỗi hệ điều hành rồi thì không giúp đc gì cho bạn, hãy flash cả recovery CWM đi, nếu có vấn đề gì thì còn đường mà cứu chữa.

Bước 1: Nối Q smart S1 với PC qua dây USB, tắt máy tháo pin, giữ ko thả "volume -" lắp pin mà không rút dây usb
Bước 2: Lúc này máy sẽ đòi driver Q Smart S1, giải nén driver ra màn hình desktop.
Bước 3: Cài driver cho máy

Quảng cáo

Hardware Wizard mới sẽ xuất hiện.

Tích vào “Yes, this time only” và nhấn [Next].

Tích vào “Install from a list…” và nhấn [Next].

Chọn “Search for the best…”, tích vào “Include this…”, trỏ tới thư mục Driver và nhấn [Next].
Logo testing của windows sẽ xuất hiện.

Quảng cáo

Nhấn [Continue Anyway] để xử lý.

Nhấn [Finish]
chú ý một chút là loại drive này sẽ biến mất chỉ vài giây sau khi cài xong driver, cái này mình thấy họ gọi là định dạng meta gì đó và đừng lo

Các bạn hãy cố gắng để hoàn thành bước 3 này, vì bước này thực tế là không đơn giản chút nào​
Bước 4: Giải nén SP flash tool và file Recovery + Boot ra màn hình desktop cho dễ tìm.
Bước 5: Flash file recovery và boot vào phone

Nhấn vào nút

rồi trỏ đến file "MT6575_Android_scatter_emmc.txt" vừa giải nén được ở trên.

Sau đó nhấn

Một cửa sổ hiện ra nhấn Yes.

Sau khi nhấn YES các bạn giữ chặt không thả nút "volume -" tháo pin rồi lại lắp pin vào, nó sẽ tiếp tục đòi driver MTK preloader, ta lại cài tiếp giống như bước bên trên.
Nếu hiện brom error 2005 tức là chưa giữ nút "volume-"
Đợi nó chạy vạch % xong , hiện Download OK là bạn đã cài xong Recovery và boot

Lưu ý: Để tránh tình trạng lỗi hệ điều hành mà không thể khôi phục như những bạn ko chịu đọc hết bài, bạn vừa thấy hình vòng tròn màu xanh hãy vào recovery bằng cách giữ Power và Volume-, chọn dòng backup and restore , chọn tiếp backup. Sau khi backup xong hãy root và thích xóa thứ gì thì xóa

Sau khi chạy xong Flash, bật máy điện thoaị để vào android, cài snappea để tự cài driver android

Hướng dẫn sử dụng super one click

Khởi động vào android, vào cài đặt hệ thống, vào ứng dụng, vào phát triển, tích vào gỡ lỗi USB
Quá đơn giản, chỉ cần nhấn vào chữ Root, nó hỏi gì thì yes. Sau khi hoàn thành thì trong menu có icon đầu cướp biển robo, vậy là bạn đã root được máy rồi.

Hướng dẫn sử dụng Recovery:
- Mô tả một chút, recovery là phần sử dụng giống như đĩa hiren boot còn không biết hiren boot là gì thì chịu luôn. Khi bạn sở hữu máy mới đập hộp thì nó cũng có recovery tuy nhiên là bản đấy bị khóa, và chỉ mở cho chúng ta sử dụng một ít chức năng backup/restore mấy thứ chúng ta cài đặt trong máy, chứ nó chẳng liên quan gì đến rom cả
- Muốn vào recovery chúng ta lắp pin vào máy, giữ nút nguồn và Volume- cùng một lúc, cứ giữ và chờ đến khi nó hiện ra phần có hình cái mũ và bánh răng

Giải thích từng dòng nhé:

Thêm thắt chút nữa, thông thường các bạn mới có root sẽ làm hỏng hệ điều hành nên chúng ta cần làm ngay là backup lại rom vừa root xong.​

Anh em nào làm được thì backup rom gốc trước đi để chia sẻ cho mọi người vì mình không có máy.

Dành cho ai dùng Q smart S5, cấm người dùng Q smart S1 đụng vào: Q Smart S5 dùng nút Volume+ thay vì Volume- của Q Smart S1, file boot và recovery dành riêng cho Q smart S5 bấm vào đây
1.146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bóc tem
lovel403
ĐẠI BÀNG
11 năm
1 tấm ảnh động viên các bác nhá 😁
@lovel403 toẹt zời ông mặt trời :D
@SiuNhonGa - B root đk r àk...mk làm mãi mà k đk...😔
Mình làm ko được bạn ak, hơi khó hiểu và có vài điều muốn hỏi.
"Bước 1: Nối Q smart S1 với PC qua dây USB, tắt máy tháo pin, lắp pin mà không rút dây usb
Bước 2: Lúc này máy sẽ đòi driver Q Smart S1, giải nén driver ra màn hình desktop.
Bước 3: Cài driver cho máy"

Ở đây mình gắn cáp usd vào PC thì có nhấn kết nối rùi mới tắt máy không, khi tắt máy xong thì mình thấy biểu tượng kết nói vs PC trên PC đã mất rùi.
Tiếp theo là giải nén driver là giải nén file drive(a690) có phải không. Khi giải nén ra thì Hardware Wizard sẽ tự động xuất hiện hay phải nhấn vào đâu nữa
@Salamander01 Đầu tiên bạn kết nổi S1 với máy tính , tắt nguồn và tháo pin ra , đồng thời giữ chặt nút volum - . tiếp đến bạn lại lắp pin vào ( van~ giữ chặt nút volum - nhé ) vẫn cắp cáp usb k đc rút ra sau đó hiện lên cái bảng đòi cài driver bạn làm theo hd để cài driver là đc. Chúc bạn thành công 😁
@SiuNhonGa Mình làm dc rồi bạn ạ...vấn đề là do win của p nó ko tự cài vì thế phải cài bằng tay thôi,ta phải chuột vào mycomputer ruj chon manager driver sau đó sẽ thấy 1 dòng có dấu chấm than>click vào đó là sẽ ra như hướng dẫn thôi_Thành công nhé bạn^^^
mình làm trên win 7 bị lỗi brom
hay quá!!!!
Vroyibg
ĐẠI BÀNG
11 năm
co can de che do usb debuggin ko ban
Vroyibg
ĐẠI BÀNG
11 năm
tôi làm như bạn nói mà sao không thấy cái bảng nào hiện lên cả
Vroyibg
ĐẠI BÀNG
11 năm
tôi làm như hd mà không thấy bảng nào hiện lên hết huhu
@Vroyibg Giữ chặt nút volum - nhé
Vroyibg
ĐẠI BÀNG
11 năm
thành công rồi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
cảm ơn rất nhiều
sao ko đc nhỉ, mình cũng giữ chặt nút volum - từ khi tắt máy tới khi tháo pin, lắp pin mà vẫn ko thấy cái gì hiện ra hết
@Salamander01 Bạn biết xài teamview ko? khi nào rỗi mình sẽ giúp bạn 😃
@SiuNhonGa bạn ơi cho mình hỏi mình làm đến bước cuối cùng như bạn hd á rùi nhưg no hien len cai nay ne,,, cho hoai ma chaag thấy hiện tượng gì, dt minh vẫn để cái hình nó bảo bật thiet bi luu tru á,,,,
root s1.JPG
@iđnuong1994 k thể chạy r , nó bảo chạy luôn bước 5 , bác thử làm lại xem sao
@SiuNhonGa vẫn y như vậy luôn bạn à, mình làm từ tối hum wa tới h. mà vẫn thế, huhu...ban có thể cho mình xin sdt hk, bạn có su dung teamViewer k giup minh voi
suju1503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@SiuNhonGa anh giúp em đc kg
Why ? không thấy cái bảng nào hiện lên cả, kì zậy. Tôi gắn cáp usb vào PC, sau đó vừa nhấn tắt nguồn vừa giữ nút volum -, giữ cho tới khi tháo pin ra rùi lắp pin lại, nhưng chẳng thấy hiện tượng gì xảy ra nữa cả. Help me
Help me !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Bác nào root dc may rồi,có thể bỏ chút thời gian làm cái video hướng dẫn dc ko,em cug thử làm như trên nhug thất bại.Cảm ơn các bác nhiều!!!!
diepgamer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@taihen_sucmot93 Hãy thử lại 1 vài lần coi thế nào, mình root được máy này cần mấy tháng nghĩ cách kia đấy
viaipi
CAO CẤP
11 năm
em tưởng máy này root đc lâu rồi mà nhỉ? vì nó cũng ra khá lâu rồi mà
Ai làm thành công trên win7 chưa ?????
manhprotb
TÍCH CỰC
11 năm
@fdggfgsfg me
@fdggfgsfg
@nammobile_1986 muốn root máy thì dùng vroot hoặc baiduroot là root dc nha
lovel403
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài hướng dẫn đâu có bảo phải giữ nút nguồn đâu bạn 😁

Mình đã thành công trên win 7, ko vấn đề chi :D
@lovel403 mình cắm dây usb vào sau đó tắt máy, bấm volum- sau đó tháo pin ra rồi lại lắp vào, vẫn giữ volum- nhé, thì nó chẳng hiện lên bảng nào cả, mình vào computer management thì nó thiếu 1 driver An...j j ấy ở phần Network adapters. mình cài driver như ở trên, sau đó Flash_tool, bấm vào Scatter-loading rồi ấn dowload, bấm volum- sau đó tháo pin rồi lắp lại( vẫn bấm volum - nhé) rồi nó hiện driver như vừa nãy rồi mình cài như nãy luôn, cài xog nó hiện lỗi Brom..2005 j đấy. Có thể cho mình 1 số gợi ý không???
lovel403
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fdggfgsfg Ây da, lạ nhỉ!
Cái lỗi 2005 ám ảnh 1 thời 😁
Hồi đó mình gặp lỗi này, nhờ làm theo bác diepgamer nên ko gặp nữa mà giờ vẫn còn người bị cơ á. Bác thử đọc kỹ lại, và làm lại xem sao :D
Nếu hiện brom error 2005 tức là chưa giữ nút "volume-" trên #1 có nói này :D
@lovel403 Sự thật là mình vẫn bấm volum- mà lovel403, có nhầm sang volum+ đâu. Bấm chai cả tay nề 😃... Cậu làm 1 video cho ae tham khảo đc k 😃
diepgamer
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cố thử lại đi bạn, nếu ai đó muốn làm video thì chắc chắn là phải cài lại windows. Bạn đã bao giờ thử cài driver vcom cho S1 chưa ?, còn nếu chạy flash mà nó hiện lên lỗi 2005 tức là một driver vẫn chưa được cài. Máy này nó đòi những 3 lần cài driver kia đấy, nhớ giữ vol- đến khi nào hiện lên bảng báo lỗi hoặc bảng vòng tròn xanh.
vậy hả 😃 mình kém hiểu biết quá, căn bản ngày trước cũng đã vài lần thử root nó bằng super, cài driver lung tung cả, giờ nó đòi mỗi 1 driver. bây h mình tháo ra kiểu j nhỉ, mà có cần phải tháo ra không hay nó tự hỏi thì cài. Còn cái driver vcom mình cài khi nó hỏi driver mà, hay nó là cái khác hả diepgamer
diepgamer
ĐẠI BÀNG
11 năm
tốt nhất là gỡ hết driver của nó ra, bạn đọc lại bài hướng dẫn mình đưa link soft gỡ hết các driver usb ra đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019