Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Quá mập ảnh hưởng thế nào đến sức khỏe của bạn

Nam Air
1/12/2014 4:29Phản hồi: 212
Quá mập ảnh hưởng thế nào đến sức khỏe của bạn
Mình vô tình nhìn thấy tấm hình ở trên khi lướt web, vì thấy khá lạ nên mình đã tìm hiểu thêm thông tin để chia sẻ với các bạn, tấm hình này là kết quả chụp cộng hưởng từ (MRI) 2 người phụ nữ, một người nặng xấp xỉ 113Kg, một người xấp xỉ 54Kg, thời gian chụp hình là 5 tiếng, những người chụp muốn nêu lên được sự nguy hiểm của việc quá mập (béo phì). Đây là hình scan từ báo giấy, mình chưa tìm ra được hình digital, nếu các bạn có xin chỉ giúp.

Các nhà nghiên cứu cũng chỉ ra rằng nếu bền bỉ giảm cân, một người cân nặng 120Kg có thể trở về trạng thái 50-60Kg một cách bình thường, vì việc mập chỉ là do mỡ tích tụ, còn hệ khung xương vẫn nhỏ nhắn như thường.

Mình xin liệt kê các tác hại được đề cập trong bài báo này.

Gan: Gan sẽ bị mỡ bao bọc (gan nhiễm mỡ) có thể dẫn đến tình trạng suy gan

Ung thư ruột kết: Người bị béo phì dễ bị ung thư ruột kết, việc tích tụ mỡ trong bụng làm nguy cơ bệnh tăng hơn so với người bình thường, điều này cũng giải thích vì sao đàn ông bụng bự hay bị ung thư ruột kết, do đàn ông hay tích tụ mỡ ở bụng

Suy khớp, thoái hóa khớp: Việc cân nặng quá mức đã tăng sức ép lên hệ thống xương khớp, gây ra các nguy cơ này.

Đột quỵ: Người béo phì có nguy cơ bị đột quỵ cao gấp 2 đến 4 lần so với người thường, do mạch máu não hoặc mạch máu dẫn đến não bị tắc, gây tổn thương cho tế bào não.

Dễ bị tiểu đường type 2: Người béo phì, nhất là béo bụng - dễ bị chứng khó tiếp thu insulin (là chất giúp cơ thể giữ đường glucose). Khi lượng glucose trong máu tăng sẽ xảy ra hiện tượng đái tháo đường, dẫn tới nhiều nguy cơ khác như hoại tử chi, mù mắt...

Bệnh tim: Người béo phì dễ bị dư cholesterol, đây là nguyên nhân làm thuyên tắc động mạch, gây ra các chứng đau tim, nhồi máu cơ tim.

Vậy làm sao để tránh tình trạng béo phì? Chắc các bạn đã quá rõ rồi: Ăn uống điều độ, sinh hoạt điều độ, tăng vận động cơ thể, tập thể dục, đi bộ, đạp xe vv và vv.

Chúc các bạn luôn mạnh khỏe!

Hình ảnh do Google với từ khóa "Trouble with fat" mà ra

Quảng cáo

212 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Muốn béo mãi mà giậm chân ở 59kg chán thật
majjuek
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangkim9693 đồng cảm với bác =))) 52 đây :3
tg791147
TÍCH CỰC
9 năm
@wallace57 Chỉ tập tạ tay hay tập cả nâng, vớt tạ lớn nữa hả bạn. Mình muốn tăng cân chứ giờ mặc gì cũng không đẹp, má hóp đít tóp, chán.
wallace57
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tg791147 Tập ngực, tay, vai và đương nhiên là cần tập cái bụng nữa. Mình tập fitness nên tập ko có nặng, tâp tạ vừa sức và tập sức bền thôi, ko có chơi tạ nặng như mấy người thể hình.
@maidinhnga Ngày trước có 50kg bác ạ, dùng herbalife lên được tới đây lại ngừng ==. Chắc phải tăng khẩu phần ăn mới được
mình thì ăn rất nhiều nhưng không béo, nhọ 😔
cesc84
TÍCH CỰC
9 năm
@ngocquang_t2 Mình thì ăn rất ít nhưng vẫn béo, quá nhọ 😃
dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trước mình 70kg đi lại làm việc gì cũng vất vả, mồ hôi rất nhiều, ức chế cũng rất nhiều. Giờ giảm cân xuống còn 63 thấy thật thoải mái. Béo quá chỉ thương mỗi cái xe mình hay cưỡi.
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
Muốn mập mà mập không được.
95kg 😔
@eric0213 cày cuốc kiếm xiền! quên ăn quên ngủ!
@cardmanhinh.com Bác cao bnh?
@boydepzai0711 1.65m 😁
@cardmanhinh.com thế căng quá bác ơi, em 1m78, đợt 95kg thấy ục ịch vs chậm chạp lắm rồi 😔
bgio e xuống còng 86kg thôi. Hehe, cố lên bác :D
Có một điều rất nguy hiểm với cánh đàn ông là: béo bụng thì thun cái ấy 😁
Nên đừng để béo quá nha mọi người :p
@thyutinh Tất nhiên khi béo cái ấy nó không nhỏ lại, nhưng mỡ bụng nhiều ra nó lấp mất chổ bụng dưới, thành ra cái ấy thun lại theo cách nói đơn giản đấy bác à 😁
Không tin, bác thử mập lên tầm 10kg là thấy sự khác biệt ngay :D
Còn về cơ bản thì cái ấy vẫn giữ nguyên kích thước ban đầu, vì bụng phệ ra che mất một phần của cái ấy roài :p
@mr.kavil Và mình đã biết được điều ấy khi Vợ bảo:"Sao như trái ớt vậy?!!?" (trong lần đầu tiên) 😔:(:( ot cay.jpg
@mr.kavil Thế giảm béo thì nó giãn ra chứ bác 😆)
@hanoihd8x Giảm béo thì mỡ bụng ít lại, bảo đảm bác sẽ thấy nó dài ra và to ra hơn so với lúc béo bụng 😁
sumojumbo
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế á...của bạn chăc lúc nào cũng giãn bằng 1 gang tay à @mr.kavil 😃
alihieu
TÍCH CỰC
9 năm
Quyết tâm lắm chắc mới giảm được cân, chứ bia rượu sốt ngày rồi toàn ngồi văn phòng thì có giảm bằng niềm tin. Nhất là đàn ông hay bị béo bụng như mềnh 😁
Troll và rất khiêu khích.
Me too.
duy900020004
ĐẠI BÀNG
9 năm
Siêng năng vận động tập thể dục + ăn uống điều độ + quyết tâm thì mới giảm cân được.
Nói thì dễ nhưng làm thì không dễ chút nào.
@duy900020004 hi vọng sẽ đc phục vụ những sản phẩm tốt nhất cho bạn http://kingsport.vn/
MasterPhuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo e thì nếu mập quá sẽ ... khó tạo nhiều kiểu khi xh...
@quangk137a Ở tinhte lâu sẽ thấy lái về tình dục là lối comment ưa thích @@
Mình gầy nhưng lại béo bụng =.=!
@Apple Haters 2.01 Đi khám bụng đi bác... nhất là lá gan.
@Apple Haters 2.01 vãi gầy, chắc bác giống ôm trùm trong phim tuyệt đỉnh cung phu
Đã giảm được từ 80->69kg, thoải mái hơn hẳn. Đang muốn giảm tiếp 5kg nữa mà ko có thời gian tập thể dục.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Người thì muốn mập lên mà k được...
Người thì k dám ăn vì ăn vào là lên cân vù vù 😔
Never Gone
ĐẠI BÀNG
9 năm
1m76 68kg là có cần thêm nữa k nhờ :v
1m81, 71kg hơi ốm 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế