[Review] Dịch vụ xem phim online Zing TV trên TV Sony

zosiar
8/4/2013 9:38Phản hồi: 24
[Review] Dịch vụ xem phim online Zing TV trên TV Sony
Sau khi dùng dịch vụ xem phim online (VOD) Zing TV trên TV Sony thấy khá hay, mình làm 1 bài review sơ lược về dịch vụ này để anh em tham khảo.

**Giới thiệu:
Zing TV là dịch vụ xem phim theo yêu cầu (vod), ZingTV có thể xem trên website (tv.zing.vn), điện thoại (android +iOs), ipad và … TV Sony.

Nội dung Zing TV chủ yếu là phim bộ truyền hình (Hàn Quốc, Mỹ, Nhật,..), TV Show, phim hoạt hình, phim khoa học (kết thể loại này) và một số thể loại khác. Điểm khác biệt lớn của Zing TV khi xem trên TV với website là cho phép bạn xem video chất lượng 720p.

Nội dung Zing TV chủ yếu là phim bộ truyền hình (Hàn Quốc, Mỹ, Nhật,..), TV Show, phim hoạt hình, phim khoa học (kết thể loại này) và một số thể loại khác. Điểm khác biệt lớn của Zing TV khi xem trên TV với website là cho phép bạn xem video chất lượng 720p.

**Yêu cầu để xem được Zing TV trên TV Sony:
Đầu tiên TV của bạn dĩ nhiên phải là TV Sony và có hỗ trợ trình duyệt Opera và Opera Store (dòng model 2012 EX650 trở lên ?)
Đường mạng: mình dùng mạng Viettel gói 3Mb xem video 720p nhanh vi vu, đã test thử với mạng FPT 3Mb chất lượng Ok với video 720p. Chưa test thử với VNPT (anh em nào mạng VNPT thì cho ý kiến nhé).Tài khoản Zing, dùng để đăng nhập trên thiết bị.

**Cách sử dụng:.
Vào ứng dụng Zing TV từ shortcut ở ngoài (có vẻ như Sony chỉ đưa các dịch vụ có chất lượng vào thẳng mục cài đặt sẵn của TV – 24h thì trên web xem Ok chứ trên TV thì bể quá, toàn video chất lượng 360p) hoặc từ Opera Store.

Sau khi vào app thì màn hình đầu tiên sẽ là đăng nhập thiết bị.

Quảng cáo

Cách đăng nhập này khá lạ so với cách truyền thống là gõ username + password bằng remote (thảm họa đối với anh em nào dùng tài khoản và pass dài mà nhập sai rồi phải nhập lại ^^!). Bạn chỉ cần kích hoạt 1 lần duy nhất để sử dụng trừ khi bạn thoát tài khoản để kích hoạt lại.
Zing cho phép bạn đăng nhập trên TV bằng 2 cách là đăng nhập trên website (PC) hoặc điện thoại (quét barcode).

*Trên website: bạn vào đường link trên màn hình, đăng nhập bằng tài khoản Zing và nhập đoạn code phía dưới vào ô mã kích hoạt. Nhớ để màn hình TV nguyên nhé, đừng có tắt đi vì sau khi bạn tắt đi khoảng 10 phút sau sẽ xuất hiện mã kích hoạt mới nên sẽ nhập không đúng.

Sau khi nhập mã kích hoạt đúng thì sẽ thấy thông báo “thiết bị đã được kích hoạt”, đợi vài giây thì TV sẽ tự động đồng bộ tài khoản và xuất hiện màn hình chính.

Quảng cáo

*Cách đăng nhập bằng quét barcode từ điện thoại:

Dùng các phần mềm quét barcode để quét barcode trên màn hình. Sau đó trên màn hình điện thoại sẽ xuất hiện trang đăng nhập thiết bị

Bạn đăng nhập bằng tài khoản Zing và chờ trong giây lát, TV của bạn sẽ được kích hoạt bằng tài khoản.

**Giao diện:
Giao diện Zing TV khá bắt mắt và dễ sử dụng. Tại màn hình Home gồm các mục: Vừa mới xem, Đang quan tâm – Đây là tính năng khá hay giúp bạn dễ dàng tìm được những bộ phim, chương trình mà bạn đã thêm vào danh mục yêu thích bằng app Zing TV trên mobile, ipad (nhớ dùng cùng chung tài khoản Zing nhé).

Ba thể loại được xem nhiều nhất được sắp xếp ở màn hình Home giúp người dùng dễ dàng truy cập.

Các chương trình, phim được chia thành các thể loại để người dùng dễ dàng tìm kiếm.

Trong từng thể loại, các chương trình, bộ phim được sắp xếp theo nhiều tiêu chí như xem nhiều nhất, mới, nổi bật, Top để người dùng chọn lựa

Các video trong 1 chương trình, phim được sắp xếp theo ngày cập nhật (mới nhất) nên khá dễ dàng để theo dõi.

(Đây là 2 bộ phim mình đang xem ^^ . ZingTV có tổng hợp 1 số phim hoạt hình dài tập với đầy đủ các season như Naruto, Đảo hải tặc, Hunter, dragon ball, … anh em nào muốn xem lại thì vào đây, đỡ phải đi kiếm)

**Xem phim:

Do mặc định thiết lập video là 480p nên anh em nào muốn xem 720p thì chỉnh lại trong mục Thiết lập nhé (mình xem 480p thấy chất lượng khá ok)

**Tìm kiếm:

Zing TV hỗ trợ tìm kiếm khá tốt với tính năng gợi ý kết quả tìm kiếm

**Nhận xét:
Về nội dung: Zing TV tập trung vào các phim truyền hình, TV show, hoạt hình, phim khoa học, … chưa có các phim lẻ như Soha phim, HD Viet,…
Giao diện: đẹp, dễ sử dụng. Cách đăng nhập khá mới so với truyền thống nhưng khi đã dùng 1 lần thì sẽ thấy rất tiện lợi (mình rất ngán vụ nhập text bằng remote)
Chất lượng video: hầu hết đều có chất lượng 720p, chỉ có một số chương trình cũ hoặc được phát trên VTV thì chất lượng hơi thấp.
Đặc biệt là miễn phí.
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Red Man
TÍCH CỰC
11 năm
Hay nhỉ, giờ mới biết có app trên Android, để cài test thử. TV Sony thì ko có nên chịu 😁
Tivi sony 674 đời 2013 cua toi khong tai duoc noi dung khi yeu cau mot noi dung nao do, tv đứng yên 2 ở trạng thái "đang tải", trong khi đó youtube chạy ầm ầm.
Tôi dùng mạng vnpt.
hấn bị mằn răng ấy nhỉ?
zosiar
ĐẠI BÀNG
11 năm
@domanhsang Do hiện nay thỉnh thoảng xảy ra tình trạng một số truy cập của các ISP tại một số khu vực khi xem dịch vụ Zing TV sẽ bị chậm. Bạn có thể chuyển sang chất lượng 480p để xem nhé.
dunghaha1
TÍCH CỰC
11 năm
đang dùng con 32ex650, dùng mạng CMC giga home load mượt mà, nhưng mỗi tội phim cập nhật ít và hơi chậm.
nhà mình dùng mạng của viettel và không truy cập được zingtv
nhà mình KDL40cx52 cài ko đc TT_TT, ai biết cách ko chỉ mìh với 😔(
tungcreed
ĐẠI BÀNG
11 năm

em bị lỗi này khi vào các ứng dụng trừ youtobe help vs
Nhà mình xài kdl-46cx520. Ngồi 1 ngày cài đặt mà không thấy zing tv. Chắc là model ko tới rồi, đau khổ quá
zosiar
ĐẠI BÀNG
11 năm
@snow_gk
Sắp tới Sony sẽ bán thiết bị Google TV stick hỗ trợ các dòng TV Sony cũ để xem các ứng dụng VOD. Bạn theo dõi thông tin này nhé.
aiz, biết bao giờ mình dc cái tivi xem thế này đây, đau khổ quá ~~
sao em không cho full màn hình được hả bác😆
zosiar
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhdathp ZingTV hiển thị mặc định theo chuẩn video bác nhé. Các video có chuẩn 4:3 (các phim cũ và truyền hình) sẽ được phát theo chuẩn 4:3, video chuẩn16:9 sẽ hiển thị theo 16:9
Bác ơi, cho e hỏi tv sony w804a 47in đang dùng zing tv, nhưng em muốn xem phim lẻ, mà laik ko có opera store làm sao để cài vậy bác
0947017181
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao sony nó không cho app soha vào như LG hả các bác 😔(
mrxellos
ĐẠI BÀNG
10 năm
TV nhà mình không được tích hợp Opera Store (đời trước 2012) nên ko có dịch vụ ZingTV, mặc dù vậy mình rất mong muốn có ứng dụng này như ZingMp3 hay Youtube để chạy trên TV.
Xin hỏi ZingTV và Sony có ý định "bắt tay" để cung cấp ứng dụng này trong thời gian tới đây cho các dòng TV như nhà mình ko? Xin cám ơn nhiều.
Không thể đăng nhập vào zing.tv
tại sao zingtv nhà em không có phần phim điện ảnh vậy TT___TT
shinchan
ĐẠI BÀNG
10 năm
cung ko thế vào đc zing.tv các thứ khác vào vẫn bt
tv sony 32cx650
zosiar
ĐẠI BÀNG
10 năm
@shinchan Sự cố này đã được khắc phục. Bạn có thể sử dụng lại bình thường rồi nhé.
shinchan
ĐẠI BÀNG
10 năm
rồi ạ ! chiều qua đã xem lại đc rồi ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019