Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Docomo Sharp Aquos phone Sh09D Zeta đầu tiên tại Việt Nam

fan_ryu
26/7/2012 6:52Phản hồi: 23
Review Docomo Sharp Aquos phone Sh09D Zeta đầu tiên tại Việt Nam
Docomo Sharp Aquos phone Sh09d là mẫu điện thoại thông minh mới ra nhất của Sharp. Máy được bán tại thị trường Nhật vào cuối tháng 7/2012. Sh09D là mẫu máy được kỳ vọng nhất trong bộ sưu tập mùa hè của Docomo, đây là mẫu đầu tiên của Sharp được trang bị công nghệ LTE(Xi) cho phép truy cập internet tốc độ cao, ngoài ra đây còn là mẫu máy đầu tiên được ứng dụng công nghệ màn hình mới Super CG-Silicon LCD. Không chỉ thế, Sh09D còn hội tụ khá nhiều các tính năng cao cấp và công nghệ mới như: Chíp lõi kép 1.5G, chống nước, sạc bàn không dây. Thực tế đã được cầm máy trên tay từ khá lâu, nhưng nay mình mới có thời gian viết bài chia sẻ với anh em. Hình thức và kiểu dáng thì anh em chắc cũng đã rõ, mình sẽ đi sâu hơn về ưu nhược điểm thực tế trong quá trình sử dụng máy. Bài viết có nhiều sơ xuất, mong sự góp ý của các anh em.

1. Thông số kỹ thuật

Nhà sản xuất SHARP
Ngày bán 29/6/2012
OS Android 4.0.x Ice Cream Sandwich version
Size(H×W×D) 130.0×67.0×10.8mm

Weight ~140g
Display-Size 4.7 ince HD
Display-Spec Super CG-Silicon LCD, 16,777,216 màu
Chíp Qualcomm Snapdragon MSM8960
CPU Krait 1.5GHz Dual-core
GPU Adreno 225
RAM 1GB
ROM (bộ nhớ trong) 16GB
Thẻ nhớ ngoài/Tối đa microSD(2GB)/microSDHC(32GB)/microSDXC(64GB)
Dung lượng pin 1900mAh
Thời gian gọi (3G) Khoảng 390 phút
Thời gian gọi (2G) Khoảng 530 phút
Thời gian chờ (3G) Khoảng 370 giờ/Khoảng 270 giờ (LTE)
Thời gian chờ (2G) Khoảng 290 giờ
Camera chính 1210M/Chíp CMOS
Camera phụ 0.32M/Chíp CMOS

Quảng cáo

Cảm ứng Cảm ứng điện rung, đa điểm
Màu máy Chỉ có màu Trắng
Unlock Có thể unlock thành bản quốc tế
Sim sử dụng microSIM
■Thông tin truy cập internet
3G FOMA HSPA
Tốc độ 3G(Down/Up) 14.4Mbps/5.7Mbps
4G LTE
Tốc độ 4G(Down/Up) 75Mbps/25Mbps
WiFi IEEE 802.11 b/g/n(2.4GHz)
Bluetooth Bluetooth 3.0
■Tính năng hỗ trợ

Hồng ngoại có

Quảng cáo

Seg (xem tivi tại Nhật) có
FeliCa có
NFC không
Carrier mail service có
Chống nước IPX5/IPX7
Chống bụi IP5X
Internet tethering (phát wifi qua 3G) có
sạc không dây có
Sh09D sử dụng chíp MSM9860 Karit 1.5 Duacore thế hệ mới, 1 CPU điều khiển 2 lõi, khi kết hợp tạo nên hiệu suất rất cao và tiết kiệm năng lượng cực kỳ tốt

2- Sơ luợc thiết kế bên ngoài của máy

Video bóc hộp review
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fan_ryu
TÍCH CỰC
12 năm
Sh09d chạy hệ điều hành Android 4.0.4
Sh09D với 2 giao diện, dao diện Docomo UI truyền thống và dao diện 3-Line Home
Docomo UI, cái này thì không có gì mới nên mình không giới thiệu nhiều
3-Line Home
Menu trượt dọc
Menu công cụ tắt, cho phép truy cập 1 số ứng dụng thuờng xuyên dễ dàng
Khóa màn hình theo kiểu truyền thống, ngoài ra bạn có thể sử dụng một số công cụ khác như camera, gọi, nhắn tin... mà không cần mở khóa. Hình nền bạn có thể thay đổi 1 cách dễ dàng hơn bao giờ hết.
4- Công nghệ màn hình mới nhất Super-CG Silicon LCD
Sh09D với màn hình rộng 4.7 ince, được trang bị công nghệ hiện đại mới được phát triển bởi Sharp. Đây là công nghệ rất thông, cho phép bạn tối ưu hóa năng lượng, cải thiện đáng kể thời hạn sử dụng pin. Theo như hiểu biết về của mình về công nghệ này, có thể giải thích như sau: ngoài việc tùy chỉnh độ sáng 1 cách thông minh và cải thiện độ sắc nét của màn hình, công nghệ này cho phép xây dựng 1 bộ nhớ bên trong màn hình, cho phép khi xem mail hoặc hình ảnh tĩnh trong thời gian lâu, thì CPU sẽ dừng hoạt động để tiết kiệm năng lượng.​
Công cụ SV điều chỉnh độ sáng màn hình cao cấp, cho phép điều chỉnh không gian màu sRGB tạo ra các chế độ màu hiển thị thông minh : Standard quality, Dynamic, natural color, Supper Vivid.
Đây là ảnh chụp màn hình khi mình mở thử video clip
Hệ thông đèn led làm ở vị trí của nút home truyền thống với 7 dải màu cơ bản
5- Âm thanh công nghệ mới nhất Doulby Mobile V3 v5.1
Đã từ lâu rất lâu rồi, chúng ta mới thấy Sharp làm tai nghe theo máy, trước đây ắt hẳn ít ai có thể quên được tai nghe của 903sh nếu đã từng nghe qua. Đẩy mạnh ở chất lượng âm thanh, Sharp như thể tìm lại thế mạnh thủa xưa của mình khi trang bị 1 hệ thống âm thanh tối tân dành cho Sh09D với chíp Doubly công nghệ mới nhất và bộ tai nghe inear.
Không cảm nhận được nhiều từ loa ngoài , nhưng khả năng nghe nhạc qua tai nghe của sh09d trên cả tuyệt vời, khi sử dụng Poweramp để nghe lossless thì mình hoàn toàn có thể thỏa mãn.
6- Camera 12.1M
Không tìm được nhiều sự cải tiển trên Sh09D, chất lượng hình ảnh theo mình đánh giá chưa có gì vượt trội so với các dòng trước, các chế độ hình hình hơi nghèo nàn
Chế độ quay Video
7- Kết nối
Sh09D có khả năng kết nối đa dạng, cho phép bạn có thể kết nối cả bộ nhớ trong và bộ nhớ ngoài qua usb với máy tính mà không cần cài driver​
8-Tiện ích back up rất thông minh
9-Một số hình ảnh và video test thực hiện bởi sh09d
Video test​
Picture test​
[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
10-Kết Luận ưu nhược điểm trên thực tế
+ Ưu điểm :
  • Sharp đã cải thiện nhiều khi xây dựng hệ điều hành cho Andorid, ở sh09d hoàn toàn không gặp các lỗi tương tự như các phiên bản trước như lỗi khởi động lại, lỗi định vi qua 3G...
  • Chíp lõi kép công nghệ mới, tối ưu hóa năng lượng, nâng cao hiệu suất
  • Hệ điều hành android 4.0 rất thông minh, dễ sử dụng, cực kỳ thuận tiện, Sharp đã tính toán tới những chi tiết nhỏ nhất để phục vụ người sử dụng
  • Khả năng tiết kiệm năng lượng trên mọi phương diện
  • Màn hình công nghê mới, rất đẹp
  • Âm thanh doulby hoàn hảo
  • Thiết kế rất hợp lý, màn hình to mà cảm giác cầm trên tay rất vừa vặn
  • Sạc bàn không cần dây rất tiện dụng
  • Có khả năng chống nuớc và chống bụi rất tốt
  • Thời lượng pin sử dụng thực tế khá tốt so với các dòng trước, đã test thử 3g liên tục thì vừa tròn 1 ngày 24h
+ Nhược điểm :
  • Máy khá nóng khi sử dụng
  • Camera chưa có nhiều cải tiến
  • Loa ngoài không có gì nổi bật
  • Đau đớn nhất là không có 3D *_*
3G mà được 1 ngày thì 2G khỏe rồi 😆
bac cho em hoi con nay mua dut ben Nhat thi gia bao nhieu vay a?
sao không thấy nói có tiếng Việt hay không vậy đại ca
bác cho em hỏi: sao em vào GPS để định vị ko được? máy này có cài PM Vietmap được ko ạ?
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
máy không có tiếng việt đâu nha bạn
bạn phải bật định vị qua wifi trong lục location lên, cài cài được mọi ứng dụng luôn
vậy là phải có wifi thì mới định vị được hả bác? chứ ko phải có GPS là có thể định vị được như các thiết bị khác.
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@binbin93 cái đó thì bạn cứ mr google, cần gì dịch vụ ^^
butsinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bây giờ android Nhật cũng chạy đua quá, ko kịp cập nhật cho con cũ thì con mới ra rồi.

Sent by Sharp SH-02E
hôm em unblock bên 680-LHP mà quên hỏi cài vào 3G.
mong bác hướng dẫn em sử dụng 3G cho SH-09D ạ
vì em mới đăng ký 3G Viettel mà nó báo cấu hình ko hợp, em ko biết sao nữa
cảm ơn bác nhiều.
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@binbin93 của bác đây http://secafe.vn/threads/55385/
@fan_ryu thanks bác nhiều
thaiminhduy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bản thân mình đang cầm thì có cảm nhận là SH-09D có âm thanh thoại hơi nhỏ một chút. Có bác nào cảm nhận giống mình không?
@thaiminhduy Bác xài SH-09D này thấy camera thế nào nhỉ 😁 chụp đêm có thấy bị nhiễu nhìu không :D
vừa tối qua vào trang phongcachnhat thấy báo giá em nay 8 chai, sáng nay rút tiền định quất. nhưng xem lại thì ra 10 chai cơ. đành chuyển sang em lumia 720 vậy
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhkame Bác xem không kỹ lại đổ thừa, 8 triệu là phần 2nd, 10tr là phần brandnew.
thaiminhduy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhkame E đang có 1 con 99% + sạc không dây. Giá 6 phẩy năm chai. Bác có quan tâm k?
@thaiminhduy Bác có ở HN không ?
@thaiminhduy Bác còn con SH-09D ko? nếu còn thì cho mình cái giá thiệt tình vào inbox nhé!
thaiminhduy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình ở HCM bạn ơi.

Sent from my DROID BIONIC using Tinhte.vn
Có bác nào vẫn đang dùng e này ko? Vừa lấy e nó tuần trước, hàng brandnew để chế độ chụp auto mà xấu vãi ra. Ảnh chụp ko đẹp như review của thớt. Em thử đổi các chế độ khác nhau rồi mà vẫn nản quá. Có khi nào máy em bị lỗi hay cần root riếc lại ko ah? Cao nhân nào giúp em với 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019