Raspberry Pi 2 chính thức: chip bốn nhân, RAM tăng gấp đôi (1 GB), giá như cũ 35 USD

TDNC
2/2/2015 9:21Phản hồi: 163
Raspberry Pi 2 chính thức: chip bốn nhân, RAM tăng gấp đôi (1 GB), giá như cũ 35 USD
Hãng Raspberry hôm nay chính thức giới thiệu phiên bản thứ hai của Raspberry Pi, một mô hình máy tính thu nhỏ có giá rẻ. Có hai điểm mới đáng quan tâm đó là: chip xử lý mạnh hơn hẳn so với thế hệ thứ nhất và RAM được tăng lên gấp đôi là 1 GB. Đáng vui hơn nữa là giá bán không thay đổi, chỉ có 35 USD và hiện tại có thể mua được ngay.

Raspberry Pi 2 là một máy tính thu nhỏ, hay nói chính xác hơn là một bo mạch máy tính đúng nghĩa nhưng đã được tích hợp sẵn nhiều thứ ví dụ như chip xử lý bốn nhân dựa trên nền tảng ARMv7 xung nhịp 900 MHz (và còn có thể ép xung lên nữa), RAM 1 GB, tối đa 4 cổng USB, hỗ trợ thẻ nhớ microSD và nhiều chi tiết khác thì giống như phiên bản Model B+ của thế hệ trước.

Máy tính Raspberry Pi rất có ích trong việc giáo dục trẻ em cách lập trình với điện tử và máy tính, ngoài ra người ta còn sử dụng nó rất nhiều trong các dự án về thiết bị điện, máy móc, robot, đồ dùng thông minh... Sử dụng Raspberry Pi như là một bộ não thu nhỏ nhằm giúp các đồ vật khác thông minh hơn.

Nói về khả năng tương thích thì Raspberry Pi 2 tương thích ngược với cả Raspberry Pi 1, chạy được trên Linux, Ubuntu và sắp tới là cả Windows 10 mới nhất của Microsoft thông qua một bản Windows 10 miễn phí dành cho các máy tính Pi.

163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giá tốt quá, dùng xem phim HD được không vậy
nh0xkool
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taminhquan2812 Được chứ, nó phù hợp phát triển các ứng dụng home media nhất đó.
htdu87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taminhquan2812 Ngon lành cành đào bạn nhé 🆒:p😁
@taminhquan2812 Ông nội về khoảng xem HD đó bạn. Xem quá tuyệt vời luôn. 😁
@chucvu Cổng HDMI có liên quan gì đến phim HD bác 😁
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
vào đọc rồi lại ra................... âu cũng tại tò mò mà thôi. không nhu cầu
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có ai biết ở đâu ở HN bán cái này ko giá khoảng bao nhiêu? Thanks!
@Lechinh2111 bác k biết sài nhưng mà người khác biết
@masterthanhevil http://banlinhkien.vn/goods-2484-raspberry-pi-type-b-rev2-made-in-uk-.html#.VNBBVJ2sW8w
1tr2.@@ giá cắt cổ.😆
@rinokute Tại em biết mỗi cửa hàng này bác ạ.. 😁 cơ mà thấy bác raspberrypi.vn bán giá rẻ hơn nhiều, tiếc là giờ đang có nhu cầu adruino lập trình nhưng nếu sang tháng sau tiền thưởng kha khá thì sẽ mua 1 cái raspberrypi2, nhưng vẫn muốn đến tận nơi mua hơn là đặt trước.. :D
MUforever
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hiện thời trên ebay chưa thấy bán, có là xúc liền. Giá quá rẻ

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Thay cho HTPC được không nhỉ? Được thì thực sự là thơm quá
Cũng thấy tuyệt vời đấy !
Đợi tích hợp với W10 là quất... thật sự rất tiện lợi.
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
cài này chạy win làm văn phòng đc
kingtwo
TÍCH CỰC
9 năm
Quá tuyệt, ram 1GB giờ sẽ mượt hơn nhiều lại có thể đa nhiệm tốt hơn.
lowt3ch
TÍCH CỰC
9 năm
1gb là chơi AOE ngon rồi. Máy văn phòng cũng chỉ cần thế này.
cauvong81
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khi nào mới cài đc windows vậy chủ thớt
@cauvong81 Nó chạy ngon windows 10 luôn bạn ạ
https://www.tinhte.vn/threads/microsoft-cung-cap-ban-quyen-windows-10-mien-phi-cho-raspberry-pi-2.2422328/
versace.007
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con này 35$ thì ship về VN khoảng bao nhiêu vậy các bác ?
citizen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@versace.007 khoàng chừng 53$ 😃
chacuavip10
ĐẠI BÀNG
9 năm
em này người dùng thông thường mua về có thể làm htpc, torrent box, stream box.
v2 hơn v1 ở Soc và Ram. Soc mới này hỗ trợ cài hdh linux base, thậm chí cả w10. Điểm yếu nhất của em này là lan chỉ có 100Mb, nên ko chơi đc nas bluray hay fullHD bitrate cao.
conco119
TÍCH CỰC
9 năm
Chỗ cắm ổ cứng ở chỗ nào vậy nhỉ?
trandaubac
TÍCH CỰC
9 năm
@conco119 comt nhầm
chacuavip10
ĐẠI BÀNG
9 năm
@conco119 ko có cổng sata đâu, nên chỉ dùng hdd gắn ngoài qua cổng usb thôi. Mà usb 2.0 nên tốc độ cũng ko cao lắm.
@chacuavip10 Bậy nào! Nó chạy bằng thẻ nhớ để boot OS
@conco119 cổng usb 😁
@chacuavip10 play được full HD thông qua ổ cứng usb 2.0 cũng được rồi
tranlybinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
có bộ nguồn nào cũng nhỏ nhỏ tương tự vậy không các bác
Bác nào hiểu nói rõ tác dụng em này chút, ít thông tin quá.
đem về ép xung lên cài win10 kéo crysis 3 xem thế nào... =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019