(Review điện thoại cổ): Sony Ericsson K800i

9/1/2015 20:5Phản hồi: 11
(Review điện thoại cổ): Sony Ericsson K800i

Sony Ericsson K800i (hay se k800i) là 1 trong những chiếc điện thoại thành công của Sony Ericsson ( giờ là Sony), khi mới ra mắt, nhiều người đã gọi đây là 1 siêu điện thoại chụp ảnh. Lần đầu nhìn nó, mình đã cực kì ấn tượng bời kiểu dáng của nó, cực kì hầm hố. Mình sử dụng chiếc máy náy trong suốt thời đi học cấp 3 của mình, hôm nay, hưởng ứng lời kêu gọi review điện thoại cổ của anh @TDNC mình lấy ra review cho anh em xem.

K800i được sony giới thiệu vào đầu năm 2006, bán ra vào khoảng cuối 2006 đầu năm 2007, thuộc dòng cybershot chuyên về chụp ảnh của SE, CyberShot là 1 dòng máy cực kì được ưa chuộng vào thời kì trước smartphone, có thể kể đến những cái tên như triệu phú pixel k750i, c901, c905,.. k800i là 1 trong số đó.Lần đầu mình có máy là khi đậu vào cấp 3 chuyên, được phần thưởng từ bố mẹ. Theo thời gian, máy đá rơi không biết bao nhiêu lần, ngoại hình đã phai tàn theo năm tháng, nhưng đến giờ mình vẫn cực kì thích thiết kế của nó.

Máy có thiết kế rất đặc trưng thời đó,K800i có màn hình 262,144 màu ,đường chéo 2 inches (240x320 pixels) mật độ điểm anh khoảng 200 ppi. Dưới màn hình là hàng phím chọn. Phím điều chỉnh quay 5 hướng làm kép nhiệm vụ như phím tắt đến 4 chức năng sử dụng mặc định, trong khi 2 phím mềm mở ra danh mục các cuộc gọi trong thời gian gần và danh mục chính khi điện thoại đang ở chế độ chờ. Ngoài ra còn có phím quay lại và phím xoá riêng một phím khởi động trình tra web, và một phím quản lý thuận tiện giúp mở danh bạ phụ dành cho phím tắt đến sử dụng mặc định và một lịch các sự kiện sắp tới. Nhìn chung các phím chọn quản lý khá dễ lần và dễ sử dụng, nhưng chúng có chút gì đó hơi kẹt vào nhau. Tuy nhiên đèn hậu dưới bàn phím là một thay đổi tốt so với các đời SE trước.Phím bật máy nghe nhạc và khe cắm thẻ nhớ M2 ở cạnh trái, trong khi trên cạnh phải là phím chỉnh volume và phím chụp ảnh. Ống kính máy ảnh và gương tự chụp nằm ở mặt sau điện thoại, ngay dưới lớp vỏ trượt.khi kéo xuống thì hệ thống camera tự động được kích hoạt, khi đóng lại thì camera cũng đóng luôn. Camera có độ phân giải 3.15 MP, đèn Flash Xenon, Auto Focus nên có chất lượng ảnh chụp rất tốt. ở trên là đèn flash rộng chất lượng cao, cuối cùng là chiếc loa nhở ở ngay cạnh ống kính.

mặt trước máy

logo SE, loa thoại và 2 phím chức năng

cạnh trái máy

canh phải máy

cạnh trên chỉ gồm phím nguồn

mặt dưới, cổng kết nối 3in1 của SE thời đó

và mặt sau, logo SE thời kì này quá đẹp và tinh tế luôn

rõ nét logo hơn 😃

Nói 1 chút về phần mềm, thì máy chưa có hệ điều hành, tuy nhiên có hỗ trợ cài đặt game và ứng dụng java, thời kì trước ứng dụng và game java có rất nhiều. SE trang bị cho k800i một số phần mềm có sẵn rất hay, như mình đã nói trong video 😃

Quảng cáo

Về camera thì như đã nói, k800i là 1 siêu điện thoại chụp ảnh, ngoài việc được SE trang bị phần cứng với flashXenon, camera autofocus và phần mềm CyberShot đi kèm, k800i còn được cộng đồng ưu ái cho khả năng mod cam raider, mà một khi đã mod rồi thì camera làm được rất nhiều trò vui 😃

giao diện trình mod cam raider 3.0
một số ảnh mình chụp với k800i 😃

có xenon nên trò hay làm nhất là đóng băng chuyển động rồi, đóng băng nước luôn :v

rồi thi paining 😃

1 vài lần tập tành macro

Quảng cáo

Trên đây là bài giới thiệu về chiếc điện thoại cũ của mình, rất mong được các bạn ủng hộ 😃.Xin cảm ơn các bạn.

.
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuongme
ĐẠI BÀNG
9 năm
Up cho siêu phẩm một thời. Ngày xưa mình cũng chơi p990i.
@cuongme p990i thì vô địch về độ hầm hố rồi bác, ngày đó ra đường mà thấy ai dùng em này là thèm
jeratul
TÍCH CỰC
9 năm
up cho K800i thần thánh 😁
@jeratul cám ơn bác 😃
jeratul
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyen Thanh Chinh Bác á 😁
Wow. Hình chụp thật tuyệt vời rất ấn tượng cho mẫu mấy cổ
@LuxuryAcaiEnergy c901 chụp còn ảo diệu hơn, nhưng ko hiểu sao em lại thích k800 hơn 😕
Vào ủng hộ thằng em cái =))))
gis
TÍCH CỰC
9 năm
Mình có K750i đây, chính hãng châu Âu. Có điều hỏng màn rùi, các linh kiện còn lại để lâu chắc cũng ra đi nhiều nhiều
Siêu phẩm một thời. Điều ngăn cản mình đến với em nó là cái giá hỏi bị cao.
histyle
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tự nhiên mò đc topic này. Mìn có 1 em nguyên phụ kiện. Giờ dùng vẫn hay. ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019