RedStar 3.0 - Hệ điều hành giả Mac hoàn hảo đến từ Triều Tiên

Faceupduytruong
5/7/2015 3:34Phản hồi: 49
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói thật mình dùng cả trăm cái distro, từ lạ đến quen nhưng Ubuntu mình chỉ dùng khi máy bị trục trặc thôi. Bởi Ubuntu giấu phần mềm bên trong cái nút start rất khó search cho những người hay quên tên phần mềm. Ubuntu chỉ hợp với các bạn mới dùng Linux cần tìm hiểu này nọ, khi đã quen thì 100% đều muốn chuyển distro khác. Còn Redhat tương đương CentOS ai mà dùng khi nó phụcvụ cho mục đích server chứ không phải desktop.
cài mate vào ubuntu là xong. Mate xài còn dễ hơn win
đổi giao diện quá dễ với người dùng linux lâu.
Còn kiếm phần mềm như redstar quả thật cực hình vì nhiều phần mềm cần nhưng ko chạy được ko biết cách khắc phục sao.
Đổi giao diện thì không còn là RedStar giả Mac nữa bạn ạ, nó sẽ giống Win giả Mac hay theme của Elementary mà thôi, trong khi đó mấy distro đó máy mình dư thừa rồi. Ubuntu giả Mac thì có Pear OS, Angteros của Gnome3 rồi, còn Mate thì đã có Ultimate Edition, Linux Mint, Porteus, Voyager, Trisquel trị. Còn giả Mac remix thì mình đã có Elementary Luna, Rosa Linux, Deepin trị. Nhưng mình vẫn cảm thiếu nếu ko có RedStar. Bởi theo mình nó hoàn hảo nhất.

Bạn có thể xem thêm giao diện ở đây:
http://www.vn-zoom.com/f316/tong-hop-cac-phan-mem-cho-kubuntu-ubuntu-12-04-moi-ngay-1-phan-mem-2037853.html#post12077655

Nhưng số đó còn khá ít so với distro mình đang dùng hiện tại do lười đưa lên.

Còn gì khỏe re và nhẹ nhàng hơn một cú click chuột ở desktop và mail đã tới đúng địa chỉ mình cần nhỉ. Đã kiểm tra thấy mail tới ngay tức thì luôn. Quá đã

Chat trong RedStar sướng thôi rồi

stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này tiếng Bác HQ không mà. Chủ topic @Faceupduytruong chia sẻ bản Englíh đi 😁
Hay tn nhĩ?
Khỏi cần phải gửi mail van nài Kitkat bổ sung logo Sao đỏ cho Screenfetch, tự tay mình đã tự làm trong số ngày ít ỏi ở nhà. Đang soạn giáo án nên bận quá chẳng trả lời ai được, cũng như post thêm ảnh về RedStar 3.0. Phải đợi mấy bữa nữa mình sẽ quay lại với sự thú vị bất ngờ. Các bạn thông cảm nhá:
Dự án của Kitkat: https://github.com/KittyKatt/screenFetch

stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@Faceupduytruong Pasted:
Red Star OS Desktop 3.0, the official Linux distro of North Korea, which recently found its way onto torrents and various download sites in form of an ISO image, is interesting for a number of reasons, including its attempt to look like commercial operating systems (currently OS X, earlier versions mimicked the Windows GUI). Hackers are also poking Red Star for security vulnerabilities. An pseudonymous researcher noted in a post to the Open Source Software Security (oss-sec) mailing list, that the OS has one significant security hole: Red Star 3.0 ships with a world-writeable udev rule file /etc/udev/rules.d/85-hplj10xx.rules (originally designed for HP LaserJet 1000 series printers) which can be modified to include RUN+= arguments executing arbitrary commands as root by Udev. In the post he also mentions how the older Red Star 2.0 shipped with another schoolboy mistake: /etc/rc.d/rc.sysinit was world-writeable.
Đúng rồi, RedStar có một số lỗ hỏng bảo mật mà mình đang nghiên cứu, tìm tòi và học hỏi thêm. Mục đích mình post lên cho mọi người quan tâm nghiên cứu, thảo luận chung cho vui. Một số chuyên gia đã cảnh báo nên dùng RedStar ở máy ảo thay vì máy thật. Nhưng theo mình biết, chính phủ Triều Tiên cắt mọi liên lạc với thế giới thông qua Internet, "nội bất xuất, ngoại bất nhập", chỉ một số lượng thông tin nhỏ mới được cho phép truyền ra ngoài. Do đó mọi hoạt động của mình diễn ra ở đất nước khác sẽ khó bị kiểm soát, có thể nói là gần như không thể bị ai đó theo dõi hay là bị tin tặc tấn công được. Vả lại trình duyệt Naennara chỉ được mình sử dụng cho mục đích tải nho nhỏ nên mình chẳng lo lắng những điều đó nếu nó được gửi trả về nhóm theo dõi của chính phủ. Mình đã tùy biến udev và kernel để nó hoạt động theo ý riêng của mình, chứ không phải tuân theo selinux mà RedStar đã có như mặc định. Vì thế mình thoải mái vừa xài vừa nghiên cứu mà chẳng sợ điều chi cả kaka.
Hình này chụp lâu ùi mà tại vì mình có hứng thú nên post lên sớm.

Nghe nhạc sướng cả lỗ tay, theme thì đầy ra muốn chọn cái nào thì chọn, khả năng minimal khá đẹp để trống màn hình làm việc khác (như lướt ảnh chẳng hạn), lưu lyrics cho bài hát. Nếu không lưu đc thì đã có phần mềm chuyên dụng để lưu lyrics dạng xml khá nhẹ nhàng và khả năng search thông tin album tiện lợi. So với AIMP thì cái này có vẻ cảm giác sử dụng cứng cứng giống kiểu iTunes.

stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
File ISO là tiếng Bác Hàn thì đâu làm đc gì bạn? GIao diện mà tiếng Anh như bạn thì con đc, hihi.
@stevedat bạn làm theo hướng dẫn ở đây https://richardg867.wordpress.com/20...d-star-os-3-0/
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@Faceupduytruong UHm. Nó hơi cũ, như trên nền Firefox 3.5 và kernel 2.6.
Dự án của bạn đến đâu rồi.
Mình gợi ý Deepin hay hơn ấy 😁
up
Cái link hướng dẫn down cái file gi ở trang mega nhưng mình không tải về được. Bạn hướng dẫn cụ thể dc hem..
thank you !!
@doctordkhoa Down ở đây nha bạn: http://www.openingupnorthkorea.com/downloads-2
@Faceupduytruong Cho hỏi làm sao chuyển sang ngôn ngữ tiếng anh ạ.. mình làm theo hướng dẫn 1 trang cbằng tiếng anh mà ko dc
Những thuận lợi và khó khăn trong việc chuyển mình của Linux trước chính sách hoàn hảo của Microsoft, mà RedStar là điển hình cho sự chiến thắng của Linux ở thị trường Triều Tiên. Nguyên nhân vì đâu ?

Một khi thị trường cạnh tranh bị chia sẻ (ví dụ thị trường hệ điều hành Mac, Linux, Windows, BSD, OS/2, Solaris, Android ...), các hãng lớn thường có xu hướng không gắt gao lắm trong việc giới hạn bản quyền với các cá nhân xài lậu, ngoại trừ các công ty tập đoàn lớn sử dụng chùa mà ko mua bản quyền. Bởi động thái buông lõng đã cho phép họ có nhiều lợi thế trong việc giảm chi phí như: chi phí cạnh tranh (một mức giá rẻ bèo thậm chí cho không khi 1 OS mới ra đời thu hút hàng tỷ người hưởng ứng); chi phí gia nhập thị trường thường là rào cản lớn nhất vì nó dính dáng đến thuế, chính sách của nhà nước (các chính sách sẽ nới lỏng bởi 1 đất nước ko thể thiếu máy tính chạy hệ điều hành ổn định để tạo ra các giá trị xã hội), chi phí quảng cáo và sự khác biệt trong sản phẩm (khi nhiều người cùng sử dụng thì theo thói quen họ sẽ nghĩ đến sản phẩm đó đầu tiên, ko cần tốn chút công sức mà Microsoft đã thâu tóm toàn bộ thị trường hệ điều hành tại VN đánh bại các đấu thủ khác).

Tuy nhiên, họ đã quên Linux đi ngược lại các xu hướng đó. Miễn phí nhưng chất lượng, đẹp mà còn có thể tùy chỉnh với hàng ngàn giao diện, hàng trăm software đang ngày càng được hỗ trợ. Có chăng mức độ thân thiện dễ dùng đang chính là cản trở lớn nhất cho Linux thâm nhập thị trường máy tính. Nếu nói về chính sách thì ko hẳn là nhà nước sẽ ngăn cắm bởi nó free và ít virus với chức năng tương tự. Nếu nói về quảng cáo thì có lẽ Linux đang thiếu sự quảng bá rộng rãi bởi ít khi người bận rộn có thể học và nghe nói về hệ điều hành này. Điểm khác biệt duy nhất là hiện nay yếu tố political đang tác động mạnh mẽ vào việc quyết định thị trường hệ điều hành máy tính của từng nước. Những nước có xu hướng ko theo Mỹ sẽ chọn Linux nhiều hơn là Windows bởi tính cải biến dễ dàng, ít bị phụ thuộc và rà soát từ các máy chủ của Mỹ. Ngoài ra, những câu lệnh nguy hiểm lại được dùng rất nhiều trong Linux, nếu ko tỉnh táo thì một ngày đẹp trời nào đó mất hết dữ liệu sẽ khó thuyết phục người dùng an tâm. Sự cản trở về lượng dùng ko thể kích cầu các hãng phần mềm làm ra sản phẩm của họ trên môi trường Linux. Nhưng tất cả đều có thể khắc phục nếu có chính sách hợp lý.

Máy tính phục vụ net nào cũng chạy hệ điều hành RedStar 2.0 và đấy là điều bắt buộc ở Triều Tiên
@Faceupduytruong Bạn quên 1 điều. Linux hiện đang cực kì phân mảnh. Thực tế chữ "Linux" hiện tại chỉ có ý nghĩa gọi chung nhóm 1 nhóm HĐH chứ không phải là 1 HĐH như Windows hay OSX. Do đó mình không đồng tình với bạn về vấn đề quảng bá. Vấn đề này thuộc về trách nhiệm của mỗi tổ chức phát triển bản phân phối của mình, ví dụ như Cannonical, hoàn toàn không thể do hiệp hội Linux tổ chức được.
Thứ hai là do sự quá phân mảnh đó, việc phát triển ứng dụng cho Linux gặp không ít khó khăn. Có thể bạn nói dùng Qt là giải pháp tốt nhất, nhưng theo mình, nó chỉ tạm là nhất mà thôi. Các bản phân phối thì vô cùng đa dạng, nên vấn đề tương thích thư viện ít nhiều vẫn có khả năng xảy ra.
Thứ ba, đó là tình trạng ra hơn 2 phiên bản/năm của các tổ chức phát triển Linux. Điều này vừa tạo gánh nặng cho họ, vừa làm người dùng mới rối rắm. Lần đầu mình tải về Ubuntu, mình không biết nên chọn bản 12.04LTS hay 13.04. Thêm 1 điều nữa là cách tính năng mới không được đem lên các phiên bản cũ, và có khá nhiều phần mềm như VLC hay AMD driver chỉ ra phiên bản mới cho phiên bản HĐH mới, Ubuntu 14.04 vẫn sẽ mãi kẹt ở bản VLC 2.1.8. Người dùng buộc phải nâng cấp cả HĐH chỉ vì 1 vài phần mềm nhỏ (?).
Driver của AMD hay Nvidia sẽ gặp lỗi sau khi mình cập nhật các thư viện liên quan qua Software Updater. Máy tính mình thường xuyên bị điều này, màn hình đen kịt, không làm gì được. Mình phải dùng driver mặc định xorg thì mới không gặp tình trạng này.
Thực tế mình cảm thấy rất thoải mái khi dùng Linux nếu đem so với Windows, và mình cũng giới thiệu Ubuntu hay Fedora cho bạn bè. Mọi người ai cũng thử dùng 1 lần bằng live boot, nhưng khi hỏi về việc có muốn sử dụng nó luôn hay không thì không ai muốn. Phần mềm khá ít, và họ nghĩ là Linux phức tạp, dùng dòng lệnh nhiều, nên không dùng.
Linux muốn được người dùng đón nhận nhiệt tình hơn thì cần có 1 phương hướng phát triển đàng hoàng, tập trung về chất lượng thay cho số lượng. Còn như hiện tại, nếu có tổ chức quảng bá lớn đến dường nào, người dùng có tiếp cận nhiều với Linux thì mình vẫn e họ sữ không gắn bó lâu dài với con chim cánh cụt đâu.
@GD_2010 Mấy lí do phân mảnh hay gì đó không đúng đâu bạn, với người dùng mới, thậm chí dùng lâu rồi thì ubuntu là đủ, phần mềm thì trên 90% người dùng phổ thông không cập nhật bao giờ và cũng không cần cập nhật nếu không có vấn đề xảy ra, nếu bạn muốn cập nhật chỉ cần dùng ppa, các phiên bản ubuntu chỉ cập nhật phần mềm khi có lỗi thôi, điều này đảm bảo cho những chương trình ít cập nhật vẫn hoạt động được, driver nguồn đóng của AMD, Nvidia cũng nằm trong số đó, nếu bạn cập nhật xorg hặc kernel mới thì nhà sản xuất không hỗ trợ kịp, chỉ có driver nguồn mở hỗ trợ.
Điều làm windows phổ biến là vì máy tính bán ra phần nhiều đi kèm windows, cài đặt windows cũng miễn phí mà có thể sử dụng sản phẩm trả phí (microsoft cũng không làm chặt vụ này với người dùng), khi mua máy tính người bán không đưa ra lựa chọn windows (và trả thêm vài chục $) hay linux hay cái gì khác, phần lớn người dùng cũng chẳng bao giờ tự tải hdh về cài đặt cả, và nếu đã trả phí bản quyền cho MS rồi thì cũng không nhiều người chọn dùng linux. Trên thực tế với người dùng máy tính với nhu cầu thông thường thì linux hoàn toàn đáp ứng nhu cầu, ngay cả với người già cũng sử dụng được linux.
Nếu nói ngắn gọn thì: việc sử dụng linux là phụ thuộc vào lựa chọn hdh của người sử dụng, vậy nếu ngay từ đầu người dùng không hề chọn hdh thì lựa chọn linux làm hdh cũng không hề tồn tại, cũng không có khái niệm hdh ưa dùng hay tương tự. (Trong trường hợp này không tính đến các phiên bản khác nhau của cùng hdh).
@lazyboy76 Mình hoàn toàn đồng ý với bạn là khi mua máy tính người ta (nhà sx hoặc cửa hàng) rất thường cài sẵn hđh, và rất thường là Windows. Điều này làm người dùng quen với Windows và không muốn chuyển sang hđh khác.
Một lí do người dùng không thích linux là họ chê giao diện. Mà mình thì cũng chê Fedora vì giao diện quá thô sơ. GNOME thì không sao, còn KDE hay LXDE trên Fedora thì chỉ cỡ Windows... 98!
Còn lí do phân mảnh thì mình đồng tình. Phân mảnh về số lượng các distro, phân mảnh về các phiên bản lẫn phân mảnh về các giao diện DE. Thực ra mình thấy Ubuntu vẫn chưa có phương hướng phát triển rõ ràng nữa. Nếu có, thì đã không xảy ra các tình trạng không tương thích giữa Linux kernel và các driver có chủ sở hữu rồi. Bên Windows, điều này khá ít xảy ra, và có xảy ra đi nữa thì cũng không đến nỗi phải cài lại hđh. Đơn cử là máy mình hôm rồi lên Windows 10, driver âm thanh VIA cài vào được nhưng không mở chương trình lên để tùy chỉnh được. Nhưng máy vẫn không sao, không cần cài lại dù âm thanh không được ngon cho lắm. Dẫu sao thì mình vừa quay về 7 được 2 tuần rồi.
@GD_2010 Không hẳn là driver không tương thích đâu bạn, trên thực tế nếu driver chỉ hỗ trợ đến linux 4.0 nhưng vẫn có thể sử dụng 4.1, 4.2, việc driver không hoạt động là do nhà sản xuất mặc định không cho phép điều đó do những phiên bản ra sau driver, nhà sản xuất không đảm bảo được nên họ sẽ không cho điều đó xảy ra, nếu bạn muốn sử dụng kiểu đó thì trên github cũng có patch cho bạn, có thể trong thời gian tới AMD sẽ giải quyết vấn đề đó với amdgpu, cái này mới nên mình không rõ lắm. Với windows thì cùng phiên bản không update kernel bao giờ, giống như bạn dùng ubuntu lts cũng không cần bận tâm nhiều về vấn đề tương thích, và không ít driver windows chỉ có cho windows xp, windows 7 trở về trước, driver âm thanh là một cái rất cơ bản nên không xảy ra vấn đề đó không phải là chuyện lạ.
@lazyboy76 Và cái driver đó đã không được cập nhật từ năm 2012 rồi, nên mình không bất ngờ về sự kém tương thích đó.
Nhiều người không biết nhưng cứ phán là dùng Linux rất phức tạp, dòng lệnh rườm rà nhưng kg hiểu vì sao mình lại khoái chạy dòng lệnh, cài phần mềm như Geary thì mình lại thích chạy compile rồi cài từ mã nguồn chứ kg thích dùng PPA tí nào.
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Dig up 😁
HĐH này dựa trên Deb hay RPM vậy? Nếu không tinh ý thì sẽ tưởng đây là Mac.
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@GD_2010 Nhìn là bik fake ngay mà bạn.
@stevedat Do bạn có kinh nghiệm nên biết ngay thôi. Còn dân không rành thì chưa chắc biết ngay đâu.
Đã có người nhìn thấy ông Kim sử dụng iMac trong văn phòng. Một vài phán đoán rằng có lẽ, lệnh cấm vận giữa Mỹ và Triều Tiên không thể ngăn cản vị LĐ trẻ tuổi dùng máy tính iMac của Apple
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Cái bản OS này lỗi thời rồi/ có cả vấn đề liên quan bảo mật.
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Sử dụng bình thường hằng ngày thì không gì, cả Windows và Linux.
Cứ vọc vạch rồi sẽ than phiền/
Ai thích dùng gì thì dùng mà.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
9 năm
dính lỗi bảo mật thì cũng đáng đc học hỏi. còn hơn là 1 nước vừa nghèo vừa cổ hủ chả có 1 cái hệ điều hành linux của riêng mình. mà đa phần lỗi do anh cấu hình thôi chứ còn lỗi nào cao lắm thì tại anh ko cập nhật liên tục theo dự án của người ta nên thế là phải rồi . còn lợi ích đc từ việc có 1 hệ điều hành riêng như thế nào thì ai rảnh thì tự ngồi mà nghiệm. àk nhầm năm 2002 đã có nhưng tại xã hội cổ hủ viết linh ta linh tinh nên dự án dẹp. nên mốt có ra đc cái mới thì cũng phải bắt đầu lại từ đầu .vậy mới đúng.
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@Bảo.Ma Nói gì vậy bạn @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019