[Review] Đánh giá nhanh ASUS GL552JX-XO093D Laptop Gaming giá rẻ

hangchinhhieu.vn
24/4/2015 10:16Phản hồi: 73
[Review] Đánh giá nhanh ASUS GL552JX-XO093D Laptop Gaming giá rẻ
Sau khi làm dậy sóng các game thủ với laptop K550JK-XX231D được tích hợp card GTX 850M với giá tầm trung thì mới đây hãng ASUS lại giới thiệu tới người tiêu dùng 1 tùy chọn mới với chiếc laptop ASUS GL552JX-XO093D cấu hình tương đương nhưng được tích hợp card màn hình mới và mạnh hơn là GTX 950M 4GB được tích hợp đèn bàn phím màu đỏ cùng với logo ROG phát sáng nổi bật của ASUS.

Thiết kế

ASUS GL552JX-XO093D là một chiếc laptop tầm trung dành cho game thủ. Máy được thiết kế hoàn toàn bằng nhựa với tông màu đen xám. Mặt lưng ASUS GL552JX-XO093D được thiết kế nhìn giống như với ASUS G751 nhưng để giảm giá thành của máy xuống thấp nhất có thể nên thay vì có tấm nhôm ốp vào mặt lưng của máy được thiết kế hoàn toàn bằng nhựa nhám có các lỗ liti trải đều trên mặt lưng máy, tuy vậy máy vẫn giữ được nét đặc trưng vẫn có logo ROG màu đỏ cực đẹp.

Bên trong nội thất của máy được thiết kế bằng nhựa trơn. Cũng tương tự K550JK, GL552JX vẫn được Asus trang trí các họa tiết 3D nổi bật nhìn khá đẹp mắt

Màn hình

Quảng cáo

ASUS GL552JX-XO093D được thiết kế màn hình có kích thước 15.6inch nhưng chỉ dừng lại ở độ phân giải HD 1366 x 768 mà thôi nhưng được tích hợp màn hình chống chói nên giúp người dùng có thể làm việc dưới điều kiện ánh sáng mạnh dễ dàng. Nếu khi bạn sử dụng công việc văn phòng, chơi game hay bất cứ việc gì trên màn hình laptop này, bạn hoàn toàn có thể chấp nhận và hài lòng với nó mặc dù độ hiển thị màu sắc chưa được tối ưu nhất/

Bởi màn hình không sở hữu tấm nền IPS nên các góc nhìn của máy hơi bị hạn chế, màu sắc bị thay đổi tùy gốc nhìn, tuy nhiên khi nhìn thẳng thì chất lượng màu sắc và nhịp độ hình ảnh hiển thị tối ưu hơn.

Âm thanh

Quảng cáo

2 loa được bố trí phía trên bàn phím giúp người sử dụng dễ dàng cảm nhận được âm thanh khi sử dụng máy. Theo cảm nhận âm thanh của ASUS GL552JX-XO093D không có gì nổi bật. chỉ dừng ở mức trung bình mà thôi, khi nghe các bài hát thì độ treble cao còn bass thì yếu. Tuy nhiên máy được tích hợp công nghệ SonicMaster nên cũng hỗ trợ cho người dùng có thể tinh chỉnh tùy ý các định dạng âm thanh mình thích.

Các cổng kết nối

ASUS GL552JX-XO093D được trang bị đầy đủ các cổng kết nối thiết yếu hiện nay.

Bên trái máy được tích hợp 2 cổng USB 3.0, cổng Lan, HDMI, và công VGA giúp có thể kết nối với các máy chiếu hiện nay 1 cách dễ dàng. Khe tản nhiệt được thiết kế bên trái của máy, tuy nhiên vì thiết kế bên trái máy khi chơi game sẽ gây khó chịu cho người ngồi bên cạnh vì độ nóng của khe tản nhiệt laptop tỏa ra.

Bên phải máy được tích hợp ổ quang DVD có khả năng chép đĩa. 1 cổng USB 2.0 thuận tiện hơn cho việc gắn chuột và cổng Audio.

Bàn phím và TouchPad

Bàn phím vẫn được thiết kế theo dạng chiclet và bàn phím số tách rời. Các bàn phím có khoảng cách vừa phải hợp lý, độ nãy khi bấm cao nên sử dụng rất thoải mái, và đặc biệt bàn phím có các nút WASD được ASUS sơn đỏ xung quanh điểm đặc trưng của các dòng ROG hiện nay giúp game thủ khỏi bị nhầm phím khi chơi game vì đây là 4 nút thông dụng nhất trong các trò chơi hiện nay.

[​IMG][​IMG]

Máy được tích hợp đèn bàn phím với 3 cường độ sáng giúp máy nổi bật hơn trong ban đêm và làm việc dễ dàng hơn trong điều kiện thiếu sáng.

Bàn rê cảm ứng có đường viền đỏ bao quanh nhìn rất đẹp, được sử dụng công nghệ Smart Gesture nên cũng khá thông minh có thể tùy chỉnh các thao tác tùy chọn được ví dụ kéo từ phải qua thì hiện thanh menu setting. Khi lướt web dùng 2 ngón tay đồng thời kéo xuống thì trang web sẽ kéo xuống theo. Bàn rê cảm ứng phản hồi tốt cảm ứng nhạy ko bị chậm khi di chuyển.

Nhiệt độ

Test cài máy + full chương trình từ 9h sáng tới 1h chiều trong điều kiện chỉ có cái quạt nóng bức thì cpu máy nóng có 53 độ mà thôi. còn khi vào Dota2 chỉnh max cấu hình thì máy chỉ nóng 66-73 độ là max

Thông số & Hiệu năng:

• Thông số kỹ thuật
  • CPU: Intel Core i5 4200H 2.8GHz up to 3.4GHz 3Mb
  • RAM: 6GB (2GB + 4GB) DDR3L 1600MHz
  • Đĩa cứng: HDD 1TB 7200rpm
  • Card đồ họa: NVIDIA GeForce GTX 950M 4GB
  • Màn hình: 15.6 inch HD (1366 x 768 pixels) LED
  • Tích hợp đĩa quang: Super-Multi DVD
  • PIN: 4Cells 3200 mAh
  • Trọng lượng: 2.4 kg
Được trang bị bộ xử lý Core i5-4200H tốc độ xử lý 2.8GHz cộng Ram 6GB, Card màn hình GTX 950M nền tảng Maxwell cho hiệu năng tương đối tốt có thể xử lý tốt các chương trình đồ họa, hay chơi các loại game online hiện nay.

Kết quả được test qua 3DNark11

Đánh giá tốc độ truy xuất dữ liệu ổ cứng bằng chương trình ATTO Disk Benchmark:

và chương trình HD Tune Pro 5.0:

Nhận xét: Sở hữu ổ HDD tốc độ 7200rpm vòng do đó khi kết quả test với ATTO Disk Benchmark và HD Tune Pro 5.0 khoảng hơn 142M truy xuất và xử lý bởi thế nếu người sử dụng có nhu cầu mua sản phẩm này thì không quá lo ngại về khả năng truy xuất dữ liệu của máy.

Máy có 2 khe ram gồm có 1 thanh 2GB và 1 thanh 4GB. ASUS GL552JX-XO093D còn 1 chỗ trống M-Sata có thể nâng cấp thêm SSD nếu cần

Tổng kết.

ASUS GL552JX-XO093D với cấu hình Core i5-4200H, Ram 6GB, HDD 1TB 7200rpm đặc biệt được trang bị card màn hình GTX 950M 4GB thì máy có thể chiến tốt các game online hiện nay. Và đủ sức đáp ứng được các nhu cầu về công việc đồ họa.

Ưu điểm

- Cấu hình + card đồ họa mạnh mẽ

- Máy mát không nóng lắm (tùy điều kiện có chỗ nóng hơn nhiệt độ sẽ tăng)

- Thiết kế khá đẹp

- Có đèn bàn phím

- Màn hình chống chói.

Nhược điểm

- Nắp lưng màn hình dễ để lại dấu vân tay

- Vỏ nhựa

Một số hình ảnh của máy

73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tầm giá nầy thì khó con nào qua được con nầy 😁 :D
@cardmanhinh.com Nếu xét về mặt cấu hình dùng để chơi game, đồ họa thì con này hợp lý, chứ 17 triệu dùng văn phòng thì k nên chọn con này :D
@hangchinhhieu.vn ai bỏ 17tr ra dùng văn phòng thế, 10tr được rùi, còn 7tr đi nhậu, massager, tăng 3..........
@cardmanhinh.com Vãi bác keke
silunvsrodi
ĐẠI BÀNG
9 năm
con này ko biết có bản VGA GDDR5 ko
@silunvsrodi nó đang xài GDDr5 chứ có xài GDDr3 đâu 😁 :D
@cardmanhinh.com đính chính với bác là em này dùng card DDR3 nhé
@hangchinhhieu.vn ủa bên bác bán phiên bản 4GB GDDr3 hả 😁
@cardmanhinh.com GTX 950M trên GL552 là GDDR3 hết bạn. Ko có GDDR5 đâu 😃
@hangchinhhieu.vn à 😁 :D
GP.ASUS
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao ko ra sớm hơn. mình mới mua con k550jk giờ ra con nài 😔
@GP.ASUS sao k đợi thêm vài tháng nửa lở ra con khác ngon hơn lun con này sao bác 😁
@GP.ASUS chia pùn với b nhé
Em này ngon quá hơn, con N56 của em rồi 😔
@qwerty143 con của b cũng ngon mà b vỏ nhôm có lô kèm theo cấu hình yếu hơn thôi
@qwerty143 lúc đầu mình cũng định mua N56, nhưng nghĩ lại mình cần hiệu năng hơn là thiết kế của máy
@Nguyễn Ngọc KS còn nhiều cái n56 hay n551 ngon hơn đó bạn à, như bàn phím, loa...😁
mình đang rất hài lòng với em này 😃
hangchinhhieu cho mình hỏi:sao bên bn con này bản Ram 8Gb vs Ram 6GB giá y nhau vây?
Có nhầm lẫn gì không vì mình đang tính mua
hieu_kent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bùi Hữu Đức Mình thấy con ram 6gb tặng PMH 1 triệu kìa bạn :v
mấy em Asus về VN cảm giác như kiểu bán phá giá ấy nhỉ?
nếu so với mặt bằng TG thì rẻ hơn đáng kể
@ShenLong90 Do option về VN khác với option build ở nước ngoài nên giá sẽ có phần khác biệt bạn à
@hangchinhhieu.vn em mua thêm cái SSD và nâng cấp Ram cũng thành gần 20tr 😃
@Nguyễn Ngọc KS Vậy là ok rồi, nếu 20tr mình lấy G551JK màn FHD vỏ nhôm ngon hơn, SSD từ từ nâng cấp sau, ổ 7200rpm trên mấy con này thấy cũng khá nhanh rồi 😃
@hangchinhhieu.vn nhiều lựa chọn quá 😃
Mới mua con ASUS K550JK-XX231D bên bạn không lâu thì lại có con mới, sao lúc mua bạn không tư vấn mình con này sắp ra nhỉ 😔 ta hận
@NhanLong Lúc đó chưa có thông tin, với giá nó mới ra là 18triệu hơn tới 3triệu cũng khó tư vấn qua được bạn. K550JK cũng ngon mà bạn, chỉ ko có chuột ROG thôi 😁
@hangchinhhieu.vn Có bán chuột Rog riêng hok bạn. thấy nó đẹp quá 😔
@NhanLong Chuột theo máy bạn à, chắc bạn phải search google tìm thử xem, có nhiều cửa hàng hay lấy chuột theo máy bán riêng lắm 😃
tính mua e này, k biết ở đâu giá tốt nhỉ, còn này bác chủ thớt giá bn?
@Starte Bạn ở đâu nhỉ? Ở HCM ghé Hangchinhhieu.vn tham khảo, giá cực tốt nhé 😃
computervip
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hangchinhhieu.vn cho e hỏi card wifi e này là đời j thế bác
@computervip Mình ko rõ câu hỏi của bạn lắm? Đời gì là sao nhỉ? Con này bắt wifi khá tốt và ổn định nhé 😃
computervip
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hangchinhhieu.vn Cái tên card wifi á bác. Trong mục manager
@computervip em này wireless hãng Qualcomm bạn à
computervip
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho e hỏi card wifi e này là đời j thế bác

Thấy cái banner này trên google. Đang có chương trình gì hả hangchinhhieu???
Máy zin Ram 6gb. Nâng cấp thành 8gb hoặc hơn nữa.
mình tính mua con này hàng của lazada mà hok bít có chất lượng ko ,, có bác nào mua hàng của ladaza xài rồi ok không ^^ góp ý cho em với
@Mrphatssd Mua hàng của lazada thì kiếm nơi cung cấp uy tín mà mua nhé, bên mình cũng có gian hàng trên đó đó bạn 😃
Con này chiến nỗi gta 5 không shop
@lamlong6a7 Chơi được med high setting res HD bạn nhé 😃
weixiao
TÍCH CỰC
8 năm
con này dota2 max setting bao fps các bác ơi
@weixiao trên 60 FPS bạn nhé
@hangchinhhieu.vn 60fps là chơi mượt rồi 😃
con này nếu muốn nâng SSD thì có phải vất cái HDD đi không các bác
@3consoi e này có khe b ak
NT.Gapro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@3consoi Con này có sẵn khe SSD, mua rồi lắp vào là được thôi bạn ko phải bỏ ổ DVD hay HDD đâu.
@3consoi mua cái thanh ssd m2 thì đc, còn mua cái ổ SSD 2.5 lắp thì phải bỏ cái HDD ra 😁
mình thấy có 2 cái lỗ ở gần camera, không biết nó dùng làm gì vậy ạ?
@long.phan 1 cái là đèn báo, 1 cái là mic đó bạn.
mình có ý định mua con này bên hangchinhhieu. bình thường để như bản gốc thì chạy thế nào hay mình nên nâng cấp ram hay ssd cho máy chạy nhanh hơn có được không??
@Đào Duy Trường mang qua đó cho họ kiểm tra đi. còn vụ dùng pin chơi game mà đòi lâu thì y học pó tay, g751 9cell chơi còn hổng nổi 4 tiếng nữa.
@hangchinhhieu.vn sao thấy để là pin dùng 3h mà nên sạc đầy lấy ra dùng thử khoảng hơn 1h là dưới 10% rồi. vậy mà cú tưởng pin bị vấn đề. nâng SSD thì mất hết bao nhiu vậy. khởi động hơi chậm chứ máy chạy thì ok.
@Đào Duy Trường nâng ssd thì tùy loại với dung lượng. bạn chơi game thì con nay xài tầm 1h là đúng rồi. có con nào chơi game mà pin trâu đâu.
@Minhquoc1995 Dòng này hết hàng rồi ak. khi nào hàng về.còn dòng nào tương tự để thay thế cho dòng này không. bạn học chung lớp nó định mua mà lên wep thấy hết hàng. 😔
Ham rẻ mà mua con này về chơi game là ôm nợ 😁 xài mau hư lắm
@phuonganh2061992 ko có tiền xài mà cứ thích phán lung tung :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019