Quay Phim lưu Trữ bằng Băng Mini DV Và bằng thẻ nhớ

thehuynhsys
13/8/2014 7:43Phản hồi: 4
(1).Chào tất cả các anh chị ,cô ,gì chú, bác trong diễn !
Tôi mới tập tành quay phim , cần tìm hiểu nhiều tư liệu về thiết bị máy quay phim,thiết bị lưu trữ ,và có những thắc mắc như thế này:
1- Loại lưu hình ảnh trên băng từ , có khác gì lưu hình ảnh trên thẻ nhớ ? VD: thẻ SD. Hai loại băng và thẻ nhớ cho ra chất lượng hình ảnh như thế nào?
2- Tại sao không dùng loại máy quay phim lưu trữ file vào thẻ nhớ cho tiện,bớt đi công đoạn đổ phim,sử lý biên tập nhanh, cho ra chất lượng hình ảnh full HD hoặc DV Cũng dễ?
(2). Máy quay phim Mình đang tính mua máy panasonic AG AC 90 lưu trữ file bằng thẻ nhớ có được không ?
-Cảm biến (Sensor)1/4.7'' 3MOS
-Minimum Illumination (Lux)Approx. 5 lx (iA mode, auto slow shutter ON)(có vẻ lux còn hơi cao sẽ phải dùng đèn trong tình trạng thiếu sáng)

Độ mở ống kính (Aperture) :F1.5 - F2.8
Độ dài tiêu cự (Focal Length):29.8 - 388.8 mm
Optical Zoom: 12x
- Mong các bác rành về những vấn đề trên xin tư vấn và chỉ dẫn.xin trân thành cám ơn
Có ai muốn giao lưu xin gọi vào số dt :0976.350.960 Mình Tên Huỳnh Sống tại Tp Bảo Lộc -Lâm Đồng
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có ai ghé qua trả lời giúp mình ah😔
Jindo86
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hi "thehuynhsys"
1. Lưu trữ trên băng từ và thẻ SD nếu dc record với cùng một tiêu chuẩn chất lượng thì theo mình ko có gì khác biệt nhiều ngòai sự tiện dụng lưu trữ và chia sẽ dữ liệu trên thẻ SD
2. Đa số những máy đời nay đã lưu trữ trên thẻ SD rồi bạn, còn lúc trước thì do những máy dc lưu trữ trên thẻ nhớ có cùng độ phân giải thì giá thành cao hơn máy băng, theo mình xem spec trên web thì máy này sử dụng thẻ nhớ bạn àh 😃
@Jindo86 Cám ơn bạn nhé! có bác nào bảo câu số (1) sai xin đính chính hộ nhé!...
vâng! xin cám ơn bạn jindo86 mình thấy con panasonic A90 dễ thương kinh ,kiểu cầm tay khá nhẹ:p..hàng này mới bán ra thị trường cách đây hơn 1 năm,tìm hàng xách tay cho nó rẻ hem có...
Mình cũng vừa biết thêm 1 vài chi tiết dựa trên lý thuyết của Jindo86 nói về thiết bị lưu trữ giữa băng và thẻ nhớ hiện nay, viết ra cho anh chị tham khảo thêm nhé!
1- Ghi hình vào băng theo tín hiệu analog (thuộc dạng sóng điện từ), chuẩn cho kênh phát sóng tín hiệu truyền hình viễn thông,có thể nói là chất lượng 10/10 tùy theo dụng cụ ghi hình có đẹp hay không...theo như ghi hình vào băng thì không tính dung lượng bao nhiêu GB ,mà tính theo thời gian thực của thiết bị lưu trữ, 1 cuốn băng DV Mini dài 60p,sẽ ghi hình với 60p thực ,chất lượng hình ảnh 10/10 tùy theo độ sắc nét của thiết bị quay, và kỹ thuật quay.
2- Ghi Hình vào thẻ nhớ SD,P2..v.v cho phép ghi vào bằng tín hiệu hình ảnh kỹ thuật số Digital (thuộc dạng tín hiệu điện ).khi ghi hình thiết bị sẽ tự động nén thành tính hiệu Digital theo chuẩn của thiết bị ghi DVD Hay HDV cho ra các đuôi File,định dạng khác nhau..Thì trong quá trình nén file của thiết bị nó lại ảnh hưởng đến thiết bị lưu trữ,đó là thẻ nhớ có tốc độ nhận tín hiệu là bao nhiêu,nếu tốc độ nhận tính hiệu của thẻ nhớ thấp mà ghi hình ở tốc độ hình ảnh cao trên 25p sẽ bị sọc đen hoặc hình ảnh giật,mất chi tiết,răng cưa khi chuyển động (có thể tìm hiểu thêm trên Google, cái này nói chi tiết thì dài dòng lắm).Khi dùng thẻ cho máy quay phải đúng với tiêu chuẩn của định dạng yêu cầu DV hay là HDV (4:3 hay Full HD 1920).
*Có nhiều người hay lo sợ dùng thẻ nhớ, sợ thẻ bị hư đột ngột trong quá ntrình quay.hoặc quay xong không lấy dữ liệu được, hoặc....v.v theo mình đã sử dụng thì có kinh nghiệm như thế này: chọn mua thẻ loại tốt(chính hàng chính hãng) thiết bị ghi nên chọn loại ghi 2 thẻ nhớ song song,chọn thẻ nhớ đúng,hoặc nhanh hơn với tốc độ yêu cầu,trên thị trường thẻ nhớ có tốc độ 30mb/s..40mb/s đầy ...đó là công nghệ vượt trội của thiết bị lưu trữ bằng thẻ nhớ..mình dùng loại thẻ nhớ này chưa bao giờ bị vấn đề nói chung nào cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019