Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Review] Đánh giá Nokia Lumia 625.

vdt0593
18/9/2013 12:52Phản hồi: 23
[Review] Đánh giá Nokia Lumia 625.

Lumia 625 là một sản phẩm vừa mới được Nokia Việt Nam bán ra thị trường với giá 5.8 triệu. Mình vừa mới được Nokia Việt Nam cho mượn cái 625 này, đây là một sản phẩm đáng với giá tiền bỏ ra, sau đây là một số đánh giá.

- Thiết kế: Lumia 625 có thể được xem là một phiên bản phóng to của Lumia 620, nắp lưng cũng được làm từ policarbonat. Với màn hình 4.7 inch, bạn sẽ thấy quá to so với các sản phẩm Lumia khác, nhưng sau một thời gian sử dụng sẽ quen và thoải mái. Điểm đặc biệt của Lumia 625 là thiết kế bán nguyên khối, có thể tháo rời vỏ sau nhưng không thể tháo pin, có thể lắp SIM và thẻ nhớ mà không cần tắt máy. Như các sản phẩm khác, Lumia 625 vẫn có các phiên bản màu cho bạn lựa chọn như đen, trắng, vàng, xanh lá và cam.

- Màn hình hiển thị: Lumia 625 hiện đang là thiết bị có màn hình lớn nhất trong dòng Lumia với màn hình 4.7 inch, độ phân giải 480x800. Như vậy, mật độ điểm ảnh của Lumia 625 chỉ có 201 ppi, tuy thấp hơn các thiết bị khác nhưng màn hình của máy không bị rỗ như nhiều người vẫn nghĩ.

Lumia 625 được trang bị màn hình IPS, mặt kính Corning Gorilla Glass 2. Tuy nhiên, máy lại không được trang bị công nghệ ClearBlack, thay vào đó, Nokia lại trang bị cho Lumia 625 màn hình cảm ứng siêu nhạy, hoạt động tốt với găng tay, móng tay, dao, nĩa…

- Phần cứng: Về Việt Nam, Lumia 625 chỉ được trang bị CPU Snapdragon hai nhân 1GHz, RAM 512MB và màn hình độ phân giải 480x800. Máy có bộ nhớ trong 8GB và có hỗ trợ khe cắm thẻ nhớ lên đến 64GB. Lumia 625 có màn hình lên đến 4.7 inch nhưng máy mỏng và nhẹ. Máy còn có công nghệ Dolby, giúp bạn nghe nhạc hay hơn và có thể tùy chỉnh âm thanh khi nghe nhạc với Equalizer.

- Phần mềm: Lumia 625 được bán ra và đã được cài sẵn bản cập nhật Lumia Amber, kèm theo đó có sẵn các ứng dụng như Nokia Smart Cam, Data Sence. Bạn có thể tha hồ sáng tạo với ứng dụng Smart Cam trên Lumia 625. Tuy nhiên, máy cũng không được trang bị la bàn (như Lumia 520) nên bạn không thể sử dụng ứng dụng HERE City Lens, nhưng vẫn có các ứng dụng khác như HERE Maps, HERE Drive.

- Hiệu năng và pin: Với màn hình to 4.7 inch, Nokia đã trang bị cho Lumia 625 một thỏi pin 2000mAh (tương đương Lumia 920, 925) và máy có thể trụ được tầm một ngày. Thời gian có thể dài ngắn tùy theo mức độ sử dụng của bạn. Khi chơi game, lướt web bằng 3G, máy hay bị nóng ở trên và gần camera.

- Chụp ảnh: Giống như Lumia 620, Lumia 625 cũng được trang bị camera 5.0MP kèm flash LED. Bạn có thể tha hồ sáng tạo với Smart Cam hoặc tùy chỉnh và thiết lập các chế độ chụp khác nhau trong chương trình Camera mặc định của máy. Ngoài ra máy còn được trang bị camera trước VGA. Một số ảnh chụp từ 625.

Video review khả năng quay phim trên 625 (bị rung tay)

- Lời kết: So với Lumia 620 thì Lumia 625 vẫn có điểm mạnh và điểm yếu riêng. Lumia 625 phù hợp với các bạn thích chiếc smartphone có màn hình to, phục vụ cho các nhu cầu giải trí như xem phim, chơi games,… Với giá hợp lý (5.8 triệu), Lumia 625 là một sản phẩm đáng mong đợi về thiết kế và trải nghiệm ở tầm giá này. Mình thường gọi Lumia 625 là bé bự, vì ẻm to con nhất nhà ;)
Nếu có bất kỳ thắc mắc về Lumia 625, các bạn có thể đặt câu hỏi bên dưới.

Quảng cáo

vdt0593
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Up up up, có bác nào cần hỏi gì về 625 ko nhỉ? 😃
625 có xài sim cắt ko bạn
@Sang Ilu Lumia 625 dùng micro sim bạn ha.
@Kính Cận 0_0 tks bạn. thế phải cắt ra rồi khó đổi với dt khác nhỉ
Lumia 625 dùng Micro Sim, nhưng nếu bác dùng sim thường thì mang ra hàng nhờ cắt xong giữ lại cái phần viền bên ngoài (nhét ví) để khi nào cần đổi sang máy khác vẫn dùng được tiếp. Chuyện nhỏ mà bác! 😃
Lumia 625 ko có chặn cuộc gọi khi cập nhập amber hả bạn?
Lumia 625 khi mua đã được cập nhật phần mềm Amber nên có chức năng chặn cuộc gọi + SMS luôn bạn nhé.
doctornghi
ĐẠI BÀNG
10 năm
có bác nào biết cách tháo sim ra không vậy?Xin cảm ơn
@doctornghi Em loay hoay vuốt, cạy, rị mọ mãi suýt làm hư luôn khay sim, cuối cùng tìm ra bí kíp trị các thể loại như lày: cắt phát băng dính(băng keo trong ấy) dán vào phần lưng sim hở ra và kéo nhẹ thở phào...🆒
Quả này sài ngon, dáng to chắc chắn! hohoho
@tieuthienvu2008 thế là ko xài nữa thì quăng cmnl chứ bán ai mua :v
Có bản 2 sim ko các bác 😔
Steelseries
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em này đã được dùng thử ở ngoài, đúng là WP rất biết che giấu khuyết điểm màn hình. Mặc dù mật độ điểm ảnh thấp vậy nhưng nhìn ở cự ly bình thường (cách mắt độ 40 - 50cm thì ko hề thấy rỗ). Có điều khi đọc những chỗ chữ bé xíu và dày đặc thì xấu thật.
Sao khó màn hình. nó sáng mờ một tí xong mới tắt
chụp ảnh cho lên máy tình màu nhạt
chien_tkw
ĐẠI BÀNG
10 năm
vấn đề mình muôn hỏi là pin nó trụ dc bao lâu với cái màn hình 4,7.. e đang dùng con note 2 và pin ngày 2 lần vì game tầm 1 tiếng là hết pin
@chien_tkw Thế thì bác xem lại ,em xài note 2 từ hồi mới ra, pin game 2h mới gần hết (em chơi GTA Vice City)
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
con này tương lai có up len windows phone 8.1 ko nhi?
@Talobin Tất cả các máy Lumia chạy Wp 8.0 đều cập nhật lên Wp 8.1 được bạn nhé!
con này giờ mua mới thì đc cài sẵn bản 8.1 không các bác
@sagittarius1312 Được bạn nhé 😃
@Kính Cận 0_0 Ý mình là cài sẵn 8.1 không đó. Còn việc 625 nâng lên 8.1 thì mình biết
@sagittarius1312 Những máy nhập đợt mới đều đã cập nhật sẵn bạn nhé
@Kính Cận 0_0 thank bác
doctornghi
ĐẠI BÀNG
9 năm
có bác nào biết cách nào trả lời điện thoại tự động khi gắn tai nghe có dây không vậy?Mình gắn tai nghe vào khi có ai gọi đến phải bấm trả lời trên tai nghe mới trả lời được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019