Quick Menu - Bổ sung menu phụ cho nút chuột giữa

TDNC
26/7/2011 14:42Phản hồi: 35
Quick Menu - Bổ sung menu phụ cho nút chuột giữa

Nút chuột giữa (nhấn phím cuộn) mặc định không có nhiều chức năng. Thông dụng nhất là nhấn nút giữa để tắt/mở tab duyệt web, cuộn trang. Vậy tại sao chúng ta không bổ sung menu phụ cho nó, khi nhấn nút này thì một menu nhỏ sẽ hiện ra để bạn khởi động nhanh các chương trình thường dùng mà không cần phải trở lại Desktop hoặc tìm trên Taskbar. Phần mềm miễn phí Quick Menu sẽ giúp bạn thực hiện được điều này.

Quick Menu có dung lượng nhỏ gọn, chưa tới 1 MB và chạy không cần cài đặt. Để kích hoạt, bạn chỉ cần nhấn Ctrl + Chuột giữa, thanh menu phụ sẽ hiện ra ngay. Để thêm hoặc xóa các ứng dụng trong menu này, bạn nhấn Ctrl + Chuột giữa > Quick Menu > Arrange Shortcuts. Thư mục có tên Shorcuts sẽ hiện ra, muốn có ứng dụng nào thì bạn copy shortcut của nó vào đây, còn không muốn thì xóa nó đi. Bạn cũng có thể tạo thư mục con trong thư mục này để tạo các thành menu nhiều tầng.

Tải Quick Menu 1.1.0 tại đây. Chương trình tương thích với cả Win XP và Win 7. Sau khi tải về và giải nén, bạn sẽ thấy có 2 thư mục là x64 và x86. Nếu bạn xài Windows 32bit thì dùng thư mục x86, còn Windows 64bit thì chọn thư mục x64.

Theo LifeHacker
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

QPR
TÍCH CỰC
13 năm
Cảm ơn bác chủ!
Cài này hay nè :running:, đánh dấu mai mốt xài :giggle:
ok dễ thế ak? mới cái xong, chạy ngon....
Chuột giữa cho dân văn phòng thì ít chức năng, chứ dân kỹ thuật như tụi em thì không có nó là chết luôn. Suốt ngày vẽ Cad đến lờn cả con lăn.
pisces232
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng là tùy từng đối tượng mà.
Thank pác chủ nhé, rất hữu ích ^^

a a a pác chủ thread ới em cài ra nó báo EXE CORRUPTED = hỏng rồi pác ới (Bản x86)
Sao bi giờ😢
Oài, sao avatar toàn Lesbian thế? Trông ớn ăn.
pisces232
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế mà bảo les à?:S
Thế mấy thằng bạn tôi ở cùng phòng trọ pê đê hết à? Pác chẳng biết thưởng thức nt gì cả

a a a pác chủ thread ới em cài ra nó báo EXE CORRUPTED = hỏng rồi pác ới (Bản x86)
Sao bi giờ
Bạn tải lại lần nữa xem sao, hoặc xem có bị trình antivirus trên máy "phá" không.
pisces232
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đủ mọi cách rồi mà không đc pác ơi. Help me^^!
kenioo
TÍCH CỰC
13 năm
hơi ròm rà nhỉ.nhưng vẫm thanh bác ná
Cảm ơn bạn. Ứng dụng này hay thật.
xài thôi đợi chờ gì nữa =))
hay,thanks bác
Vậy là xài máy tính ngày càng tiện! Mà mấy cái Lap không có chuột giữa thì xài sao?
Cái này không có chỗ thay đổi phím nóng nhỉ !? Mình chỉ muốn phím nóng là :click chuột giữa thôi, thay vì phải nhấn cả Ctrl. Có bác nào bik k?
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
cái này hay, thank bác
đối với lap dùng driver synaptics thì có thể chỉnh lại đc chức năng các phím bấm luôn, nếu ko đủ thì dùng thêm tap zones ở 4 góc. mình thường để góc phải trên là chuột giữa, góc dưới trái phải là back/forward, góc trái trên là home

---------- Post added at 10:50 AM ---------- Previous post was at 10:49 AM ----------

để click chuột giữa ko sẽ bị trùng rất nhiều. VD click vô link thì mở link ở tab mới, click vô tab thì đóng tab, click vô trang thì ra cái nút auto scroll
okono
TÍCH CỰC
13 năm
Cái này cũng hay, nhưng nếu chỉnh được ko cần ấn Ctrl, chỉ cần ấn chuột giữa mà vẫn kích hoạt được phần mềm thì còn tiện nữa. Tại nút cuộn chuột giữa mình cũng ko dùng, bỏ đi cũng ko sao
tested ok on my laptop
halongtm
ĐẠI BÀNG
13 năm
ứng dụng hay, thank bác chủ nhiều nha
V2TV2T
TÍCH CỰC
13 năm
chuột của em hư cái click ở giữa rồi, hic, ko dc vọc cái này
bin_style
ĐẠI BÀNG
13 năm